What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Bạn Okigen: bác của bạn vẫn có thể nộp lại ngay với điều kiện là hồ sơ lần này phải có thay đổi với cái lần nộp bị fail (ko thôi rớt 2 lần cùng 1 LSQ là mệt đó). Tuy việc bị rớt 1 lần ít nhiều cũng sẽ ảnh hưởng đến quyết định cấp visa lần sau nhưng cũng ko đến nỗi tuyệt vọng đâu, nhiều ng xin cấp lại mà hồ sơ ok thì vẫn cho đậu mà. Phỏng vấn visa Pháp toàn là ng Việt thực hiện, cũng dễ mà, ko căng thẳng như khi pv Mỹ.
Mà nếu bác của bạn có cơ hội đi Anh thì hay là đi Anh trc đi, nói thiệt là giữa Pháp và Anh thì mình thấy Anh đẹp hơn rất nhiều. Trong khi London làm mình thích thú bao nhiêu thì Paris ngược lại, làm mình thất vọng bấy nhiêu vì sự ồn ào, nhộn nhạo y như SG (đường xá cũng cực giống, SG đúng là Paris thu nhỏ). Anh thì cổ kính và êm đềm hơn. Phương Bắc Scotland lại càng đẹp tuyệt vời!

Các bạn giúp ý kiến với trường hợp sau nhá, cám ơn các bạn:

Qm định đi Turkey nhưng không xin được Giấy mời của các Công Ty Du Lich bên đó theo điều kiện của Đại Sứ Quán Turkey tại Việt Nam (đã liên lạc với 4 Công Ty Du Lịch bên đó nhưng họ cho biết không thể làm được, cũng đã liên lạc với Reliable.com như bạn Hanhlienta cho biết, Reliable.com này lúc đầu thì đồng ý cấp, nhưng khi liên lạc lần nữa thì không trả lời )

Do đó, qm định chuyển hướng sẽ xin visa Shengen khối Châu Âu để đi Greece , sau đó sẽ sang Turkey bằng thể thức e.visa, tuy nhiên bên topic Greece, có bạn cho biết xin visa này tại Dại sứ quán Greece ở Hà Nội rất khó được , như vậy:

-Cách 1:Có thể xin visa Shengen đi 1 nước khác –chẳng hạn như xin đi Pháp hay Ý tại Tổng Lãnh Sự Quân Pháp, Ý,rồi thực tế đi Greece, như vậy có được không ?
Lý do hỏi là vì dù là visa Schengen nhưng vẩn có dấu của nơi cấp ( tức Tổng Lãnh Sự Quán Pháp hay Ý) và khi nộp hồ sơ làm visa thì cũng phải nộp vé máy bay khứ hồi , lịch trinh đi ,,,,như vậy hóa ra mình ghi sai sự thật?

-Cách 2: Hay là ghi hẳn là xin đi Greece? Nhưng, Tổng Lãnh Sự Quân Pháp có thông báo trên trang web của họ là không cứu xét cấp visa Schengen để đi nước khác

Như vậy phải làm cách nào để đi Greece từ Sài Gòn,Viêt Nam?
Các bạn giúp ý với , cám ơn các bạn lắm

@Jamie Lily: Cám ơn bạn rất nhiều. Bạn cho mình hỏi thêm là hiện tại mình mới apply được visa Schengen 6 tháng nhưng tình hình chắc không đi được nữa, hoặc may mắn mà đi được chắc cũng phải gần đến lúc visa hết hạn mới sang. Giả sử mình ko đi, tức là cái visa để không thì có ảnh hưởng đến những lần apply tiếp theo không? Hoặc ví dụ đến cuối năm nay mình mới đi liệu hải quan có check cái visa mà hỏi tại sao đăng kí đi tháng 8 mà tháng 12 mới mò đến không? Mình cám ơn các bạn rất nhiều.

Các bạn ơi cho mình hỏi, em mình mới đến sứ quán Pháp Hà Nội nộp hồ sơ hôm thứ 4 vừa rồi, ngày 16/7. Hôm nhận hồ sơ người ta hẹn 2 tuần sau có kết quả. Nhưng hôm nay mình lên web check status của visa thì được thông báo thế này: The decision concerning your application has been reached. If it has not yet been communicated to you, you may as of now visit the Visa Section of theFrench EMBASSY in HANOI(*)

Nếu người ta bảo như trên thì sáng mai mình lên sứ quán lấy kết quả được rồi mọi người nhỉ? Có cần đợi người ta gọi điện thông báo hay gì không mọi người nhỉ? Thank cả nhà.

