What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Với trường hợp như của bạn, ĐSQ sẽ liệt vào đi thăm người thân, không phải du lịch tự túc nên chắc chắn sẽ phải cần giấy tờ bảo lãnh. Phía bên kia cần làm thủ tục tại tòa thị chính để bảo lãnh cho bạn và họ sẽ điền vào mục có bảo lãnh chi phí chuyến đi hay không.

Giấy xin nghỉ phép thì đúng là không có mẫu. Bạn cứ dùng mẫu của công ty có địa chỉ, tên, số điện thoại công ty là được.

Nếu bạn có bằng đại học về chuyên ngành Ngoại Ngữ, bạn có thể tự mang qua phòng tư pháp quận để công chứng.

Thanks bạn nhiều nhé!

Còn gì thắc mắc sau này mình hỏi mong bạn chỉ giúp ^^

@TyKun : Tất nhiên là họ chỉ cần chi tiết bảng lương của riêng bạn chứ của người khác họ đâu có cần xem.

Theo mình biết thẻ visa card bắt buộc phải có chứ k phải là cố hay k cũng đc. Có hai ô cửa phỏng vấn, 1 tiếng Việt, một tiếng Pháp, ko có phỏng vấn T.Anh. Chắc chắn họ sẽ xoáy sâu vào chỗ bạn trai của chị để hỏi, e k biết sẽ hỏi gì nhưng như em thì k phải bạn trai bảo lãnh nhưng ít tuổi nên khi PV nta cũng hỏi có bạn trai bên đó ko.

Xin cảm ơn Smallgirl2206
Đúng là bạn trai bảo lãnh thiệt.
Vì mọi năm đều về chơi nhưng năm nay công việc bận không thu xếp về Vnam được nên mới kêu mình qua, sẵn coi cuộc sống bên đó thế nào..mà thấy đọc comments của mọi người nhiều nên thấy lo quá.. không biết sẽ hỏi gì nữa.
Giấy Anh xin cho là 37 ngày lận, giờ không biết ngồi viết cái plan travel thế nào nữa.
Có Anh chị nào biết chỉ em với..

Em chào các anh chị,
Em đang làm hồ sơ bão lãnh Má em qua Pháp thăm gia đình em 2 tháng.
Má em đang sống với anh Hai của em ở Vn, hồ sơ cần nộp thêm khai sinh và bảng lương 3 tháng cuối cùng của anh Hai để chúng minh ở Vn Má có anh Hai chăm sóc. Nhưng anh Hai em nói bảng lương in từ máy vi tính ra không có chữ ký, không có mộc công ty không biết Lãnh sự quán Pháp có chịu không?

Mình đang muốn làm visa sang Pháp du lịch hè này, chỉ có 1 problem là hiện tại mình đã nghỉ việc từ cuối năm 2013 nên lúc đó chắc ko thể có cái bảng lương hay giấy nghỉ phép của cơ quan, điều này có ảnh hưởng nhiều tới khả năng được issue visa ko nhỉ. Tuy thất nghiệp nhưng mình có đủ kinh phí tự túc chuyến đi này. Ngoài pháp ra còn nước nào dễ dãi cấp visa nữa ko nhỉ, vì cái khó nhất là visa nên mình định xin được xong mới lên plan chuyến đi

@Hahoi: mình cũng biết là họ ko cần xem bảng lương chung, trg hợp của mình chắc sẽ làm xác nhận riêng.
Cả nhà cho mình hỏi, từ khi apply visa, khoảng bnhieu lâu sẽ nhận đc kết quả vậy?

Chào mọi người,

Qua bao tháng nghiền ngẫm, thứ 2 này mình sẽ gọi điện xin lịch hẹn nộp hồ sơ xin visa du lịch tự túc tại Lãnh sự quán Pháp ở TpHCM. Mình chuẩn bị nhiều nhất có thể, đọc qua mấy trường hợp bị fail trong khi hồ sơ cũng good làm mình hoang mang quá :( Nên hỏi mọi người xem tư vấn hồ sơ của mình dưới đây thế nào, có cần bổ sung hay gì nữa không? Hồ sơ mình làm theo bạn Namriver (thanks bạn)

