What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Chào mọi người,
Mình đang làm thủ rục xin visa ngắn hạn Schengen Visa đi công tác cho trưởng phòng mình, nhưng phần điền thông tin mình thấy lúng túng, có bạn nào có form đã điền sẵn cho mình mượn tham khảo được không, mình có 1 số thắc mắc nhỏ:
1. Thông tin điền tay hay đánh máy, chữ in hoa hay chữ thường? Tôi thấy viết tay tốt hơn, in mẫu ra điền tay, chỉ các chữ quan trọng viết hoa như họ tên...
2. Nộp hồ sơ có phải đăng ký online trước hay cứ mang đến nộp? nộp trực tiếp khi phòng vấn
3. Trong tờ khai xin cấp thị thực:
12. Type of travel document mình điền là ordinary passport có ok? đó là hộ chiếu phổ thông, nếu là hộ chiếu công vụ phải ghi khác
22. Member States of Destination: Có thể lúc đi đến đó mới phát sinh đi vài nơi khác nữa, thì có phải điền chính xác tất cả nước mà mình muốn đến không? điền cái này đại khái thôi, nếu đi công tác nhà nước, không nên khai đi khác, nếu đi buôn bán, khai tùy ý, thực tế sau này đi đâu là tùy mình, trừ phi đi ra rồi lại vào schengen phải ghi rõ là đi multi
23. Nước thành viên nhập cảnh đầu tiên: Có phải ghi chính xác và sau này không thay đổi được không? OK, nhưng đề phòng khi nhập cảnh phỉ có lý do hợp lý. thực tế nhập cảnh có công dân bị từ chối nhâp cảnh khi xin visa 1 nước, nhập ở nước khác. hãy chuẩn bị câu trả lời hợp lý như bay vậy giá rẻ hơn, book vé rẻ nó vậy, hoặc có việc riêng ghé qua nước đó 1-2 ngày...
24: Số lần nhập cảnh yêu cầu: mình chưa hiểu phần này nên điền thế nào, đo là có ra schengen trong thời hạn visa rồi lại vào o
Mình còn một thắc mắc nhỏ nữa là Trưởng phòng mình có thư mời bảo lãnh của đối tác Bên Bỉ, nên làm apply tại Đại sứ Quán Bỉ, nhưng Bỉ không phải nơi đến đầu tiên và cũng không phải nơi đến dài nhất, như thế có ok không? không cởi áo cho xem lưng, có visa rồi đi đâu tùy ý
Cảm ơn các bạn đã chịu khó đọc và mong nhận được chia sẻ từ mn.

trả lời ở trên

Mình vừa khai form online application vào Anh, đã paid online. Khi in Application ra phát hiện một chi tiết bị khai nhầm nên rất muốn sửa. Mình muốn hỏi sau khi paid rồi có sửa được nữa không? Hoặc nếu không sửa online được thì sửa trên bản cứng in ra xong ký vào thì mấy hôm nữa đi nộp hồ sơ họ có chấp nhận không?

Dear mọi người,
Sáng hôm qua mình đã qua trực tiếp đại sứ quán Bỉ muốn hỏi thêm về thủ tục apply visa, nhưng cô trực ở đó bảo rằng có hết trên web, cứ làm theo web, mình đã làm 1 bộ hồ sơ theo web như sau và định thứ 2 này mình định: (mình apply schengen, ĐSQ Bỉ, visa công tác ngắn hạn)
1.Hộ chiếu (1 gốc+ 01 copy), 02 ảnh nền trắng
2. Thư mời công ty đổi tác bên bỉ
3. Thư cử đi công tác (bản tiếng Anh)
4. Giấy tờ chứng minh quan hệ thương mại: hợp đồng, đơn đặt hàng và giấy chuyển tiền với bên đối tác
5. Bằng chứng tài chính: đăng chứng nhận kinh doanh công ty, sao kê tài khoản công ty 3 tháng gần nhất
7. Bảo hiểm du lịch: đã mua
8. Booking vé máy bay: đã đặt
Một bộ như thế đã đủ chưa vì mình xem mối web lại có yêu cầu bổ sung khác như hành trình chuyến đi, book khách sạn, giấy chứng nhận kêt hôn (với người đã kết hôn), sổ hộ khẩu. Vì đây là visa công tác nên mình phân vân không biết có phải chuẩn bị hêt như vậy không?. hix
Mình có một số thắc mắc nhỏ:
- Phần chứng minh tài chính nên là của công ty hay của cá nhân: tức là có cần sổ hộ khẩu cá nhân, kê khai tài sản cá nhân hay cần thêm giấy tờ nào khác không
- Hai là phần công chứng dịch:mình phân vân tất cả tài liệu tiếng việt đều phải công chứng dịch hay chỉ cần bản dịch tiếng anh bên cạnh không cần công chứng.
- Tất cả giấy tờ nộp đều phải có 01 gốc, 01 copy đúng không ạ?
- Ba là trong trường hợp mình nộp sáng thứ 2 tuần sau,m nếu hồ sơ sai hoặc thiếu người ta có tư vấn mình nộp lại không hay người ta chỉ nhận rồi thời gian sau báo kết quả Fail.
Cảm ơn mọi người đã chịu khó đọc và chia sẻ giúp mình.

