What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Chào Nghoanglong,
Trường hợp của mình là xin nghỉ phép nhưng vẫn làm việc như thường bạn àh, làm việc qua email hết. Chỉ là được Sếp kưng nên ưu ái cho tí àh, lính từ khi công ty mới thành lập mà.

Chào mọi người ạ. Hiện giờ em đang học ở Nhật (năm 4, visa hết hạn tháng 12/2015). Em định xin visa Schengen sang Châu Âu vào tháng 8 này, sẽ xin ở đại sứ quán Nauy ở Tokyo. Năm ngoái em exchange sang Nauy 1 năm và có bạn ở đấy, nên bạn em sẽ viết thư mời.Em có vài điều muốn hỏi ý kiến.

1/ Bên đại sứ quán đòi plan chi tiết hành trình + reservation hotel các loại nhưng ko thấy chi tiết bắt buộc mua vé tất cả các chặng nên em tính chỉ mua khứ hồi Nhật - Nauy thôi, mọi người thấy ổn ko !?Visa đi Nauy bây giờ theo bạn em bảo là visa Schengen luôn, nhưng để cho chắc em tính làm thêm plan đi Nauy - Ý (hay Pháp, Đức gì đấy) nữa. Vậy có cần mua luôn vé máy bay khứ hồi từ Nauy đi Ý ko ạ?

2/ Trong phần lý do thì mình nên viết là Visting friends hay Tourism sẽ dễ hơn ạ!?Em có bạn viết thư mời thì em nghĩ là để Visiting friends, nhưng nếu làm thêm phần plan đi Ý nữa thì là Tourism rồi nên em ko chắc lắm.

3/ Mọi người có trang web nào có thể đặt máy bay và hotel mà cancel full refund được không ạ. Chặng Nhật - Nauy em thấy Thai airway giá cũng được nên tính đặt luôn. Còn chặng Nauy - Ý em thấy vé đắt mà còn khó refund. Em chỉ biết booking.com và skyscanner thôi.

Cảm ơn mọi người ạ. Mong mọi người cho ý kiến. Đợt này em để dành cũng kha khá tiền rồi nên muốn đi lắm

Chào mọi người ạ. Hiện giờ em đang học ở Nhật (năm 4, visa hết hạn tháng 12/2015). Em định xin visa Schengen sang Châu Âu vào tháng 8 này, sẽ xin ở đại sứ quán Nauy ở Tokyo. Năm ngoái em exchange sang Nauy 1 năm và có bạn ở đấy, nên bạn em sẽ viết thư mời.Em có vài điều muốn hỏi ý kiến.

1/ Bên đại sứ quán đòi plan chi tiết hành trình + reservation hotel các loại nhưng ko thấy chi tiết bắt buộc mua vé tất cả các chặng nên em tính chỉ mua khứ hồi Nhật - Nauy thôi, mọi người thấy ổn ko !?Visa đi Nauy bây giờ theo bạn em bảo là visa Schengen luôn, nhưng để cho chắc em tính làm thêm plan đi Nauy - Ý (hay Pháp, Đức gì đấy) nữa. Vậy có cần mua luôn vé máy bay khứ hồi từ Nauy đi Ý ko ạ?

2/ Trong phần lý do thì mình nên viết là Visting friends hay Tourism sẽ dễ hơn ạ!?Em có bạn viết thư mời thì em nghĩ là để Visiting friends, nhưng nếu làm thêm phần plan đi Ý nữa thì là Tourism rồi nên em ko chắc lắm.

3/ Mọi người có trang web nào có thể đặt máy bay và hotel mà cancel full refund được không ạ. Chặng Nhật - Nauy em thấy Thai airway giá cũng được nên tính đặt luôn. Còn chặng Nauy - Ý em thấy vé đắt mà còn khó refund. Em chỉ biết booking.com và skyscanner thôi.

