What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Dear cả nhà

Tháng 9 em định đi UK với châu Âu. Về visa UK thì e cũng đã hiểu cách làm rồi, còn tí lăn tăn về châu Âu, em muốn hỏi cả nhà tí ạ. Nói chung e chuẩn bị apply visa UK trước, rồi apply schengen.

Lịch trình của e là:
1. Bay từ London - Eindhoven thăm bạn vài ngày (sau đó đi train lên Amsterdam)
2. Train/ Night bus từ Ams sang Berlin thăm bạn vài ngày
3. Train/ Bus từ Berlin sang Ý gặp xã em ở đó, ở khách sạn
4. Từ Ý thuê ô tô lái sang Áo 1,2 ngày, ở khách sạn xong quay lại Ý trả xe
5. Bay từ Ý về London

Ở đây coi như em đã có visa UK (cầu trời sẽ có) và vé khứ hồi Hà Nội - London.

Chồng em người Anh.

Em đã từng có visa UK và schengen 1 lần rồi (e apply ở ĐSQ Séc cách đây 2 năm, hồ sơ y.cầu đơn giản và dù sao hồi đó e cũng chỉ đi Séc từ LD, ko đi đâu khác)

Vậy e hỏi các bác:

1. Vì di chuyển giữa HL với Đức và Ý em định đi tàu với bus nên em chỉ cần trình booking vé máy bay LD -Eindhoven và Ý - LD thôi phải ko ạ? và viết cái itinerary ngày này đi đâu làm gì. Chứ book tàu với bus phải trả ngay thì phải. :(

2. Hồi em apply ở ĐSQ Séc thì chỉ cần cái email của người bạn (người Anh) bên Séc bảo là chúng m qua chơi đi, ở nhà bọn tao cũng được, địa chỉ abc xyz. Chứ ko cần phải thư tay chữ kí nọ kia. Lần này em đi Hà Lan với Đức 1 mình ko có xã đi cùng, chỉ gặp xã ở Ý, vậy em nhờ bạn (người Việt, đang học và làm việc bên Eindhoven) và bạn từ Đức (ng Việt + Pháp, đang làm việc bên đó) email mời mày sang chơi với tao, địa chỉ abc như kia... có được ko ạ? hik. Nếu ko được thì em lại book khách sạn trên booking.com vậy

3. Hồi apply ở ĐSQ Séc thì nó nói rõ trên website là nếu là thành viên gia đình của công dân EU thì miễn phí visa, và trong required documents ko có bảo hiểm du lịch. Trên site của ĐSQ HL thì theo em hiểu vẫn phải cần có bảo hiểm du lịch phải ko ạ?

Cả nhà bớt chút th gian chia sẻ kinh nghiệm giúp e nhé. Em cảm ơn ạ!

UK mới update yêu cầu hồ sơ visa, họ bỏ hết các yêu cầu flight booking, hotel booking, travel insurance..., đúng ra nên vậy từ lâu rồi chứ vì ai cũng hiểu đấy chỉ là hình thức mà. Ko biết bao h thì các bạn Schengen cũng học tập theo nhỉ :D Ah mà nhân tiện làm ơn cho mình hỏi ké, nếu UK họ ko yêu cầu bảo hiểm du lịch như trên, thì chỉ có nghĩa là mình chưa phải mua khi apply visa thôi, chứ nếu được cấp vẫn phải mua đúng ko??

Last edited:

Mình có thắc mắc nho nhỏ xin hỏi:
Mình từng đi du học bên Pháp 2 năm, trong passport đó của mình của cả visa và titre de sejour trong mấy năm mình ở bên đó. Giờ muốn xin visa đi Pháp mọi người nói nếu đưa được passport cũ có visa EU thì xin sẽ chắc ăn nhưng mình bỏ cuốn passport đó đi lâu rồi, hỏi là lãnh sự ở đây có check được thông tin về mình đã từng đi học bên nước họ ko nhỉ ? Cảm ơn cả nhà ạ !

