What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Bạn Neko hôm nay đi pv bên đsq P, thì mình đi PV bên đsq Đức đây ạ. Sáng nộp hồ sơ cho 2 vc xong, bắt lấy dấu vân tay và đóng tiền phí, rồi hẹn chiều đi interview truc tiep với người Đức. Đi Đức là phải có giấy bảo lãnh của người ở bên Đức ợ.

Chiều: Hỏi mình xung quanh vấn đề đi đâu? Những nước nào? Ông bạn - người viết giây bảo lãnh có mqh như thế nào? Rồi Bả phang một câu xanh như tàu lá: Tao nhận được 1 bức thư mail của ông người quen mời bọn mày. Ông ấy nói rằng: không muốn mời nữa, vì vc mày đi cả Paris với một nhóm người Đức... ( X() .... Trời ơi... Ko thể tin đựoc. Mấy bữa trứoc ổng còn nói sẽ ra sb đón, sẽ trả tiền vé mb cho mình....., vậy sao hôm nay Bà này là nói thía... Ko tin nổi. Nhưng sao Bả biết mình có ý định đi Paris???? Có thật là Ông kia viết mail cho Bả ko?
Xong Bả nói tiếp: Tuy nhiên tao nhìn thấy mấy cái chứng minh tài chính của mày cũng quá đủ cho chuyến du lich 1 tháng rồi. Nhưng mày cứ hỏi lại ông kia xem thế nào? Rồi Bả cười te tua???

Bả trả hết giâyd tờ gốc lại. Giữ mỗi hộ chiếu của 2vc.

Cả nhà cho mình hỏi: trong trường hợp họ giữ hộ chiếu của mình đến ngày hẹn trả kết quả cụ thể của mình là 4.4 này. Thì có chắc chắn là sẽ đậu visa ko nhỉ? Nếu trong lúc pv họ thấy nghi ngờ hoặc mình ko đủ điều kiện thì sao họ ko trả luôn hồ sơ cho rồi. Bắt mình chờ mấy ngày. .??? Cảm ơn cả nhà. Có ai giải thích dừm với.

Chào các bạn,

Mình đang có kế hoạch xin visa du lịch của Pháp. Cho mình hỏi vài câu nhanh với ah:

1. Mình mua vé đến Pháp trước nhưng ko định ở Pháp dài ngày nhất thì có nên làm lịch trình dự kiến là ở Pháp dài nhất rồi sau đó thực tế tự điều chỉnh sau không?

2. Bản dịch hộ khẩu có cần dịch công chứng không, hay mình tự dịch rồi mang kèm bản gốc để họ đối chiếu là đc?
Mình thấy trên web của ĐSQ ghi có dịch vụ dịch tiếng Pháp luôn, không biết bạn nào dịch ở đây chưa cho mình biết giá rổ tham khảo.

3. -Trong yêu cầu của đsq ghi là "Bảo hiểm du lịch & hồi hương". Du lịch thì mình biết, còn cái "hồi hương" là ntn ah?
-Và nên mua dài hơn khoảng thời gian đi hay chỉ cần mua đúng thời gian đi (1 số nguồn nói nên mua dài hơn vì họ xét cả trường hợp bị delay...)? Nếu mua dài hơn thì thường là dài hơn bao lâu (+- 3 ngày?).
-Bên ĐSQ Pháp k ghi yêu cầu là mức bảo hiểm bao nhiêu. Mình cứ mua loại basic rẻ nhất (mình định mua AIG) chắc là OK?

4. Sổ tiết kiệm & số dư tài khoản thì sau khi có kết quả visa mình có thể rút luôn đc không hay nên giữ nguyên đến lúc đi về? Mình định nộp sớm (2 tháng trước khi đi) thì có trường hợp là sau 1,2 tuần họ trả kết quả luôn không hay phải gần gần ngày đi họ mới trả? Mình định làm sổ tiết kiệm chỉ để xin visa thôi nên nếu lúc nào k cần nữa thì mình muốn rút tiền luôn, không hiểu có sao không :S

5. Nhóm mình có 4 người thì 1 số giấy tờ như vé mb, plan du lịch, thư gửi đại sứ quán v.v.. có thể dùng chung và nộp theo 1 bộ được không hay mỗi người phải làm 1 bộ hồ sơ riêng biệt?

Mong các bạn tư vấn giúp.
Xin cám ơn

P/S: bọn mình đánh liều xin visa theo dạng du lịch tự túc không giấy mời, có ai đã xin đc visa Pháp theo dạng này, nếu không phiền cho mình xin contact để mình hỏi han kinh nghiệm nhé.