Cảm ơn mọi người ạ. Mong mọi người cho ý kiến. Đợt này em để dành cũng kha khá tiền rồi nên muốn đi lắm

1. Bạn chỉ cần đặt vé khứ hồi Nauy - Nhật, không cần mua trước, chỉ cần đặt rồi in tờ xác nhận ra là được. Nếu họ hỏi tới các vé chặng giữa trong hành trình thì nói các loại vé này khó hoãn, hủy được nên không mua trước khi có visa. ĐSQ họ thừa hiểu chuyện này mà, an tâm.

2. Đánh cả 2 nha.

3. bôking.com và skyscanner là ổn rồi. booking.com thì chú ý lựa khách sạn nào có Free cancellation là được.

Các bạn cho mình hỏi với:
Mục số 10 trong tờ khai xin cấp thị thực Schegen: Trường hợp người chưa thành niên: họ, tên, địa chỉ (nếu trùng với địa chỉ người xin cấp thị thực) và quốc tịch của người có quyền nuôi dưỡng/ người giám hộ===>
- Mình muốn làm visa cho ku con 4 tuổi đi cùng, thì có phải chỉ ghi tên con vào mục này không các bạn? hay là ghi thế nào ở mục 10 này?
- Làm visa cho con có phải khai riêng 1 tờ xin cấp thị thực hay không ạ?
- Bạn nào có tờ khai xin cấp thị thực mà có thể gõ nội dung được vào đấy mà ko phải viết tay thì inbox giúp mình với.
Mình cảm ơn cả nhà phượt nhé.

Cảm ơn ạ. Cho em hỏi thêm là cái thư mời bạn em nó có cần viết xong gửi về Nhật cho em, hay là viết xong scan lên rồi em đi in cũng được ạ !? Em có thằng bạn mới đi Anh xong, hồi làm visa bạn nó đánh thư mời trên máy xong nó đem ra tự ký (theo chữ ký của bạn nó) rồi đem nộp luôn.Thấy nó làm vậy mà 2 tuần sau có visa đi Anh luôn @.@ Thường thì mọi người sẽ viết thư mời như thế nào ạ ?

Các bạn cho mình hỏi với:
Mục số 10 trong tờ khai xin cấp thị thực Schegen: Trường hợp người chưa thành niên: họ, tên, địa chỉ (nếu trùng với địa chỉ người xin cấp thị thực) và quốc tịch của người có quyền nuôi dưỡng/ người giám hộ===>
- Mình muốn làm visa cho ku con 4 tuổi đi cùng, thì có phải chỉ ghi tên con vào mục này không các bạn? hay là ghi thế nào ở mục 10 này?
- Làm visa cho con có phải khai riêng 1 tờ xin cấp thị thực hay không ạ?
- Bạn nào có tờ khai xin cấp thị thực mà có thể gõ nội dung được vào đấy mà ko phải viết tay thì inbox giúp mình với.
Mình cảm ơn cả nhà phượt nhé.
Mình chưa có kinh nghiệm xin cho trẻ con, nhưng theo hướng dẫn thì mình hiểu là mỗi ng phải làm đơn riêng. Bạn khai riêng một cái cho con bạn, đến mục 10 thì bạn điền thông tin của bạn với tư cách là ng giám hộ. Hai chữ ký cũng là chữ ký của bạn.

Mình thấy form khai visa download từ web của đsq toàn điền thẳng vào đc mà, sau khai xong thì in luôn ra, hoặc save lại rồi in sau, nhưng save xong thì mình thấy ko edit đc nữa nên trc khi save check lại cho chuẩn rồi hãy save.

Cảm ơn ạ. Cho em hỏi thêm là cái thư mời bạn em nó có cần viết xong gửi về Nhật cho em, hay là viết xong scan lên rồi em đi in cũng được ạ !? Em có thằng bạn mới đi Anh xong, hồi làm visa bạn nó đánh thư mời trên máy xong nó đem ra tự ký (theo chữ ký của bạn nó) rồi đem nộp luôn.Thấy nó làm vậy mà 2 tuần sau có visa đi Anh luôn @.@ Thường thì mọi người sẽ viết thư mời như thế nào ạ ?

