What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Sáng nay mới nhận được visa Anh, du lịch tự túc (General visit) vui quá lên đây update luôn, thật sự lần này duyệt hồ sơ quá nhanh.
Thứ 2 tuần này nộp hồ sơ (23/11)
Thứ 5 nhận được email báo "UK Visas and Immigration has made a decision on your visa application"
Thứ 6 VFS gọi điện bảo hồ sơ mình đã về đến HCM
Thứ 7 người ta chuyển về tận nhà.
Như vậy trong 1 tuần có luôn

Mình update hồ sơ cho bạn nào muốn làm visa UK tự túc, 6 tháng multi nha:

1. Application form, điền và submit online tại địa chỉ https://www.visa4uk.fco.gov.uk. Sau đó in ra, dán hình thẻ lên, kèm theo 1 hình lẻ bên ngoài nữa
2. PASSPORT gốc và 1 bản photo (bản photo này là bắt buộc, ai ko photo đến VFS photo trả thêm 2.000vnd :D )
3. THƯ NGHỈ PHÉP
4. Giấy xác nhận nhân viên công ty
5. Lịch trình chuyến đi (Noel mình mới đi lận, chơi 10 ngày)
6. Thư giải trình (visa application letter)

7. Hợp đồng lao động (bản photo có đóng dấu treo của cty + bản chính, đối chiếu xong mang về)
8. Sao kê TK ngân hàng 6 tháng + xác nhận số dư. vì cty mình trả lương qua TK này, sao kê đã thể hiện đầy đủ lương thưởng nên mình ko nộp pay slip nữa.
9. Bảo hiểm chuyến đi
10. Sổ hộ khẩu (bản dịch công chứng )
11. Booking vé máy bay
12. Booking khách sạn , phát hiện ra book ở trang booking.com rất dễ, toàn free cancellation và paylater thôi, ko mất phí gì cả
13. Bản khai thân nhân gia đình theo form (family-questionaire)
14. Phí Visa: USD 218 (bắt buộc trả online bằng thẻ ngân hàng sau khi submit application form ở mục 1)
15. Phí nộp hồ sơ khi đến VFS global: 110.000vnd (đã gồm phí chuyển phát nhanh hồ sơ về nhà, ai muốn lên VFS nhận visa thì rẻ hơn mấy chục ngàn, mình ko bit chi tiết)
16. In cái Appointment confirmation trong email ra để show cho ngta khi đến nộp hồ sơ

Những mục in đậm là giấy tờ người trả về cùng với passport khi nhận visa, mình đoán giấy tờ này không quan trọng. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ (c)

Mình nộp ko cần 4, 9, 10, 13.

Sáng nay mới nhận được visa Anh, du lịch tự túc (General visit) vui quá lên đây update luôn, thật sự lần này duyệt hồ sơ quá nhanh.
Thứ 2 tuần này nộp hồ sơ (23/11)
Thứ 5 nhận được email báo "UK Visas and Immigration has made a decision on your visa application"
Thứ 6 VFS gọi điện bảo hồ sơ mình đã về đến HCM
Thứ 7 người ta chuyển về tận nhà.
Như vậy trong 1 tuần có luôn

Mình update hồ sơ cho bạn nào muốn làm visa UK tự túc, 6 tháng multi nha:

1. Application form, điền và submit online tại địa chỉ https://www.visa4uk.fco.gov.uk. Sau đó in ra, dán hình thẻ lên, kèm theo 1 hình lẻ bên ngoài nữa
2. PASSPORT gốc và 1 bản photo (bản photo này là bắt buộc, ai ko photo đến VFS photo trả thêm 2.000vnd :D )
3. THƯ NGHỈ PHÉP
4. Giấy xác nhận nhân viên công ty
5. Lịch trình chuyến đi (Noel mình mới đi lận, chơi 10 ngày)
6. Thư giải trình (visa application letter)

7. Hợp đồng lao động (bản photo có đóng dấu treo của cty + bản chính, đối chiếu xong mang về)
8. Sao kê TK ngân hàng 6 tháng + xác nhận số dư. vì cty mình trả lương qua TK này, sao kê đã thể hiện đầy đủ lương thưởng nên mình ko nộp pay slip nữa.
9. Bảo hiểm chuyến đi
10. Sổ hộ khẩu (bản dịch công chứng )
11. Booking vé máy bay
12. Booking khách sạn , phát hiện ra book ở trang booking.com rất dễ, toàn free cancellation và paylater thôi, ko mất phí gì cả
13. Bản khai thân nhân gia đình theo form (family-questionaire)
14. Phí Visa: USD 218 (bắt buộc trả online bằng thẻ ngân hàng sau khi submit application form ở mục 1)
15. Phí nộp hồ sơ khi đến VFS global: 110.000vnd (đã gồm phí chuyển phát nhanh hồ sơ về nhà, ai muốn lên VFS nhận visa thì rẻ hơn mấy chục ngàn, mình ko bit chi tiết)
16. In cái Appointment confirmation trong email ra để show cho ngta khi đến nộp hồ sơ

Những mục in đậm là giấy tờ người trả về cùng với passport khi nhận visa, mình đoán giấy tờ này không quan trọng. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ (c)

Mình nộp ko cần 4, 9, 10, 13.