@Neko: Đọc xong post của bạn mà mình cũng phải cười, nta có ăn thịt bạn đâu mà bạn sợ nth nhỉ? Cứ bình thường kiểu như mọi ng bảo là được thì t đi chơi, k thì t đi nước khác ý. Mà PP gốc là bắt buộc sao lại phòng hờ? Bạn k đưa thì họ dán visa cho bạn vào đâu?
@hanhlethi: em ko xin visa bên ĐSQ Đức nên k rõ nhưng như ở Pháp thì họ có giữ lại sau 1-2 tuần tới thì họ sẽ trả lại hộ chiếu, lúc đó mới biết được là đậu hay k, giữ hc k có nghĩa là mình được visa nhé!
Chào các bạn,

Mình đang có kế hoạch xin visa du lịch của Pháp. Cho mình hỏi vài câu nhanh với ah:

1. Mình mua vé đến Pháp trước nhưng ko định ở Pháp dài ngày nhất thì có nên làm lịch trình dự kiến là ở Pháp dài nhất rồi sau đó thực tế tự điều chỉnh sau không?

2. Bản dịch hộ khẩu có cần dịch công chứng không, hay mình tự dịch rồi mang kèm bản gốc để họ đối chiếu là đc?
Mình thấy trên web của ĐSQ ghi có dịch vụ dịch tiếng Pháp luôn, không biết bạn nào dịch ở đây chưa cho mình biết giá rổ tham khảo.

3. -Trong yêu cầu của đsq ghi là "Bảo hiểm du lịch & hồi hương". Du lịch thì mình biết, còn cái "hồi hương" là ntn ah?
-Và nên mua dài hơn khoảng thời gian đi hay chỉ cần mua đúng thời gian đi (1 số nguồn nói nên mua dài hơn vì họ xét cả trường hợp bị delay...)? Nếu mua dài hơn thì thường là dài hơn bao lâu (+- 3 ngày?).
-Bên ĐSQ Pháp k ghi yêu cầu là mức bảo hiểm bao nhiêu. Mình cứ mua loại basic rẻ nhất (mình định mua AIG) chắc là OK?

4. Sổ tiết kiệm & số dư tài khoản thì sau khi có kết quả visa mình có thể rút luôn đc không hay nên giữ nguyên đến lúc đi về? Mình định nộp sớm (2 tháng trước khi đi) thì có trường hợp là sau 1,2 tuần họ trả kết quả luôn không hay phải gần gần ngày đi họ mới trả? Mình định làm sổ tiết kiệm chỉ để xin visa thôi nên nếu lúc nào k cần nữa thì mình muốn rút tiền luôn, không hiểu có sao không :S

5. Nhóm mình có 4 người thì 1 số giấy tờ như vé mb, plan du lịch, thư gửi đại sứ quán v.v.. có thể dùng chung và nộp theo 1 bộ được không hay mỗi người phải làm 1 bộ hồ sơ riêng biệt?

Mong các bạn tư vấn giúp.
Xin cám ơn

P/S: bọn mình đánh liều xin visa theo dạng du lịch tự túc không giấy mời, có ai đã xin đc visa Pháp theo dạng này, nếu không phiền cho mình xin contact để mình hỏi han kinh nghiệm nhé.
1. Chắc chắn anh phải làm lịch trình ở P dài nhất, vì đợt rồi em xin visa, đếm nhầm ở P kém Ý 1 ngày mà họ kêu 1 là làm lại lịch trình, 2 là qua ĐSQ Ý xin visa mặc dù Pháp là nước em nhập cảnh đầu tiên nhé!
2. Theo như cá nhân đã làm và gọi điện hỏi ĐSQ thì câu trả lời là có, em có bằng TP nên tự dịch, tự công chứng ở phòng tư pháp Huyện.
3. He! Cái này em cũng chịu, em chỉ mua bảo hiểm du lịch, lần đầu 14 days giá 400-450k gì đó, lần 2 20 days giá 550k, và em mua của AIG đó.
4. Sổ tiết kiệm nộp ít nhất 3 tháng trc thời điểm mở hồ sơ chứ k phải 2t. Còn vụ rút ra em nghĩ là đc nhưng chưa làm bjo nên ko khuyên anh là nên hay ko.
5. Làm chung được nhưng mỗi người cầm 1 bản riêng cho nó chắc ăn, kiểu là 1 bản photo làm 4 ý.
Em con gái, 23t, single, đã xin 2 lần visa schengen du lịch tự túc k thư mời, k người bảo lãnh và hỗ trợ kinh phí nhé!