Bạn em làm như kia là giả mạo chữ ký cho nhanh thôi chứ về nguyên tắc phải là thư mời gốc do chính ng mời ký. Cho nên nếu cũng liều thì em cũng làm thế, còn ko thì bạn em phải tự kí và gửi cho em :D Chị cũng đang chờ thư mời 10 ngày rồi chưa thấy đâu. Lo sốt vó :(

Xin chào các bạn!
Mình muốn hỏi các bạn về thủ tục đăng ký lịch hẹn với đại sứ quán Ba Lan ạ.
Mình ở Tp HCM, em muốn xin visa đi Ba Lan từ ngày 6-10/7/2015. Mình đọc thông tin trên trang web của đại sứ quán thì họ yêu cầu làm tờ khai online và đặt lịch hẹn trước khi làm hồ sơ.
Vấn đề là khi mình vào đường Link LG tờ khai online do họ cung cấp thì chỉ thấy các bước hướng dẫn 1,2,3,4 nhưng không có form hiện ra để làm như họ nói. Mà mỗi ngày ra vào mình thấy lịch trống của họ để mình có thể đăng ký lại lùi ngày thêm.
Vậy mình xin hỏi là có cách nào để đặt lịch hen được không ạ? Mình đã thử ra vào trang web hàng chục lần và tham khảo trên Internet mòn mỏi rồi mà không tài nào tìm được cách. Bạn nào làm rồi cho mình kinh nghiệm với ah. Mình xin cảm ơn rất nhiều! Chúc các bạn vui khỏe và hạnh phúc!

Chào cả nhà
Mình có 1 thắc mắc như sau, nhờ các bạn có kinh nghiệm giúp.
Khi làm visa, yêu cầu về vé máy bay khứ hồi là bắt buộc. Tuy nhiên nếu mua luôn vé mà chẳng may trượt visa thì mất luôn tiền vé. Mình thấy một số bạn trên này chỉ chuẩn bị cái booking chứ chưa thanh toán luôn. Có nên làm như vậy không hay phải mua vé luôn vậy mọi người. Vì mình nghĩ thông thường booking vé chỉ có giá trị trong một thời gian nhất định. Đến lúc DSQ kiểm tra hồ sơ của mình mà booking hết hạn thì visa out là hiển nhiên. Vậy thông thường mọi người xử lý vụ vé máy bay xin visa này thế nào, cho mình lời khuyên với.
Mình cảm ơn nhiều

Chào cả nhà
Mình có 1 thắc mắc như sau, nhờ các bạn có kinh nghiệm giúp.
Khi làm visa, yêu cầu về vé máy bay khứ hồi là bắt buộc. Tuy nhiên nếu mua luôn vé mà chẳng may trượt visa thì mất luôn tiền vé. Mình thấy một số bạn trên này chỉ chuẩn bị cái booking chứ chưa thanh toán luôn. Có nên làm như vậy không hay phải mua vé luôn vậy mọi người. Vì mình nghĩ thông thường booking vé chỉ có giá trị trong một thời gian nhất định. Đến lúc DSQ kiểm tra hồ sơ của mình mà booking hết hạn thì visa out là hiển nhiên. Vậy thông thường mọi người xử lý vụ vé máy bay xin visa này thế nào, cho mình lời khuyên với.
Mình cảm ơn nhiều

Ko cần mua vé ngay làm gì đâu bạn, ngta cũng hiểu là biết có đc visa hay ko đâu mà đòi mình phải mua vé. Còn nếu muốn mua trc thì bạn vẫn có thể mua loại vé có thể hoàn.

Thực chất thì trình cái lịch bay ra là cho đsq họ có căn cứ tham khảo để cấp visa cho phù hợp lịch bay. Như mình thì lần nào cũng chỉ vào mấy trang online chọn lịch trình rồi in từ web ra thôi, còn ko có cả mã đặt chỗ nữa.

Còn nếu muốn cái mã booking vẫn còn, bạn cứ ra mấy đại lý vé máy bay hỏi đătj vé để xin visa, đc visa mới mua, họ sẽ giữ booking cho bạn đc 15 ngày, hầu hết các phòng vé đều có thể làm. Sau 15 ngày thì nó sẽ tự hủy nếu ko thanh toán.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back