What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mình nộp hs hôm 6.6 và 9.6 thì có visa rồi

Hix, sao nhanh dữ vậy. mình xin cho lịch đi tận đầu tháng 9 cơ, mà thấy gửi mail thông báo là 10 ngày làm việc để kiểm duyệt hồ sơ cơ.

UI, các bác ơi, e nhận dc mail thông báo qua lấy PP rồi, được hay k thì chắc nhận mới biết rồi :((

Cũng tùy bộ à ,bố mẹ mình đi nhiều lần rồi mà cũng mới lấy visa sau 10 ngày đó

Về báo cáo cả nhà cho những ai cần kinh nghiệm đi nhé. Sáng nay mình vừa nộp hồ sơ DSQ Đức xong. Có một bác già security siêu khó tính, các bạn cứ theo đúng chỉ dẫn đừng hỏi nhiều không bác í cáu .
Mình là nữ vừa tốt nghiệp ĐH xong, có nộp cả giấy xác nhận tốt nghiệp bằng Giỏi, có công việc ổn định vì mình theo bố làm trợ lý, cũng xác định trước tốt nghiệp ĐH xong bố cho đi chơi nên mẹ mình cũng chuyển tên 2 số tiết kiệm cho mình trước. Dì mình viết giấy mời ( không có bảo lãnh ).
Hồ sơ của mình thì theo như bên tư vấn du lịch thì siêu đủ: Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép, xác nhận lương, bảng lương. Công ty gia đình nên mình nộp luôn cả giấy phép kinh doanh, giấy phép khai thác, quyết định sở hữu mỏ, báo cáo thuế GTGT và tất nhiên là mang tên bố mẹ mình hết. Còn làm luôn thêm 1 cái đơn xác nhận bố mẹ bảo lãnh tài chính và cho con đi chơi ở nhà Dì. Cả sổ đỏ của bố mẹ, sổ tiết kiệm bố mẹ. Riêng mình thì hay tiêu qua thẻ credit card nữa nên sao kê 3 tháng của mình luôn trên 20tr. Trong TK thì có sẵn 70tr. Sổ tiết kiệm hơn 200tr ( tên mình )
Để cẩn thận mình có theo hướng dẫn viết cả lịch trình du lịch, booking ( toàn trong nước Đức ), viết cả 1 cái Letter of Expression bằng tay nữa.
Xong lúc lên nộp hồ sơ, có đúng chị trẻ trẻ người Việt soạn hồ sơ bỏ hết sạch ạ huhu. Đúng là họ làm theo quy định nên rất chặt. Họ nói giấy tờ nào ghi như trong giấy hướng dẫn thì thu thôi, không thu thêm bất cứ giấy tờ nào khác. Cộng thêm họ bảo mình đã 22 23t rồi thì không cần bố mẹ làm gì nữa. Thế là bao nhiêu giấy tờ chứng minh tài sản công ty sổ tiết kiệm của bố mẹ họ gạt hết xuống cái 'gầm bàn'( dùng để di qua di lại đưa hồ sơ tiền nong vào đấy). Họ còn bỏ cả thư Letter of Expression, quyết định của bố mẹ đảm bảo tài chính cho con ( kí hẳn ở Phường để lấy xác nhận )
...Thành thử ra hồ sơ của mình hơn bị yếu các bác ạ . Huhu mất công ghê gớm.

Chia sẻ thế là để thêm kinh nghiệm cho bạn trẻ nào muốn đi thì đừng mất công khoe thêm các giấy tờ sở hữu dính líu đến bố mẹ, chỉ mất công mất tiền đi dịch thuật thôi họ trả về hết ạ . Chị ấy còn mắng mắng mình sao nhiều giấy tờ thế, cái giấy Letter này không bảo viết thì viết làm cái gì các kiểu...

Giờ mình chỉ còn biết hi vọng thôi. May thì đỗ chứ không thì chỉ còn biết chẹp miệng. Tự dưng hộ chiếu giờ dính cái dấu rejected buồn ghê gớm....