Đúng rồi bạn, đi du lịch nước ngoài nên mua BH bạn nhé ! Số tiền ko nhiều nhưng có nhiều lợi ích và an toàn lắm bạn.

Chào cả nhà,
Mình dự định giữa tháng 7 tới sẽ làm 1 chuyến du lịch sang Châu Âu trong khoảng 1 tháng và đi tầm 3->4 nước là France, Czech, Germany và có thể là Italy. Đây là lần đầu mình đi Châu Âu mà còn đi 1 mình nữa ( cousin của mình ở Czech và sẽ qua Paris chơi với mình ). Hiện tại mình đang lo giấy tờ xin visa nhưng còn 1 số khúc mắc mong mọi người giải đáp giúp mình:
1. Về kế hoạch chi tiết chuyến du lịch của mình: Cái này là mình tự viết ra kế hoạch phải k ạ? hay là chỉ cần giấy xác nhận đặt phòng khách sạn là được ???
2. Những giấy tờ apply đều phải dịch hết là tiếng Anh hoặc tiếng nước mà mình apply??
3. Mình có đọc ở đâu đó có gia đình là thành viên công dân EU được miễn visa có phải k ạ ?? nếu đúng thì k cần xin visa nữa hay sao??

Trực hệ vợ chồng, cha mẹ ruột, con cái. tất cả chứng minh bang giấy tờ được dịch công chứng ở sở tư pháp hết nha --> cách khai tờ khai khác chút và xin visa dễ dàng hơn thôi. Đi định cư vợ chồng còn phải xin visa nữa là, bạn là cousin thì miễn là miễn thế nào hả bạn. Bạn tham khảo lại trang web lãnh sự định apply để rõ hơn nhé.

Chào cả nhà,
3. Mình có đọc ở đâu đó có gia đình là thành viên công dân EU được miễn visa có phải k ạ ?? nếu đúng thì k cần xin visa nữa hay sao??

Chào cả nhà ! Mình dự định đi châu âu vào tháng 6 này
Sau khi xem gần hết cả 3 topic về châu âu mình quyết định sẽ xin visa schengen tại đsq Pháp. vì là lần đầu xin visa eu và vốn tiêng anh hạn chế( chỉ có thể nói bồi được đơn giản) nên mình vẫn nhờ qua dịch vụ để chuẩn bị hồ sơ cho chuẩn.
Mình xin visa du lịch cho 2 vợ chồng khoảng 20 ngày . Mình 30 tuổi vợ 26t đã có 1 bé 4 tuổi( con sẽ để ở nhà ).Hồ sơ chi tiết của mình gồm :
_ Hộ khẩu , đăng kí kết hôn , giấy khai sinh con.
_ Đăng kí oto , sổ đỏ nhà đều tên mình.
_ Sổ tiết kiệm : 2 sổ tên mình 200 + 150 , 1 sổ đứng tên vợ 150tr . đều đã gửi thời hạn trên 1 năm
_Visa card và xác nhận số dư tài khoản tùy yêu câu của bên dịch vu mình sẽ gửi tuơng ứng số tiền đó để xac nhận số dư
_ Mình mở shop quần áo nên công việc la DKKD hộ cá thể nộp kèm cả giấy nộp thuế bản gốc .
_ Hộ chiếu 2 vợ chồng mình đã đi các nước ĐNA , U.A.E , nhiều lần vào hàn quốc và đã đuơc miễn thị thực du lịch hàn.
Vì mình còn làm nhiều nghề tay trai nên đã gửi kèm vài hợp đồng mua bán oto nữa. Hnay nộp hồ sơ cho bên dịch vụ thì đuơc tư vấn là hồ sơ rất yếu . Thứ nhất là tuền gửi tiết kiệm quá ít , thứ hai la vợ chồng e con quá trẻ , thứ ba là e thuộc diên kinh doanh cá thể nên chứng minh công việc là yếu.
Mình đã đọc gần như hết tất cả các trang của 3 topic này và thấy phần nào yên tâm về hồ sơ của mình.lên hết lịch cho thang 6 để khám phá trời Âu cho thỏa lòng mong ước. mà hnay nghe tư vấn như vậy nản quá đi mất , cứ cố xin mà bị đánh trượt lại bị dấu đen trên PP thì chả biết bgio mới đi tiếp đuơc. Các bạn tloi giup mình ngay nhe hoặc bạn nào có nhiều kinh nghiem cho mình xin số fone để tư vấn trực tiếp cho mình thi tốt. cám ơn các bạn rất nhiều !!!
_