1. Tờ khai xin thị thực: mình đánh máy trực tiếp lên lun chứ ko viết tay vì đọc thấy bạn gì đó nói đánh máy cho sạch sẽ.
2. Form câu hỏi bổ sung: cái này không biết trong SG có cần ko?
3. Ảnh CMND: mình lấy cái hình hồi làm pasport chắc cũng 2 năm, cần phải chụp lại ko?
4. Hộ chiếu: công chứng với 5 trang đầu + trang có dấu
5. Sổ hộ khẩu: vì mình đứng tên căn nhà ở SG nên chỉ có 1 mình mình trong sổ nên sợ ko chứng minh được thân nhân, mình tính lấy sổ của ba mẹ dịch lun?
6. Hợp đồng lao động
7.Giấy nghĩ phép
8. Xác nhận sổ tiết kiệm: 100tr từ tháng 18/11/2013
9. Bảng lương 3 tháng: 25tr < xxx < 30tr
10. Sao kê 3 tháng: để chứng minh nguồn lương ổn định
11. Xác nhận số dư hiện tại: 75tr
12. Đặt phòng tất cả khách sạn (in confirmation từ email)
13. Travel plan: đi từ 25/4 đến 11/5 cơ bản từ travel plan của bạn Namriver qua Pháp, Ý và Thụy Sỹ
14. Booking giữ chỗ của VNA: mình book các đây mấy ngày rồi, chưa trả tiền, ko biết có bị hủy chưa, có cần book lại ko ah?
15. Bảo hiểm gói cơ bản của AIG giá 595K, 22 ngày cover toàn bộ chuyến đi.
16. Tổng hợp chi phí: cái này estimate thôi chứ vé máy bay, tàu xe thay đổi liên tục, (có sao ko ạ?) tổng cộng khoảng 2k6 euro.
17. Lá thư tình yêu nước Pháp gửi lãnh sự quán: ko biết các bác ấy có nhận ko?
18. Xác nhận hạn mức thẻ tín dụng của ANZ: 80tr
19. Sổ chủ quyền nhà: mình sở hữu 1 căn nhà từ 2008.
20. Kẹp thêm cái Card Visit của công ty.

Đó là toàn bộ những gì mình chuẩn bị, ko biết có cần gì nữa không? mọi người tư vấn dùm em ạ. Em là nam, 29t, độc thân, passport có vài trang của mấy đước ĐNÁ thôi ạ, chưa đi xa lần nào, bị fail US bị lần (cty cử đi công tác). À e có 1 thắc mắc là, em xin đi 25/4 đến 11/5 nên giấy xin phép cũng ngày đó, mà vé máy bay bay từ Paris 1h10PM ngày 11/05, về VN là 6hAM ngày 12/5 => vậy có sao ko ạ, có cần xin thêm ngày 25 ko? E nghĩ là về nguyên tăc về VN lúc 6h thì mình có thể xin làm ngay sau đó, ko cần xin nghĩ.

À, em đi theo nhóm 4 người, trước gọi điện hỏi thì lãnh sự nói từng người gọi đặt lịch hẹn, nên ko biết có được nộp chung ko? À nếu hồ sơ của 1 người yếu thì có ảnh hưởng những người khác ko?

Cám ơn cả nhà.

Bạn AlI ơi,
3. Mình thấy trên trang web của LSQ Pháp tại HCM có qui định về hình chụp:
"01 hình thẻ đáp ứng đủ các tiêu chí sau : ảnh chụp phần đầu của đương đơn, chụp từ phía trước mặt, chụp gần thời điểm nộp đơn, người trong hình giống người thực, khổ hình 3.5 cm x 4.5 cm, là hình màu trên nền trắng đồng màu (phông nền có màu không được chấp nhận), đầu để trần. "

14. Bạn đến đại lý vé của VNA nói họ in cho 1 booking giữ chỗ có đầy đủ ngày đi, ngày về, hứa nếu có được visa sẽ mua vé, đại lý sẽ in cho bạn liền à.

Mọi người ơi, cho mình hỏi, nếu 18 tuổi thì liệu có khả năng xin được visa schengen để đi 1 mình không ah, nếu như giấy tờ đầy đủ, có chứng minh tài chính?
Cảm ơn mọi người.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back