UI, các bác ơi, e nhận dc mail thông báo qua lấy PP rồi, được hay k thì chắc nhận mới biết rồi :((

Em trồi lên thông báo: Em vừa đi nhận PP về, pass rồi các bác ạ. Một cảm xúc còn hơn cả Yomost, đứng ở chỗ đó cười k ngậm được mồm. Cái lúc cầm phong bì mở từ từ thấy 1 tờ giấy mà em suýt khóc vì nghĩ đó là thư từ chối hóa ra đó là biên lai thu tiền thôi. Em xin 30 ngày, single, được cấp 45 ngày/mul
Em xin chân thành cám ơn các bác trong diễn đàn trong đó có bạn Linh Võ đã giúp hoàn thành được cửa ải khó khăn nhất trong công cuộc chạm vào biggest dream :)):L

Chúc mừng bạn nhé.
Bạn cho mình hỏi xíu thông tin được không: mình xem trên trang web TLS về xin visa đi Pháp có nội dung:
"Tất cả các tài liệu cần phải được nộp bản gốc cùng với một bản sao. Nếu giấy tờ của Quý vị không phải là tiếng Pháp thì cần phải được dịch sang tiếng Pháp hoặc tiếng Anh bởi một dịch thuật viên công chứng".
=> như vậy toàn bộ hồ sơ phải được dịch thuật công chứng hết à bạn? Mình có vài hồ sơ có sẵn bản tiếng anh bản gốc và có thể nộp luôn bản gốc như đơn nghỉ phép, xác nhận số dư, đơn bảo hiểm... thì mình có phải công chứng dịch thuật nữa không và làm bản sao không?
Bạn giúp mình với nhé vì tuần tới mình tính đi nộp hồ sơ.
Cám ơn bạn nhiều nhé.

Em trồi lên thông báo: Em vừa đi nhận PP về, pass rồi các bác ạ. Một cảm xúc còn hơn cả Yomost, đứng ở chỗ đó cười k ngậm được mồm. Cái lúc cầm phong bì mở từ từ thấy 1 tờ giấy mà em suýt khóc vì nghĩ đó là thư từ chối hóa ra đó là biên lai thu tiền thôi. Em xin 30 ngày, single, được cấp 45 ngày/mul
Em xin chân thành cám ơn các bác trong diễn đàn trong đó có bạn Linh Võ đã giúp hoàn thành được cửa ải khó khăn nhất trong công cuộc chạm vào biggest dream :)):L

@Tamsiro: Toàn bộ giấy tờ của bạn nếu là song ngữ Việt/Anh hoặc Việt/Pháp thì bạn không cần phải dịch nữa, chỉ cần photo rồi mang theo bản chính lên cho TLS kiểm tra thôi. Những tài lieu nào chỉ là tiếng Việt thì đều phải dịch sang tiếng Anh/Pháp hết.

Hi cám ơn bạn nhiều, nay mình gọi cho TLS và cũng được hướng dẫn tương tự như bạn nói vậy đó :)
@Tamsiro: Toàn bộ giấy tờ của bạn nếu là song ngữ Việt/Anh hoặc Việt/Pháp thì bạn không cần phải dịch nữa, chỉ cần photo rồi mang theo bản chính lên cho TLS kiểm tra thôi. Những tài lieu nào chỉ là tiếng Việt thì đều phải dịch sang tiếng Anh/Pháp hết.

Thắc mắc Visa Shengchen gấp gấp!!!! Ai biết giúp mình với!!!!

Hello all,

Sáng nay mình vừa nộp visa Shengchen qua Đại sử quán Hà Lan ( vẫn thông qua VFS cửa Hà Lan). Hồ sơ đầy đủ theo checklist nhưng đến bây giờ mình mới phát hiện ra toàn bộ booking khách sạn của mình đã bị hủy vì lỗi thẻ tín dụng.

Bây giờ mình book lại bằng thẻ tín dụng khác thì liệu có được bổ sung hồ sơ vào ngày mai tại VFS không dù có thể chưa được yêu cầu bổ sung gì từ ĐSQ????

Giờ này không biết hỏi ai nên lên phuot xem có bạn nào bị giống mình có kinh nghiệm gì không? Quá lo lắng vì hồ sơ mình đầy đủ hết nhưng bị mỗi lỗi này mà fail thì oan uổng quá? huhuhuuuuu.....

Re: Thắc mắc Visa Shengchen gấp gấp!!!! Ai biết giúp mình với!!!!

Tôi chưa xin Hà lan lần nào. Về nguyên tắc, tôi thấy bạn cứ in sẵn booking mới và lên gặp VFS xin trình bày với họ lý do muốn thay bộ booking để họ tư vấn tiếp. Mình không làm vậy mà họ thẩm định booking thấy giả hoặc không có hiệu lực thì bạn có nguy cơ tèo rất cao và khó xin lại được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back