Ai đi xin mà chả sợ trượt bạn ơi! Cứ lo như thế thì ko ai dám xin luôn :D Mình thấy hồ sơ của bạn ổn mà bạn cứ tự tin mà nộp thôi. Bạn nộp cho đsq nào thì cứ bám sát yêu cầu của đsq đó, vì dù sao mỗi đsq cũng có một số yêu cầu riêng biệt. Nghe tư vấn là tốt nhưng mà cần chắt lọc, ko là loạn đó ;)

Về vấn đề chứng minh tài chính, nếu bạn đã đọc topic thì sẽ thấy ko phải cứ chứng minh có nhiều tiền là đc đi đâu. Bạn có công việc đàng hoàng, cói nhà cửa, như thế là ok rồi.

_ Hộ chiếu 2 vợ chồng mình đã đi các nước ĐNA , U.A.E , nhiều lần vào hàn quốc và đã đuơc miễn thị thực du lịch hàn.
Vì mình còn làm nhiều nghề tay trai nên đã gửi kèm vài hợp đồng mua bán oto nữa. Hnay nộp hồ sơ cho bên dịch vụ thì đuơc tư vấn là hồ sơ rất yếu . Thứ nhất là tuền gửi tiết kiệm quá ít , thứ hai la vợ chồng e con quá trẻ , thứ ba là e thuộc diên kinh doanh cá thể nên chứng minh công việc là yếu.
ều !!!

Bên dịch vụ nói năng gì kì cục :Dam, không phải cứ có nhiều tiền bỏ vô tài khoản là hồ sơ mạnh, cá nhân em thấy passport hai anh chị có lịch sử du lịch rất ổn, con cái lại để ở nhà thì ai trốn làm gì :Dam. Cứ tự tin nộp hồ sơ đi anh chị ơi.

Chào cả nhà,
Mình dự định giữa tháng 7 tới sẽ làm 1 chuyến du lịch sang Châu Âu trong khoảng 1 tháng và đi tầm 3->4 nước là France, Czech, Germany và có thể là Italy. Đây là lần đầu mình đi Châu Âu mà còn đi 1 mình nữa ( cousin của mình ở Czech và sẽ qua Paris chơi với mình ). Hiện tại mình đang lo giấy tờ xin visa nhưng còn 1 số khúc mắc mong mọi người giải đáp giúp mình:
1. Về kế hoạch chi tiết chuyến du lịch của mình: Cái này là mình tự viết ra kế hoạch phải k ạ? hay là chỉ cần giấy xác nhận đặt phòng khách sạn là được ???
2. Những giấy tờ apply đều phải dịch hết là tiếng Anh hoặc tiếng nước mà mình apply??

Kế hoạch bạn tự viết nhé, kiểu như ngày nào đi chỗ nào, để thể hiện là bạn đi du lịch thật và bạn có chuẩn bị, càng chi tiết càng tốt nhé. Cái này và đặt phòng đều là bắt buộc nhé.
Giấy tờ bạn nộp dịch tiếng Anh được nhé, nghe có bạn bảo còn không cần công chứng nữa. Hồi mình làm chỉ có mỗi sổ hộ khẩu là mình dịch công chứng, còn lại toàn bằng tiếng Anh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back