What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Bạn ALI ơi, bạn đi nộp hồ sơ, mọi việc đều suông sẽ, tốt đẹp hả?
À, trên tờ khai xin thị thực Schengen, mình thấy có 2 ô để ký tên ( ô số 37 và ô cuối cùng), mình hổng biết có phải ký hết đầy đủ vào 2 ô không vậy?

Đang ngồi trên đống lửa bạn ơi :( nộp hồ sơ xong rồi, hẹn sau 4 ngày làm việc lên lấy kết quả,

Mình ký cả 2 lun, cái thứ nhất ký xác nhận những gì mình khai là đúng, cái thứ 2 giống như ký đồng ý cam kết gì gì đó (nguyên 1 tràn tiếng Anh á)

Ý....ý....coi chừng phỏng ALI ơi! giử gìn để còn ngồi máy bay 12 tiếng bay qua Châu âu nữa chứ.
Cám ơn ALI nhiều nhe, mong tin vui của bạn.

Nếu hợp đồng lao động của bạn bằng tiếng Anh hoặc song ngữ, bạn nhờ công ty sao với dấu của công ty. Nếu là tiếng Việt, bạn mang đi dịch thuật công chứng. Còn phiếu lương thì mang qua ngân hàng làm cái sao kê tài khoản, đóng dấu ngân hàng. Cái gì có dấu má đằng hoàng thì cũng đắng tin hơn tờ giấy photo :D

Bạn ơi cho tớ hỏi thêm 1 chút là cái flight booking number của mình để nộp hồ sơ vào ĐSQ ý thì lấy đâu ra nhỉ? Vì khi nào có visa thì mới phải mang vé đến nhận đúng ko ạ?

Bạn ơi cho tớ hỏi thêm 1 chút là cái flight booking number của mình để nộp hồ sơ vào ĐSQ ý thì lấy đâu ra nhỉ? Vì khi nào có visa thì mới phải mang vé đến nhận đúng ko ạ?

Bạn ra phòng vé VNA á, nói người ta cho cái booking giữ chỗ thôi, rồi đem cái đó đi nộp, nói khi nào có visa sẽ xuất vé trả tiền, chứ giờ chỉ cần cái booking giữ chỗ thôi, ko tốn đồng nào đâu.

Bạn ra phòng vé VNA á, nói người ta cho cái booking giữ chỗ thôi, rồi đem cái đó đi nộp, nói khi nào có visa sẽ xuất vé trả tiền, chứ giờ chỉ cần cái booking giữ chỗ thôi, ko tốn đồng nào đâu.

Thanks bạn nhiều nha!

Má mình năm nay 76 tuổi, nếu mua bảo hiểm đi du lịch Châu âu, nên mua của hãng nào vậy các anh chị? AAA có được không?

Chào cả nhà ạ.

Em đang có dự định đi Pháp vào tháng 6 này, cũng đã nghiền ngẫm phuot.vn được 1 thời gian nhưng vẫn hoang mang quá ạ :'( Thế nên em mạn phép trình bày dài dòng ra đây trường hợp của em, mong mọi người đóng góp ý kiến giúp em với.
Số là bạn trai em (là người Pháp luôn ạ) năm nay không về thăm em được nên muốn mời em sang đó chơi,nhân tiện xem thử cuộc sống bên đó thế nào. Trước đây bạn em đã về VN 3 lần rồi, bọn em quen nhau khi em là sinh viên khoa Pháp năm 2010 lận cơ. Lần này thì em cũng chỉ mới có ý định qua đó để hiểu nhau hơn chứ chưa biết sau này thế nào ợ.

Do là muốn có thời gian tìm hiểu và để có nhiều thời gian bên nhau nên bạn em bảo xin hẳn visa 3 tháng (90 ngày) luôn. Nhưng đó giờ em chỉ mới có cái dấu đi Thái Lan thôi nên có thể xin được không ạ?

