What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: tìm bạn đồng hành xin visa châu âu

Sang tuần bọn tớ cũng nộp nè nếu lên lịch rồi thì báo nhé bọn mình nộp cho vui đỡ phải đặt lịch

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Visa thường 1 tuần là có rồi bạn ơi. Bạn đã kiểm tra mail chưa? Có thể TLSContact gởi mail cho bạn đó. Mình nộp chưa được 1 tuần là đã có mail báo hộ chiếu của mình đang ở TLSContact. Đọc mail xong, mình đi lấy hộ chiếu luôn. Mình nộp 20-5, tới 25-5 là nhận lại hộ chiếu có dán visa.

Chào bạn mngphan1016,
Trc tiên m chúc mừng bạn vì đã được nhận visa nhé hehe b cho m hỏi nộp ở TLScontact thì mất khoảng bn lâu thì đc visa b ơi? M nộp ở TLS từ 19/5 bjo vẫn chưa thấy thông tin j! M lo lắng quá! Cảm ơn b!

Xin chào bạn Mikov,
Mình cảm ơn lời chúc mừng của bạn nha, mình xin lỗi khi trả lời chậm trễ cho câu hỏi của bạn nha.
Mỗi trường hợp sẽ có những cách xử lý khác nhau, hồ sơ của mình thì từ ngày nộp đến ngày nhận đc kết quả lên lấy lại passport là 4 ngày á bạn. Mình hy vọng hồ sơ của bạn sẽ sớm nhận lại đc passport nha.
Bạn consongnho nói đúng á, bạn thử kiểm tra email của bạn thử xem sao nhé. Vì khi mình kiểm tra trên web của TLS Contact thì thấy thông báo là LSQ đã chuyển passport về lại cho TLS Contact nhưng lúc đó là gần cuối tuần nên mình nghĩ là sẽ đợi đến qua tuần sau mới nhận lại đc passport, nhưng kg ngờ là trưa đó TLS Contact gửi email kêu mình lại nhận passport á bạn.
Chúc bạn sớm nhận lại đc passport có dán visa nha.

Visa thường 1 tuần là có rồi bạn ơi. Bạn đã kiểm tra mail chưa? Có thể TLSContact gởi mail cho bạn đó. Mình nộp chưa được 1 tuần là đã có mail báo hộ chiếu của mình đang ở TLSContact. Đọc mail xong, mình đi lấy hộ chiếu luôn. Mình nộp 20-5, tới 25-5 là nhận lại hộ chiếu có dán visa.

Xin chúc mừng bạn consongnho có đc visa nữa nha. Hihi. :)
Khi nào thì bạn xuất phát cuộc hành trình vậy ạ?
Chúc bạn có chuyến đi thượng lộ bình an nha. :)

Mình vừa có visa dán vào passport cho mình vs bạn gái mình, giờ thì chuẩn bị lên đường chinh phục 6 nước châu Âu (Pháp, Hà lan, Thuỵ Sĩ, Na-uy, Ý, vs Tây Ban Nha)

Sẵn tiện mình chia sẽ case của bọn mình, trường hợp tụi mình xin khá dễ dàng có thể cho tài chính tốt vs passport mạnh.
Về phần giấy tờ:
Mình: Hiện tại đang làm việc trong nhà hàng tại Canada (3200Cad/ month), giấy nhà Bank HSBC bên Canada, thẽ credit card Golden Visa Card Của HSBC, giấy nghỉ phép của ông chủ mình viết vs ký tên, kèm theo bản khai thuế thu nhập 2015 của mình vừa hoàn thành hồi tháng 3 để chứng minh tổng thu nhâp ròng của mình.
Passport của mình: Mình có Visa Mỹ, 2 Visa canada(study vs work permit) giấy đi làm còn hạn đến 2.1.2019 multiple entry, Visa Japan, đã đi Hàn quốc, Campuchia, Thái 3 lần, SIng 2 lần, Malay 2 lần, Cuba 1 lần, Dominican Republic 1 lần.
Chứng minh tài chính: Saving acct 21.000CAD, chequeing acct chỉ có khoảng 4000 vì đa số mình chuyển qua saving để có lời chút ít.
Giấy lương vs thẻ credit mình in ra công chứng bên Canada vs đem về Viêt nam nộp hồ sơ.