Tôi không biết sứ quán Bỉ nhưng chắc cũng giống đức , cùng quy chế schengen mà.
Xin công tác cho công ty thì chứng minh hoạt động Cty là đủ, cẩn thận thìg mang phòng cm tài chính cá nhân đi.
- Giấy tờ chính thức như đăng ký kinh doanh, kết hôn (nếu đã có gia đình) cần có bản công chứng (tiếng Việt). các giấy tờ khác chỉ cần pho to
- Các giấy tờ quan trọng nên có bản dịch tiếng Anh, cũng chỉ cần ai đó tự dịch để đính kèm thôi, quan trọng là bản chính mang đi để đối chiếu thôi.
Một số giấy phải nộp bản chính như giấy mời, giấy chứng nhận tài chính, xác nhận ngân hàng, riêng giấy mời sau họ trả lại cùng visa
- Những giấy tờ quan trọng cần mang theo khi sang nước ngoài chỉ nộp bản sao photo, mang bản chính để riêng để đối chiếu như vé máy bay, bảo hiểm, booking Ks... (nếu đối tác trong giấy mời họ không bảo đảm chỗ ăn ở).
Có sứ quán họ dặn như sau:
- Nhớ bảo đảm nộp đủ bản sao theo yêu cầu vì nếu thiếu có thể là lý do từ chối cấp visa
- Nhớ mang đối chiếu và phải giữ lại các bản chính cần thiết vì nếu bạn nộp vào bộ hồ sơ có thể bạn không lấy lại được nữa.
khi nhận hồ sơ nhân viên họ sẽ soạn ra giữ lại cái cần thiết, trả lại bạn những cái bạn phải giữ (các bản chính) và các giấy tờ bản sao họ không cần... nhưng mình cũng phải kiểm tra kẻo họ nhầm... Ví dụ, nếu họ không trả lại bản chính bảo hiểm sẽ rất phiền toái khi ra nước ngoài...
- Nói chung là chuẩn bị cho kỹ để không thiếu, đôi kho họ thấy thiếu 1 vài thứ họ hẹn nộp bổ sung hoặc yêu cầu mang theo khi nhận visa

Chào cả nhà,

Em đang tính apply visa ở ĐSQ Pháp để du lịch 3 tuần vào tháng 7 hoặc tháng 8 này cùng với mẹ. Mẹ em năm ngoái đã đi Pháp 1 lần do bác em bên đó mời nên chỉ loanh quanh ở Rouen thôi. Năm nay em dự định dắt mẹ đi 1 chuyến hành hương đến Lourdes, Vatican, sau đó sẽ đi loanh quanh thăm thú. Em năm nay 23 tuổi, nam độc thân, đã đi làm từ năm cuối đại học tính đến nay ngót nghét 2 năm, lương làm tròn 9 triệu/tháng, tài khoản ngân hàng hơn 80 triệu. Mẹ em thì có sổ đỏ, giấy phép ĐKKD quán phở thu nhập trung bình 50 triệu nhưng ko có đóng thuế, tài khoản tiết kiệm tầm 200 triệu, ngoài ra bà đã có visa schengen tháng 3 năm ngoái cũng từ ĐSQ Pháp.