Bạn em đã đi làm lâu rồi, kinh tế em nghĩ cũng ổn định và sẽ bảo lãnh về tài chính trong thời gian em ở đó. Bạn em cũng báo là đã chuẩn bị bảo hiểm bên đó cho em luôn rồi. Vậy thì em cần chứng minh tài chính bao nhiêu mới đủ ạ? Em có cái thẻ credit card của Sacombank mới làm xong, thẻ ATM Techcombank, Vietcombank và sổ tiết kiệm khoảng 300tr do mẹ em đài thọ, chỉ mới gửi tiền vào tháng này thôi ạ :(
Ngoài ra em có giấy xác nhận lương (8tr/tháng) và thời gian làm việc tại công ty này tính đến nay được 10 tháng rồi ạ. Vậy có ổn không mọi người?

Về giấy tờ ràng buộc để quay về thì em có hợp đồng lao động + giấy nghỉ phép của công ty (cho cả 3 tháng luôn). Do công ty em mới mở chi nhánh mới và tất cả 1 tay em lo liệu nên sếp em cũng rất sẵn lòng duyệt khoản này cho em để em relax ạ.
Ngoài ra em tính viết thêm 1 giấy trình bày lý do và cam kết quay lại Việt Nam sau khi hết hạn visa rồi đem ra phường công chứng thì có thuyết phục hơn không? Chứ em còn trẻ (26 tuổi) thì làm gì có nhà cửa ạ, chỉ có mỗi con xe vision thôi :(

Do trong 3 tháng em qua đó thì chỉ có 1 tháng là bạn em nghỉ phép năm thì mới có ý định đi thăm thú đây đó (Ý chẳng hạn vì gần Pháp), 2 tháng còn lại thì em sẽ ở nhà thăm gia đình anh ấy và bọn em đi loanh quanh vào cuối tuần. Chủ yếu tùy tình hình lúc đó chứ chưa có kế hoạch cụ thể ạ. Vậy thì em viết plan thế nào mọi người chỉ em với...hjx

Em thấy trên website ghi là nếu quá cảnh ở nước thứ 3 thì phải có visa nhập cảnh nước đó ạ?

Ngoài ra em có giấy khai sinh ở Tiệp (CH Czeck bây giờ) thì có được tính là lợi thế không mọi người?

Hộ khẩu của gia đình thì ở tỉnh, em chỉ thuê nhà trên thành phố ở trọ đi làm thôi nên không có KT3 có sao không

Ngoài thư mời, giấy bảo lãnh, bảo hiểm bên Pháp thì bạn em có cần gửi thêm giấy tờ gì về để e nộp hồ sơ không ạ? Em nghĩ là phần chứng minh thu nhập của anh ấy thì anh ấy trực tiếp làm việc với tòa thị chính bên đó, họ thấy ok mới duyệt giấy bảo lãnh (attestation d'acceuil) đúng không ạ? Vì nói thật là em cũng không muốn phiền anh ấy quá.
Mà tất cả giấy tờ bên phía anh ấy thì đều phải gửi bưu điện bản gốc về đúng không mọi người?

Một bộ hồ sơ bảo lãnh bao gồm:

1. Giấy chứng nhận nơi tiếp đón (attestation d'accueil)
2. Chứng minh thư của người bảo lãnh
3. Phiếu lương hoặc bảng khai thuế thu nhập 3 tháng gần nhất.

Vì vậy, nên vẫn cần phải có giấy tờ chứng minh thu nhập của người bảo lãnh, bạn cần nhờ bạn của mình ra ngân hàng để làm cái sao kê tiền lương.

Các giấy tờ trên đều phải nộp bản gốc nên tất nhiên là phải gửi về VN rồi :D

Cám ơn bác Tra
Bạn em đã ra tòa thị chính bên đó và cũng được hướng dẫn làm giấy bảo lãnh rồi ạ. Cái em đang lo là tài chính của em. Vì nói thật là e nghèo hơn con mèo luôn ấy chứ, đi làm mấy năm nay chỉ mua được cái xe là hết veo ạ. Thế nên bác cho em ý kiến xem nếu bạn em đã bảo lãnh rồi thì em cần bao nhiêu trong tài khoản cho 90 ngày ạ?
Mà theo bác thì tình hình của em có được bao nhiêu phần trăm thành công ạ?
Tháng 6 này đi rồi mà giờ em còn công tác ngoài Đà Nẵng, giấy tờ phía bạn em cũng chưa xong. Chắc phải cuối tháng 3 mới nộp hồ sơ được thì có kịp không bác?