@Neko: Đọc xong post của bạn mà mình cũng phải cười, nta có ăn thịt bạn đâu mà bạn sợ nth nhỉ? Cứ bình thường kiểu như mọi ng bảo là được thì t đi chơi, k thì t đi nước khác ý. Mà PP gốc là bắt buộc sao lại phòng hờ? Bạn k đưa thì họ dán visa cho bạn vào đâu?
=> tất nhiên là passport cua mình thì phải có, ở đây mình nói là passport của người mời cơ bạn ạ. Như bạn đã xin được và d/v bạn việc đc hay ko nó chẳng quan trọng gì nhưng d/v người khác thì nó là chuyện quan trọng nên tất nhiên họ sẽ phải lo lắng thôi. Mục đích và hoàn cảnh mỗi người mỗi khác nên cũng chẳng thể nói như bạn được

=> tất nhiên là passport cua mình thì phải có, ở đây mình nói là passport của người mời cơ bạn ạ. Như bạn đã xin được và d/v bạn việc đc hay ko nó chẳng quan trọng gì nhưng d/v người khác thì nó là chuyện quan trọng nên tất nhiên họ sẽ phải lo lắng thôi. Mục đích và hoàn cảnh mỗi người mỗi khác nên cũng chẳng thể nói như bạn được
Mình động viên cho bạn bớt căng thẳng mà có vẻ bạn lại hiểu nhầm ý của mình rồi. Vì chính sự cố gắng "tỏ ra" thản nhiên đó khiến cho nhân viên đại sứ thấy rằng mình ko có ý đồ ở lại, không có gì phải dối trá hay giấu giếm, bạn càng run người ta càng nghĩ chắc có gì dối trá nên mới run như thế đây. Đây là kinh nghiệm của nhiều người đi trc chứ k riêng gì mình. Còn việc hồi hộp là đc hay k ai cg có, bản thân mình tới lần t2 đi nhận visa vẫn còn hồi hộp.
P/s: mình đọc sót chữ, thấy lạ nên hỏi chút thôi, vì mình nghĩ có thể hiểu biết hạn hẹp, hay quy chế mới ra có thể gửi visa về nhà và tự dán như visa Macao chẳng hạn. Mọi thứ thay đổi từng ngày, mình ko thể chắc những gì mình làm 3 tháng trước vẫn đúng với thời điểm hiện tại!
Anyway! Bonne chance!

Last edited:

@Smallgirl226: Tks em :X

Bạn nào nếu biết cho mình hỏi thêm (visa Pháp):

- Giấy xác nhận của chủ lao động: cái này có thể hiểu "chủ lao động" là "công ty" hay "tổng giám đốc"? Mình không muốn lên xin tận giám đốc công ty nên liệu xác nhận của trưởng phòng hành chính + đóng dấu cty là đủ chưa nhỉ? Ai có sẵn form này rồi cho mình xin với.

- Trong plan du lịch có cần cung cấp cả cả vé tàu xe đi lại giữa các nước không? Cái này không hủy được như booking ks nên nếu phải book luôn sợ hơi rủi ro.

Tks

@Smallgirl226: Tks em :X

Bạn nào nếu biết cho mình hỏi thêm (visa Pháp):

- Giấy xác nhận của chủ lao động: cái này có thể hiểu "chủ lao động" là "công ty" hay "tổng giám đốc"? Mình không muốn lên xin tận giám đốc công ty nên liệu xác nhận của trưởng phòng hành chính + đóng dấu cty là đủ chưa nhỉ? Ai có sẵn form này rồi cho mình xin với.

- Trong plan du lịch có cần cung cấp cả cả vé tàu xe đi lại giữa các nước không? Cái này không hủy được như booking ks nên nếu phải book luôn sợ hơi rủi ro.

Tks
- Ai là người đủ thẩm quyền cho anh nghỉ thì anh xin chữ ký người đó + dấu công ty là được rồi anh ạ.
- Không cần anh ạ, họ có hỏi thì cg trả lời thật là cái này k hủy đc nên phải chắc có visa mới đặt chứ k mất tiền oan.

- Ai là người đủ thẩm quyền cho anh nghỉ thì anh xin chữ ký người đó + dấu công ty là được rồi anh ạ.
- Không cần anh ạ, họ có hỏi thì cg trả lời thật là cái này k hủy đc nên phải chắc có visa mới đặt chứ k mất tiền oan.

Bạn cho mình hỏi vậy lịch trình mình làm như thế nào, ghi từ ngày 1 đến ngày 5 ở nước A, ngày 6 đến ngày 8 ở nước B với các booking khách sạn tương ứng mà ko cần vé tàu từ nước A đến nước B phải ko bạn?

Không cần đâu bạn ạ, chỉ cần booking khách sạn, booking vé máy bay VN - nước xin apply visa là ok.
Mình mới nhận được visa Đức... sướng quá...là lá la, được quay lại sau 2 năm trời xa cách :D:D:D

Bạn cho mình hỏi vậy lịch trình mình làm như thế nào, ghi từ ngày 1 đến ngày 5 ở nước A, ngày 6 đến ngày 8 ở nước B với các booking khách sạn tương ứng mà ko cần vé tàu từ nước A đến nước B phải ko bạn?

Cám ơn cả nhà đã tư vấn giúp mình nhé.
Mình đã lấy được visa Schengen và sẽ bay vào cuối tuần này..
Hồ sơ mình làm rất đơn giản,không hề chứng minh tài chính.

Chúc tất cả ace may mắn và có nhiều chuyến phượt kỳ thú.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,118
Latest member
sanphukhoa
Back