Bạn mình: Hiện tại làm công ty Nhật, chi nhánh tại HCM, có Visa Japan (2 visa) 1 cái 2015 va 1 cai vừa mới có 2/2016, Đã đi Hàn Quốc, Campuchia, Thái 2 lần, Sing 3 lần, malay 1 lần.
Tài chính: TK tiết kiệm tại HSBC 17.000 CAD, tài khoản VietcomBank 46tr (đ số là cty trả lương vô đây), thẻ Silver visa card của HSBC.
công việc: giấy xin nghỉ phép được sếp ký xác nhận, vs hợp đồng lao động tiếng Nhật-Anh 2 ngôn ngữ. Bản sao kê thuế năm 2015, sao kê tài khoàn ngân hàng Vietcombank 3 tháng gần nhất để hiện thị số tiền lương bổng ra vào 3 tháng gần nhất.

Lịch trình thì LSQ xét chung hết cả hai nên bọn mình chỉ có nộp riên những hồ sơ cá nhân, công việc, vs tài chính, còn lại thì chỉ có 1 bản kẹp chung cả hai.
Booking code khứ hồi SGN-PAris của Emirates ( tụi mình chỉ lấy booking code thôi k có book vé, lúc có visa rồi tụi mình cancel vs book vé khác rẻ hơn, LSQ chỉ yêu cầu CODE vs hiện thị ngày đi ngày về là ok)
Booking hotel: Mình xài booking.com cho trả sau vs free cancelation cho toàn bộ 12 ngày hotel của 6 nước vs free cancelation (trong đó pháp là 4 ngày).
Vé xe lửa, vé máy bay trong các thành phố châu âu Mình book trả sau hết, lấy code vs chịu phí canclation nếu trượt visa vì chỉ có 5% nếu cancle trước ngày hệ thống yêu cầu nên k đáng kể (dưới 40usd tất cả các chi phí nếu rớt visa)
Purpose of statement: Thư này mình tự viết để bày tỏ sự mong muốn du lịch châu âu cho cả 2 người.
Plan of visit: Lịch trình cụ thể những địa điểm sẽ đi vs tham quan trong suốt hành trình( bằng tiếng anh) trong đó nướ nộp visa là ở lâu nhất, mình nộp tại Pháp, nên mình ở pháp 4 ngày.

Giấy tờ CMND, Hộ chiếu, giấy Khai sinh, Hộ Khẩu,...dịch tiếng anh, Photo công chứng đầy đủ là xong.

Mình bay về VN là 3/5 mình nhở bạn gái mình book hẹn lịch nộp hồ sơ là 18/5, ngày mình được gọi lên nhận hồ sơ, tụi mình sẽ đi vào ngày 10/6. Các bạn không cần nộp trước quá 3 tháng, nộp cận như mình vẫn ok. chỉ có điều vé máy bay chênh lẹch đôi chút.

Kinh nghiệm rút ra là : lúc nộp hồ sơ, mình từng đi nhiều nước OCED nện nộp vào cô nhận hồ sơ không nói gí cả chỉ cười thôi nên khả năng có visa cao hơn. Kinh nghiệm cho các bạn là có công việc ổn định vs hãy đi hàn, Nhật, taiwan trước để passport mình mạnh hơn 1 chút thì xác suất có visa sẽ khả quan hơn nhiều.
Chúc các bạn có visa vs chinh phục châu âu.

Mình có 1 thắc mắc về hồ sơ làm visa, mong được mọi người giải đáp.
Trong giấy khai sinh, mình là con ngoài giá thú. Vì hồi đó luật pháp lỏng lẻo nên mẹ đặt tên cho m theo họ của cha.
Đợt rồi làm hộ khẩu khá khó khăn, người ta bắt m phải về đổi họ, làm lại giấy khai sinh...
Hên là mình qua được.
Mình đọc trong hồ sơ thị thực của Hà Lan, bắt phải điền họ theo họ cha hoặc họ chồng. Trong khi nộp kèm sổ hộ khẩu không có tên cha.
Liệu mình có được cấp visa không?
Không biết có ai đụng trúng hoàn cảnh trớ trêu này của mình không nữa. M tốt nghiệp ĐH rồi, giờ đổi họ thì vướng đủ các giấy tờ. Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người ạ!

