What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mình nộp hồ sơ ở ĐSQ Pháp tại HN tháng 3 năm ngoái, đúng 3 tháng trước ngày đi, sau 14 ngày có visa vì lúc đó rất quyết tâm với suy nghĩ nếu có trượt sẽ có nhiều thời gian hơn để nộp lại.
Hồ sơ theo đúng yêu cầu của ĐSQ, bổ sung thêm thư xin được cấp visa (đánh máy) và lịch trình chi tiết (cái này về sau mình không theo). Tất cả các giấy tờ như Sổ hộ khẩu, sổ đỏ, đăng ký kết hôn, giấy khai sinh... mình đều tự dịch và KHÔNG công chứng; Thư xác nhận đồng ý cho nghỉ phép mình làm song ngữ và đưa lãnh đạo ký; Hợp đồng lao động đã sẵn song ngữ. Nếu quan tâm có thể inbox, mình sẽ share 1 số giấy tờ mình đã dịch, chỉ việc điền thông tin mà đỡ mất công làm lại.
Về việc có công chứng hay không mình không chắc chắn, chỉ biết bộ hồ sơ của 2VC mình nộp T3 và của 2VC bạn mình nộp T9 đều không công chứng. Nếu có điều kiện và để an tâm bạn cứ công chứng, và cũng chỉ cần công chứng các trang có thông tin thôi.

Hi bạn,

Mình thì chưa đi đâu phải xin visa cả, chỉ toàn loanh quanh ĐNÁ thôi, nên bắt tay vào làm visa thì điều đầu tiên phải bám sát yêu cầu của lãnh sự quán sau đó sẽ follow kinh nghiệm của các bạn đi trước. Mình ko biết ở ĐSQ HN thế nào chứ trang web của LSQ ở HCM có yêu cầu rõ trong mục Thông tin cần biết: Tất cả giấy tờ bằng tiếng Việt phải kèm theo bản dịch hợp lệ (có dấu công chứng của phòng tư pháp) sang tiếng Pháp hay tiếng Anh. => http://www.consulfrance-hcm.org/VISA-SHENGEN-du-lich-tham-than

Nên với gà mờ như mình thì tốt nhất chuẩn bị tốt nhất có thể :D Mình nghĩ hồ sơ nhiều dấu đỏ chắc đẹp hơn, hehe. Ở lãnh sự quán SG họ ko lấy thư giải trình mặc dù mình vắt óc cả nữa tháng mới viết được 1 trang, cũng ko lấy bản tổng hợp chi phí chuyến đi kèm theo câu: "Em đi bao nhiêu tiền kệ em chứ" haha, cũng ko lấy tờ "Câu hỏi bổ sung" luôn.

Nhờ mọi người giải đáp giúp:

2. Giấy tờ chứng minh mục đích của chuyến đi

- Đi du lịch hay mục đích cá nhân :

Thư mời của một cá nhân trong trường hợp lưu trú tại nhà của cá nhân này.
Giấy xác nhận đăng kí trong trường hợp tham gia du lịch theo nhóm (tour) hoặc một giấy tờ khác phù hợp có thông tin về chương trình du lịch dự kiến. : Mình đi tự túc, ko có thư mời thì trong case này, lấy gì nộp ở mục này?
Trong trường hợp quá cảnh, thị thực hoặc giấy phép nhập cảnh vào quốc gia nơi đổi máy bay. Vé máy bay tiếp theo cho chuyến đi.

Lăn xăn trả lời bạn :D Bạn đi tự túc thì nộp lịch trình chi tiết chuyến đi, ở đâu mấy ngày, đi những đâu, thời gian thế nào, kèm theo booking khách sạn khớp 100% với lịch trình, mình chỉ nộp có vậy

bạn Ali ơi, mình đang viết cái thư lâm ly về tình yêu dành cho nước Pháp và muôn vàn lý do để quay lại VN sau chuyến đi :D thế theo bạn nói là họ không lấy à :(
Còn tờ Câu hỏi bổ sung là cái gì vậy bạn?
Mà nếu như họ nói "Em đi bao nhiêu tiền kệ em chứ" thì cái khoản chứng minh tài chính tính sao vậy?

bạn Ali ơi, mình đang viết cái thư lâm ly về tình yêu dành cho nước Pháp và muôn vàn lý do để quay lại VN sau chuyến đi :D thế theo bạn nói là họ không lấy à :(
Còn tờ Câu hỏi bổ sung là cái gì vậy bạn?
Mà nếu như họ nói "Em đi bao nhiêu tiền kệ em chứ" thì cái khoản chứng minh tài chính tính sao vậy?

Bạn ơi, cái thư tình lâm ly bi đát đó khi mình nộp hồ sơ bị trả lại kèm: "Ai mà rảnh ngồi đọc đống đó cho em, hồ sơ đủ được rồi" (nói với thái độ rất vui, chứ ko căng thẳng) nhưng có bạn nộp sau họ vẫn lấy chứ ko trả (mình cũng ko biết vì sao) vậy bạn cứ chuẩn bị đi, có còn hơn không. Ah còn "Câu hỏi bổ sung" hình như chỉ làm ở ĐSQ HN thôi chứ trong SG ko có, lại bị kèm theo 1 câu: "Ai tư vấn cho em mà làm tùm lum giấy tờ vậy nè" Haha. "Em đi bao nhiêu tiền kệ em chứ" => là do mình nộp 1 bảng tổng hợp chi phí, ăn bao nhiêu, ở ks bao nhiêu, đi tàu bao nhiêu, mua vé tham quan bao nhiêu.... họ ko lấy, còn chứng mình tài chính thì vẫn phải làm bình thường.