Xin hỏi cả nhà là với tình trạng của em và mẹ như thế thì khả năng đạt visa cao không ạ? Lần này em và mẹ đi du lịch hoàn toàn tự túc, không qua tour và cũng ko có giấy mời của bác em. Với cả em nghe nói Pháp từ tháng 4 đến tháng 9 rất khó xin visa nên em đang suy nghĩ về Hà Lan. Cả nhà cho em lời khuyên với ạ! Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em cái lịch trình chi tiết để em tham khảo rồi soạn để nộp hồ sơ với ạ?! Lịch trình mà em dự kiến trình bày cho ĐSQ như sau: đến ở Pháp 1 tuần (trong đó có hành hương đi Lourdes), 2 tuần còn lại share ra cho Hà Lan, Bỉ, Ý (hành hương Vatican), Thụy Sĩ. Mấy cái vụ hồ sơ giấy tờ, bảo hiểm, booking này nọ thì e có thể làm được, bây giờ chỉ cần có cái lịch trình sao cho hợp lí và thuyết phục là ok, khi có visa rồi thì đổi thế nào cũng được mà nhỉ hihi.

Mong được cả nhà giúp đỡ. Em xin cám ơn ạ!

Last edited:

Xin phép cho mình hỏi:

Nếu mình xin visa đi Đức thăm bf thì có cần chứng minh mối quan hệ bằng hình ảnh thư từ gì không? Và nếu bf mình cũng có mặt tại VN trong thời điểm mình làm visa thì mình dẫn bf lên DSQ luôn thì có khả năng cao hơn hog?

Thường thì bạn nên photo hộ chiếu giai nhà bạn đã đến VN mấy lần, dẫn lên DSQ xin thì khả năng cao hơn rất nhiều. Người ta sẽ chỉ hỏi là liên lạc với nhau kiểu j, quen nhau ra sao thôi. Cứ thành thật là được :)

Các bác cho em hỏi là hnay em vừa lên đấy nộp hồ sơ, lăn vân tay ....
Giờ mình về đợi Visa hay là còn phỏng vấn tiếp??

Chào cả nhà,

Em đang tính apply visa ở ĐSQ Pháp để du lịch 3 tuần vào tháng 7 hoặc tháng 8 này cùng với mẹ. Mẹ em năm ngoái đã đi Pháp 1 lần do bác em bên đó mời nên chỉ loanh quanh ở Rouen thôi. Năm nay em dự định dắt mẹ đi 1 chuyến hành hương đến Lourdes, Vatican, sau đó sẽ đi loanh quanh thăm thú. Em năm nay 23 tuổi, nam độc thân, đã đi làm từ năm cuối đại học tính đến nay ngót nghét 2 năm, lương làm tròn 9 triệu/tháng, tài khoản ngân hàng hơn 80 triệu. Mẹ em thì có sổ đỏ, giấy phép ĐKKD quán phở thu nhập trung bình 50 triệu nhưng ko có đóng thuế, tài khoản tiết kiệm tầm 200 triệu, ngoài ra bà đã có visa schengen tháng 3 năm ngoái cũng từ ĐSQ Pháp.

Xin hỏi cả nhà là với tình trạng của em và mẹ như thế thì khả năng đạt visa cao không ạ? Lần này em và mẹ đi du lịch hoàn toàn tự túc, không qua tour và cũng ko có giấy mời của bác em. Với cả em nghe nói Pháp từ tháng 4 đến tháng 9 rất khó xin visa nên em đang suy nghĩ về Hà Lan. Cả nhà cho em lời khuyên với ạ! Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em cái lịch trình chi tiết để em tham khảo rồi soạn để nộp hồ sơ với ạ?! Lịch trình mà em dự kiến trình bày cho ĐSQ như sau: đến ở Pháp 1 tuần (trong đó có hành hương đi Lourdes), 2 tuần còn lại share ra cho Hà Lan, Bỉ, Ý (hành hương Vatican), Thụy Sĩ. Mấy cái vụ hồ sơ giấy tờ, bảo hiểm, booking này nọ thì e có thể làm được, bây giờ chỉ cần có cái lịch trình sao cho hợp lí và thuyết phục là ok, khi có visa rồi thì đổi thế nào cũng được mà nhỉ hihi.

Mong được cả nhà giúp đỡ. Em xin cám ơn ạ!

Mình cũng vừa xin được visa du lịch tự túc, nữ độc thân và đi 1 mình, không qua tour nhưng mình làm ở ĐSQ Ý. Mình nghĩ chỉ cần chứng minh nghiêm túc ý định và đầy đủ giấy tờ là OK mà. Của mình thì mình có thêm giấy nghỉ phép của sếp ký, thư ghi rõ ý định du lịch Ý và vé bay cho chặng Rome - Paris (vì cái này thì giá rẻ nên không booking online được). Cơ bản vậy thôi bạn. Cần thêm thông tin thì gửi mail mình nhé [email protected]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back