Chào các bạn, mấy lần có nhăm nhe vào hỏi nhưng chắc mình trình bày chưa đủ rõ nên ko nhận được câu trả lời

Số là mình hồi trước khi đi du học Anh, cuối năm 2012 có xin sang Châu âu nhưng đã bị trượt chổng vó ở DSQ Đức do làm hồ sơ ko cẩn thận (hồi đó trùng với lúc mình làm tốt nghiệp), sau đó đem hồ sơ sang Pháp nộp thì cũng trượt theo luôn. Vì thế mình đã có 2 cái dấu từ chối visa Châu Âu rồi. Cho nên visa Châu Âu đúng là cơn ác mộng đối với mình. Mình xin sang vì bạn trai mình học ở Đức, muốn sang chơi với bạn ý

Mà nghe nói xin visa châu âu của ở Việt Nam còn khó hơn nên mình càng lo là sẽ ko bao h được sang châu âu mất

Bây giờ mình có ý định xin sang theo kiểu đi dự hội thảo ở Tây Ban Nha, hội thảo này mình tự nộp bài và đăng ký đi, không do công ty cử đi nhưng mình được tư vấn là vẫn xin business visa.

Điều kiện của mình là

Lương 9tr tháng, công ty Thụy sỹ, lương trả vào tài khoản, có thẻ visa, master
sổ tk 100tr, tài khoản ngân hàng khoảng 40tr
giấy xin nghỉ, hợp đồng lao động, các loại bảo hiểm đầy đủ

đã đi Anh, các nước châu á như Sing, Thái, Malay
đã bị từ chối 2 phát vào 2 năm trước :((

có giấy mời dự hội thảo, thông tin hội thảo đầy đủ, mình sẽ thuyết trình ở đó
chương trình hội thảo khoảng 4 ngày nhưng mình muốn xin thêm 10 ngày đi du lịch

Câu hỏi của mình là: mình sang đó rồi sẽ đi du lịch với bạn trai mình từ Đức sang, như thế mình có nên khai ra bạn trai mình hay không hay mình cứ nói là mình du lịch một mình? Vì mình đi cùng bạn trai nên booking khách sạn, vé máy bay, tàu giữa các nước đều phải mua cho 2 người (ĐSQ Tây ban nha có yêu cầu vé máy bay, vé tàu giữa các nước với nhau trong chuyến đi nữa). Mình không rõ khai ra là đi cũng bạn trai mình thì sẽ là điểm lợi hay hại cho mình vì bạn trai mình học ở đức thì có thể họ sẽ nhanh chóng đối chiếu với lần mình xin đức và bị trượt. Còn nếu không khai ra thì mình phải mua các loại vé máy bay, vé tàu rời với bạn trai, như thế sẽ mất công hơn nhiều.
Thêm một câu hỏi nữa là tổng quan các bạn đánh giá xem mình có nhiều khả năng xin được visa không

Mong nhận được phản hồi từ các bạn

Cám ơn bác Tra
Bạn em đã ra tòa thị chính bên đó và cũng được hướng dẫn làm giấy bảo lãnh rồi ạ. Cái em đang lo là tài chính của em. Vì nói thật là e nghèo hơn con mèo luôn ấy chứ, đi làm mấy năm nay chỉ mua được cái xe là hết veo ạ. Thế nên bác cho em ý kiến xem nếu bạn em đã bảo lãnh rồi thì em cần bao nhiêu trong tài khoản cho 90 ngày ạ?
Mà theo bác thì tình hình của em có được bao nhiêu phần trăm thành công ạ?
Tháng 6 này đi rồi mà giờ em còn công tác ngoài Đà Nẵng, giấy tờ phía bạn em cũng chưa xong. Chắc phải cuối tháng 3 mới nộp hồ sơ được thì có kịp không bác?

Thời gian nộp hồ sơ thì sớm nhất là 3 tháng trước ngày dự định khởi hành, thời gian xét hồ sơ của ĐSQ Pháp thường là 1 tuần nên bạn vẫn còn thời gian chuẩn bị.

Giấy tờ bảo lãnh có giá trị trong vòng 6 tháng và bên kia bảo lãnh tài chính thì có bao nhiêu tiền thì bạn chứng minh bây nhiều :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back