What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Chào các phượt thủ,

Tình hình là tối ngày 11/9 e & đưa bạn sẽ lên đường đi Áo, Ý & Pháp, mọi thứ vẫn còn ngổn ngang lắm vì visa of đứa bạn bị trục trặc nên k có nhiều thời gian chuẩn bị. mong rằng mọi thứ sẽ xuôn sẻ. ^^

Nhân đây mình cũng xin cám ơn mọi người trên đây đã giúp đỡ nhiệt tình, khi về mình sẽ cố gắng chia sẻ những điều khám phá mới về châu âu nhá. ^^

ah còn vấn đề mình muốn hỏi lại cho chắc chắn là visa of m ghi là:
valid for : SCHENGENER STAATEN
number of entries: 01
type of visa: C
duration of stay: 17 days.

vậy các bạn cho m hỏi có phải là m đc đi vào tất cả 15 nước trong EU hok? và đi ra/ vào Ý & Pháp rồi trở về Áo = xe lửa & máy bay đều đc. ah mình thắc mắc là 17n thì tính ntn? thí dụ: m vô ngày 1 thì ngày 17 or n 18 phải ra khỏi EU nhi? ( m hỏi hơi chuối tí vì visa HK loại 7n nhưng m đc ở đến n thu8 day).

Cám ơn nhiều ^^

Visa TypC của bạn có thời hạn chỉ trong tối đa 17 ngày, nhập cảnh các nước Trong khối Schenken 1 lần. Trên visa sẽ có ghi từ ngày nào đến ngày nào chứ bạn? Vì thế bạn thoải mái đến Pháp, Ý, Áo bao nhiêu lần cũng được vì 3 nước này vẫn nằm trong"biên giới Schenken" . Bạn chú ý là các nước có hiệp định Schenken khác với EU nhé, có UK là EU nhưng không tham gia Schenken.
Lưu ý việc thời hạn visa , bạn phải nhập cảnh và xuất cảnh đúng thời hạn đã ghi rõ trên viisa, không là vô cùng rắc rối và e rằng sau này không có lần 2 đâu.

@ gonewiththewind: mình cũng nghĩ như bạn, hy vọng người duyệt HS có cái nhìn khác nên mới quyết định nộp :D
Chỉ chán cách phục vụ của mấy bạn nhận HS thôi.
Lãnh sự HL mình nộp 2 lần lần nào cũng kiêu kỳ thế đấy,mà kệ chúng nó,chỉ ngồi nhận hồ sơ thôi ấy mà...Tớ thấy lãnh sự Pháp đáng yêu lắm,thân thiện cực...Khi nào có thì cậu nhớ thông báo cho mọi ng biêt cho vui nhé!

Tôi xin bổ xung thêm vào ý kiến rất đúng của bạn @huyen.luuthu :
Công ty Mỹ mời bạn đi hội thảo ở Ý là chuyện bình thường, công ty đó đã đồng ý trả mọi chi phí cho chuyến đi business của bạn thì gần như chắc chắn bạn có visa. Những minh chứng của bạn về tài chính của bạn chỉ cho thêm chắc chắn thôi.
Bạn đề nghị với phòng lãnh sự sq Ý bằng một bức thư ( viết bằng máy , viết câu cảm ơn và chào , ký tên bằng bút )xin người ta cho thêm một tuần ở lại Ý chơi nhân dịp hiếm có này. Còn việc đi Pháp đừng có kể với họ, việc đó là việc riêng của bạn, họ không cần biết.
Đi công tác ba ngày thì chỉ nên xin ở lại thêm một tuần chứ nhiều hơn e rằng họ cho là " chướng mắt " thì khổ.

Hic mình cũng có giấy mời ở Ý, chi trả toàn bộ chuyến đi trong 7 ngày(vé máy bay-ăn ở).
Hôm nộp hồ sơ mình cũng có bổ sung giấy tờ để ở lại du lịch thêm 5 ngày-do mình tự chi trả kinh phí. Sau đó mình có 1 buổi phỏng vấn.

Dù chưa nhận được visa nhưng hnay mình có gọi điện hỏi thì bên ĐSQ thông báo đã có Visa-nhưng chỉ có hiệu lực tại Ý, tức là bay sang Ý mình phải transit qua 1 nước ngoài khối Schengen. Dự kiến transit tại Paris(hành trình này tiện hơn cho mình) coi như bị hủy bỏ. Giờ phải tìm các chuyến bay khác.

Có bạn nào nộp hồ sơ visa mà nhận đc visa chỉ có hiệu lực tại Ý ko nhỉ? Và thời hạn visa này thường ntn? (mình nộp 12 ngày nhưng chiều gọi điện lại quên ko hỏi, nhỡ lại được cấp dưới 12 ngày thì mua vé lại lỡ hết...)

Và nếu mình bay máy bay của Qatar chẳng hạn thì transit tại Doha(vài giờ rồi bay luôn) thì mình có cần visa ko nhỉ?