Vì bây giờ Thổ Nhĩ Kỳ đã có policy là cấp e-vi sa cho công dân VN có Schengen vi sa nên mình sẽ bổ sung Turkey vào lịch trình of mình nhưng ngặt nỗi, tụi này bắt phải bay = Turkish Airlines mà cái hãng này chát thí mồ nên nếu mình ko xin được multiple entry vi sa (mà mình nghĩ là rất khó vì mình đi Europe lần đầu, độc thân...) vào Europe thì mình tính sẽ chơi chiêu này: mua vé máy bay sang Pháp, khoan nhập cảnh Pháp mà sẽ bay luôn chuyến Paris-Istanbul (sang Thổ,vé đã mua trước), nhập cảnh Thổ, chơi vài ngày xong sẽ quay lại khối Schengen (có thể là Hy Lạp). Vì mình ko rành thủ tục ở sân bay lắm nên hy vọng cách này là được, chứ cái Single entry ra vào dc có 1 lần thôi :(

Cho mình hỏi xin vi sa của LSQ Hà Lan có vẻ dễ hơn Pháp chứ, và có thể xin dc nhìu ngày và cả multiple entry nữa không vì đọc mí trang đầu thấy có bạn xin dễ dàng và dc multiple entry luôn, quá sướng.Mình ở TP.HCM nhé.

MÌnh xin visa Đức thăm thân nhân và bị từ chối.Mình nghĩ mình thiếu Hợp đồng lao động.vậy mình có nên mang thư tay của người mời (người nước ngoài) lên để xin cứu xét cùng hợp đồng lao đọng không
Xin cảm ơn

Bạn ơi, cái thư tình lâm ly bi đát đó khi mình nộp hồ sơ bị trả lại kèm: "Ai mà rảnh ngồi đọc đống đó cho em, hồ sơ đủ được rồi" (nói với thái độ rất vui, chứ ko căng thẳng) nhưng có bạn nộp sau họ vẫn lấy chứ ko trả (mình cũng ko biết vì sao) vậy bạn cứ chuẩn bị đi, có còn hơn không. Ah còn "Câu hỏi bổ sung" hình như chỉ làm ở ĐSQ HN thôi chứ trong SG ko có, lại bị kèm theo 1 câu: "Ai tư vấn cho em mà làm tùm lum giấy tờ vậy nè" Haha. "Em đi bao nhiêu tiền kệ em chứ" => là do mình nộp 1 bảng tổng hợp chi phí, ăn bao nhiêu, ở ks bao nhiêu, đi tàu bao nhiêu, mua vé tham quan bao nhiêu.... họ ko lấy, còn chứng mình tài chính thì vẫn phải làm bình thường.

Bạn Ali này, thế cái sổ tiết kiệm thì mình làm bao nhiêu tháng vậy? Ý mình là thời hạn gửi tiết kiệm đó mà. Ví dụ như sau khi nộp hồ sơ mình rút ra được không? Hay là chờ đến ngày lấy visa (nếu được) thì mình rút được không? Nếu sổ tiết kiệm đáo hạn trước ngày đi / trước ngày có visa thì có được không? Mình đang băn khoăn cái khoản này quá. Vì đây là tiền mẹ mình cho mượn để mở sổ nên cứ gọi là thấy phân vân quá :(

Bạn Ali này, thế cái sổ tiết kiệm thì mình làm bao nhiêu tháng vậy? Ý mình là thời hạn gửi tiết kiệm đó mà. Ví dụ như sau khi nộp hồ sơ mình rút ra được không? Hay là chờ đến ngày lấy visa (nếu được) thì mình rút được không? Nếu sổ tiết kiệm đáo hạn trước ngày đi / trước ngày có visa thì có được không? Mình đang băn khoăn cái khoản này quá. Vì đây là tiền mẹ mình cho mượn để mở sổ nên cứ gọi là thấy phân vân quá :(

Ah sổ của mình thì kỳ hạn 1 tháng á bạn, mình làm trước đó 3 tháng, mà mình chỉ xin xác nhận của ngân hàng thôi, trên đó chỉ ghi là ông/bà gì đó hiện đang có tài khoản tiết kiệm tại ngân hàng chúng tôi tính đến thời điểm hiện tại là bao nhiêu tiền, vậy thôi à, chứ cũng ko nói rõ là kỳ hạn thế nào, cũng ko nói rõ là nộp từ thời điểm nào. Mình ko nộp sổ, chỉ nộp xác nhận như ở trên thôi.

Úi bạn ơi, cái khoản chứng minh tài chính này quan trọng lắm à, đã có nhiều người bị từ chối cấp visa vì lý do không chứng minh đủ tài chánh đó nha!
Mình nghe phong phanh hình như là ít nhất phải có khoản (70 usd hoặc 45 euros) x (nhân) số ngày đi du lịch. Ví dụ bạn dự định đi 15 ngày thì trong thẻ ngân hàng của bạn phải có ít nhất là 45 eurosx15 ngày = 20 triệu dvn. Đồng thời bạn cần có tiền gởi trong Sổ tiết kiệm, giấy chủ quyền (nhà, xe, đất), .......càng nhiều càng tốt, cái này ý muốn nói cho LSQ biết là mình còn nhiều tài sản ở VN, mình không có ý định xin đi du lịch rồi trốn biệt tăm ở bểnh luôn.
Để cho hồ sơ thêm điểm cộng, bạn cần kê ra ở Vn bạn đang sống với cha, mẹ, anh em họ hàng, có nhiều ràng buộc về tình cảm.
Bạn ALI nói chính xác đó, " cái khoản chưng minh tài chánh vẫn làm bình thường" nhé bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,466
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back