À , vậy chúc mừng bạn.
Thật ra hồ sơ yêu cầu trên web không nhiều như vậy đâu, thậm chí quá ít (theo ý mình).
Mặc dù mình đã từng có visa Schengen và cả UK năm ngoái rồi nhưng tính mình vốn cẩn thận , nộp thừa còn hơn thiếu :D

Mình ko chắc nhưng có bạn APOFU trên diễn đàn này nói Đức vẫn cấp visa dl tự túc (p#197):

Đức vẫn cấp visa tự túc nhé. Mọi người nghĩ khó nhưng thật ra Đức giờ dễ rồi. Không cần thư mời gì hết. Trong SG nộp 4 ngày là có VISA. Toàn bộ giấy tờ không cần dịch thuật, chi photo và show bản chính thôi

- Hồi Tháng 7 mình làm hồ sơ xin VISA Đức cho 2 dứa em (chưa đi nước ngoài lần nào luôn, mới cưới chưa đăng ký kết hôn) hồ sơ gồm sổ tiết kiêm 500tr ( thằng em), 1 giấy nhà đất ( con em), 2 dứa làm chung cty chức danh trưởng phòng (cty gia đình )==> Được cấp multi 15 ngày ( xin bao nhiêu cho bấy nhiêu)
- Hôm 14/9 làm giùm vc đứa bạn ngày 18/9 có visa, ngày 20 Bay luôn. Xin 10 ngày dc cấp 15 ngày. Multi. hồ sơ gồm, GPKD, tiết kiệm 500tr không có nhà đất, từng đi TQ, HK, Thái, Sing, Malay

@NangCaoNguyen: Trước kia nó không care, xin chổ này vào chổ kia vẫn được. Vào Pháp ít khi bị hỏi lắm vào Đức thì phải show lịch trình, booking hotel, ticket. Nhưng bây giờ lúc nộp hồ sơ first entry là nước nào phải vào đúng như thế không thì bi vặn mệt luôn. Giống trường hợp mình và 2 đứa bạn kể trên. Bạn mình Visa Đức, mình visa Hà Lan nhưng vào Thụy Điển. Bị làm khó làm dể, lấy dấu vân tay, nó cứ bảo là lúc mày xin vào nước kia trước sao giò vào đấy trước. Như vầy là không dc bla bla bla.... nó chay đi hỏi sếp lung tung.. rồi sếp nó ra.. may là mình mới đi sweden tháng 6. nên bảo nó tao thấy ở đây đẹp nên bạn tao có visa tao rủ qua đây trước rồi vòng sang Hà Lan, rồi sang Đức sau dó về VN từ Đức..Nó nhăn nhó 1 hồi bảo làm thế này là ko dc, lần sâu không thế nữa nhé.... mấy 30 phút mới đóng dấu cho qua.

PS: Hôm tháng 6 mình visa Spain nhưng vào Sweden chả bị hỏi gì cả ==> Schengen giờ làm khó vì ở nước mình vào đầu tiên vì theo điều luật Dublin, người tị nạn phải đăng ký tại quốc gia châu Âu đầu tiên họ đặt chân đến, và quốc gia này sẽ chịu trách nhiệm xem xét giải quyết yêu cầu xin tị nạn. Nó sợ mình vào nước nó dầu tiên rồi xin tị nạn thì nó phải chịu trách nhiệm nên nó xét kỹ (ý kiến cá nhân)

có vẻ như chứng minh tài chính càng cao thì tỷ lệ đậu cũng cao ( theo mình đoán vậy :D )
Ngoài lề: lâu quá mới lên phượt còn k có thời giam chăm chút cho cái 2pic của mình nữa :"(

À , vậy chúc mừng bạn.
Thật ra hồ sơ yêu cầu trên web không nhiều như vậy đâu, thậm chí quá ít (theo ý mình).
Mặc dù mình đã từng có visa Schengen và cả UK năm ngoái rồi nhưng tính mình vốn cẩn thận , nộp thừa còn hơn thiếu :D

Ui, chúc mừng bạn, mình mới đi UK về (có thư mời), nhưng đang muốn sang năm đi thêm 1 lần nữa (tự túc), mà k bit có ổn không, thấy bạn như vậy, hy vọng năm sau mình thuận lợi.

Bên lsq Pháp vừa gọi cho mình. Họ yêu cầu mình nộp thêm tờ giấy kê khai thông tin của mình, rồi nguồn thu nhập, tháng bao nhiêu, rồi tiết kiệm được bao nhiêu v.v... Có bạn nào có mẫu tờ giấy kê khai như vậy không, gửi mail giúp mình cho mình tham khảo với. Chứ giờ không biết nên viết ra như thế nào nữa :(

[email protected]

@LinaTruong: Cái này tự viết thôi chứ không có form gì đâu bạn ơi, bạn nên làm nhanh đi, nghe chừng có hy vọng đó. Gluck nhé :)

Tại mình không biết nên viết như thế nào. Nên muốn hỏi thử có bạn nào làm rồi, thì cho mình tham khảo xem như thế nào :(

Cảm ơn bạn. Cài này là giống xác nhận của công ty rồi. Còn bên LSQ yêu cầu mình bổ sung là kiểu cái bảng kê ra mỗi tháng thu nhập đc bao nhiêu. rồi chi tiêu như thế nào. Từ đó còn lại số tiền để dành là bao nhiêu. Đại loại v đó :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back