Mình có một vài câu hỏi muốn nhờ các bạn ai đã có cùng TH tương tự hay biết nhiều giải đáp, many thankssss mọi người trước :

Mình muốn xin visa thăm thân tại Đức ( thấy mọi người trên này toàn đi Pháp không biết có làm ở LSQ Đức chưa ), đã có giấy mời cùng các bản photo hộ chiếu, đăng ký kết hôn... của dì mình bên kia rồi. Bây giờ đang khai tờ khai online nên thấy có một số vấn đề :
1. Trong phần điền người bảo lãnh trên tờ khai online, có một phần do tổ chức khác bảo lãnh ( không phải người mời ). TH này mình có thể nhờ tổ chức là Công ty bố mình - cũng là công ty mình đang làm việc bảo lãnh được không ?. Tất nhiên thêm là để chắc chắn vì mình vẫn tự chứng minh tài chính bằng sổ tiết kiệm và tài khoản ngân hàng được.

2. Giấy tờ hộ chiếu,giấy phép cư trú, đăng ký kết hôn của dì mình dì chỉ gửi bản photo, vì dì mình nói hồi trước cũng chỉ gửi bản photo thôi. Không biết gần đây có quy định mới nào không. Có nhất thiết phải công chứng không mọi người ?

3. Sổ tiết kiệm thì không lo nhưng riêng phần tài khoản ngân hàng để chứng minh đủ tiền trang trải chuyến đi, thì mình mới nộp 1 cục vào thôi. Tức là tính đến tháng 6 ( mình đặt lịch 10/6 ) thì mới được 2 tháng. Việc này có làm sao không nhỉ ?

4. Bên công ty mình phát lương bằng tiền mặt. Mình đã làm xác nhận lương, có hợp đồng lao động, phụ lục ..đủ cả có cần nộp thêm bảng lương 3 tháng gần nhất không ?

Vì mình tính làm tự túc, chả cần gì qua các bên dịch vụ vì hồ sơ mình khá rõ ràng, chỉ mắc mắc một chút ở mấy chỗ nhỏ nhỏ mong mọi người giúp đỡ ạa, mình cảm ơn !!!

bạn nộp chưa vậy? Mình cũng đang chuẩn bị hồ sơ để nộp, bạn share ít kinh nghiệm giúp mình nhé, mail của mình: [email protected]
Thanks bạn

Mình có 1 thắc mắc về hồ sơ làm visa, mong được mọi người giải đáp.
Trong giấy khai sinh, mình là con ngoài giá thú. Vì hồi đó luật pháp lỏng lẻo nên mẹ đặt tên cho m theo họ của cha.
Đợt rồi làm hộ khẩu khá khó khăn, người ta bắt m phải về đổi họ, làm lại giấy khai sinh...
Hên là mình qua được.
Mình đọc trong hồ sơ thị thực của Hà Lan, bắt phải điền họ theo họ cha hoặc họ chồng. Trong khi nộp kèm sổ hộ khẩu không có tên cha.
Liệu mình có được cấp visa không?
Không biết có ai đụng trúng hoàn cảnh trớ trêu này của mình không nữa. M tốt nghiệp ĐH rồi, giờ đổi họ thì vướng đủ các giấy tờ. Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người ạ!

Không ai care chuyện đó đâu bạn, miễn bạn có nộp HK bản dịch để chứng thực là bạn có tên đúng trong HK và pp thôi, còn bạn họ tên chi ai để ý làm gì.

Giống như có những sổ HK hơn 10ng luôn í, ai biết ai là ai đâu, như HK mình thì ở nhờ nhà 2 VC thằng cháu họ, cũng ko ai quan tâm làm gì.

Bạn cứ chuẩn bị hso đầy đủ là ok

Em trồi lên để thông báo tình hình : vừa đi nộp visa Pháp về xong, k đông lắm mà héo hắt quá. Giờ là những chuỗi ngày chờ đợi, có kết quả dù được hay không cũng sẽ thông báo tình hình ạ.

@ bemap86

Em đừng lo, chừng tuần sau là có mail báo lên nhận hộ chiếu có dán visa thôi hà. Chúc em may mắn nha.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back