Last edited:

hi mọi người, tháng 11 này m muốn đi du lịch UK và 1 số nước trong khối Schengen, có 1 số vấn đề muốn nhờ mọi người tư vấn:
- trong hồ sơ visa có cần hộ khẩu ko, nếu e ko có hộ khẩu ở HN mà lại đang làm ở HN thì có cần nộp giấy tạm trú tại HN ko, e ở hn mấy năm rồi nhưng thủ tục làm tạm trú lằng nhằng quá mấy lần đi làm k đc nên lười ko đi nữa, nếu phải có giấy tạm trú thì chắc e ko kịp xin visa mất :(
- e có đứng tên sổ đỏ 1 cái nhà và góp vốn vào 1 cty, nhưng ko có sổ tiết kiệm mà nếu bây giờ mới làm sổ tiết kiệm thì chắc cũng ko thuyết phục lắm, đến gần ngày xin visa e nhét hết tiền vào tài khoản có dùng thẻ visa debit với giấy tờ nhà và giấy góp vốn liệu đã ok về phần chứng minh tài chính chưa

Mong cả nhà giúp đỡ, cảm ơn mn ^^

Các bác cho em hỏi em có bạn ở Ý. mang quốc tịch Ý. nên khoảng Thư mời thì vô tư. Vấn đề là em làm freelancer. k có hợp đồng lao động và payslip. thu nhập thì chứng minh vô tư. Vậy em có thể xin visa đi Ý du lịch được không? Em cám ơn.

hi mọi người, tháng 11 này m muốn đi du lịch UK và 1 số nước trong khối Schengen, có 1 số vấn đề muốn nhờ mọi người tư vấn:
- trong hồ sơ visa có cần hộ khẩu ko, nếu e ko có hộ khẩu ở HN mà lại đang làm ở HN thì có cần nộp giấy tạm trú tại HN ko, e ở hn mấy năm rồi nhưng thủ tục làm tạm trú lằng nhằng quá mấy lần đi làm k đc nên lười ko đi nữa, nếu phải có giấy tạm trú thì chắc e ko kịp xin visa mất :(
- e có đứng tên sổ đỏ 1 cái nhà và góp vốn vào 1 cty, nhưng ko có sổ tiết kiệm mà nếu bây giờ mới làm sổ tiết kiệm thì chắc cũng ko thuyết phục lắm, đến gần ngày xin visa e nhét hết tiền vào tài khoản có dùng thẻ visa debit với giấy tờ nhà và giấy góp vốn liệu đã ok về phần chứng minh tài chính chưa

Mong cả nhà giúp đỡ, cảm ơn mn ^^

Tớ xin visa ở ĐSQ Pháp, lúc đầu cũng lăn tăn vụ hộ khẩu vì tớ cũng có hộ khẩu ở quê và sổ tạm trú ở HN, cuối cùng thì tớ nộp cả 2, nhưng theo tớ được biết người ta ko quan trọng vụ hộ khẩu lắm nhưng bắt buộc phải có. Trong trường hợp bạn không cách nào xin được xác nhận tạm trú thì cứ thử nộp mỗi sổ hộ khẩu ở quê xem sao. Còn nếu xin được thì cố gắng xin. Có bạn trên này bảo ĐSQ Ý không bắt nộp hộ khẩu hay tạm trú gì hết. Bạn thao khảo xem. Lưu ý là hộ khẩu chỉ cần photo và bản tiếng Anh tự dịch, không cần công chứng nhé. Đỡ phí tiền công chứng.
Còn vụ sổ tiết kiệm, nếu có thể bạn cứ làm sổ dù mới làm cũng được, thật ra sổ để chứng minh bạn có đủ tiền để đi, còn cái quan trọng hơn là chứng minh thu nhập của bạn ở đâu ra cơ. Nếu có xác nhận lương hoặc in sao kê tài khoản trả lương là tốt nhất.

Tớ xin visa ở ĐSQ Pháp, lúc đầu cũng lăn tăn vụ hộ khẩu vì tớ cũng có hộ khẩu ở quê và sổ tạm trú ở HN, cuối cùng thì tớ nộp cả 2, nhưng theo tớ được biết người ta ko quan trọng vụ hộ khẩu lắm nhưng bắt buộc phải có. Trong trường hợp bạn không cách nào xin được xác nhận tạm trú thì cứ thử nộp mỗi sổ hộ khẩu ở quê xem sao. Còn nếu xin được thì cố gắng xin. Có bạn trên này bảo ĐSQ Ý không bắt nộp hộ khẩu hay tạm trú gì hết. Bạn thao khảo xem. Lưu ý là hộ khẩu chỉ cần photo và bản tiếng Anh tự dịch, không cần công chứng nhé. Đỡ phí tiền công chứng.
Còn vụ sổ tiết kiệm, nếu có thể bạn cứ làm sổ dù mới làm cũng được, thật ra sổ để chứng minh bạn có đủ tiền để đi, còn cái quan trọng hơn là chứng minh thu nhập của bạn ở đâu ra cơ. Nếu có xác nhận lương hoặc in sao kê tài khoản trả lương là tốt nhất.

Cảm ơn bạn nhé ^^
Lịch trình của bọn tớ ko đi UK trước rồi mới đi mấy nước EU nên phải xin visa UK trước, đã bạn nào xin visa UK mà bị yêu cầu nộp giấy tạm trú ở HN chưa. Nhân tiện cho t hỏi xin visa UK có bắt buộc phải lấy dấu vân tay ko
CM tài chính bây giờ t đang có: xác nhận lương (tầm 7.5tr/tháng), sao kê tài khoản lương, visa debit 100tr, sổ đỏ, có tên góp vốn ở cty nhà thì chắc bảo bố mẹ làm cho cái giấy xác nhận thu nhập rùi đóng dấu là được nhỉ. Như vậy đã tạm ổn chưa nhỉ

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back