Các bạn ơi cho mình hỏi, em mình mới đến sứ quán Pháp Hà Nội nộp hồ sơ hôm thứ 4 vừa rồi, ngày 16/7. Hôm nhận hồ sơ người ta hẹn 2 tuần sau có kết quả. Nhưng hôm nay mình lên web check status của visa thì được thông báo thế này: The decision concerning your application has been reached. If it has not yet been communicated to you, you may as of now visit the Visa Section of theFrench EMBASSY in HANOI(*)

Nếu người ta bảo như trên thì sáng mai mình lên sứ quán lấy kết quả được rồi mọi người nhỉ? Có cần đợi người ta gọi điện thông báo hay gì không mọi người nhỉ? Thank cả nhà.

Nếu check thấy đã có kết quả thì bạn có thể lên ĐSQ (buổi chiều) phòng visa B để hỏi nhé, như vậy là có rồi (mình lần trước cũng vậy)

Ko cần đợi, bạn lên luôn nhé!

Qm định đi Turkey nhưng không xin được Giấy mời của các Công Ty Du Lich bên đó theo điều kiện của Đại Sứ Quán Turkey tại Việt Nam (đã liên lạc với 4 Công Ty Du Lịch bên đó nhưng họ cho biết không thể làm được, cũng đã liên lạc với Reliable.com như bạn Hanhlienta cho biết, Reliable.com này lúc đầu thì đồng ý cấp, nhưng khi liên lạc lần nữa thì không trả lời )

Do đó, qm định chuyển hướng sẽ xin visa Shengen khối Châu Âu để đi Greece , sau đó sẽ sang Turkey bằng thể thức e.visa, tuy nhiên bên topic Greece, có bạn cho biết xin visa này tại Dại sứ quán Greece ở Hà Nội rất khó được , như vậy:

-Cách 1:Có thể xin visa Shengen đi 1 nước khác –chẳng hạn như xin đi Pháp hay Ý tại Tổng Lãnh Sự Quân Pháp, Ý,rồi thực tế đi Greece, như vậy có được không ?
Lý do hỏi là vì dù là visa Schengen nhưng vẩn có dấu của nơi cấp ( tức Tổng Lãnh Sự Quán Pháp hay Ý) và khi nộp hồ sơ làm visa thì cũng phải nộp vé máy bay khứ hồi , lịch trinh đi ,,,,như vậy hóa ra mình ghi sai sự thật?

-Cách 2: Hay là ghi hẳn là xin đi Greece? Nhưng, Tổng Lãnh Sự Quân Pháp có thông báo trên trang web của họ là không cứu xét cấp visa Schengen để đi nước khác

Thật ra thì cũng đành phải gian dối thôi, lần đầu mình đi Séc là chủ yếu mà xin ở Pháp đó, lúc đầu cũng run nhưng sau mọi chuyện đều okay cả, vào trong khối rồi thì đi lại thoải mái, mình nghĩ miễn là mình k trốn ở lài đc rồi.

Mình có trả lời bạn bên topic Hy Lạp nhưng ở đây mình nói lại nhé. Thứ nhất là các nước Schengen họ liên kết với nhau rất chặt chẽ nên đừng dại dột mà làm gì sai với quy định của họ, vì mỗi khi bạn xuất/nhập cảnh thì Hải quan đều có record lại đầy đủ. Nếu lần này họ cấp visa cho bạn mà bạn cố tình làm trái quy định thì cơ hội cho lần visa sau sẽ rất mong manh.

Trường hợp của bạn, như mình có nói bên topic về Hy Lạp thì bạn vẫn phải chọn cách xin visa từ 1 trong 4 ĐSQ/LSQ Pháp, Ý, Tây Ban Nha, Hà Lan (Ý ở HCM thì gửi hồ sơ cho trung tâm VFS chứ ko phải LSQ nhé). Và cố gắng sắp xếp để đó vẫn là nước bạn đến đầu tiên + ở lâu nhất.
VD bạn nộp hồ sơ từ cổng ĐSQ Pháp thì trong lịch trình vẫn có thể nêu là bạn sẽ bay qua Hy Lạp. Tuy nhiên, bạn vẫn phải bay qua Pháp đầu tiên + ở lâu hơn Hy Lạp. Nói cách khác bạn du lịch bụi thì ko có cách nào đi chỉ 1 mình Hy Lạp từ VN đâu. Bắt buộc phải như vậy thôi bạn. Trừ khi bạn muốn "thí mạng" xin visa từ Pháp/Ý/TBN/Hà Lan để có đc cái visa Schengen, vô độc nhất Hy Lạp chơi bay về, và sau đó ... vĩnh viễn bị từ chối visa Schengen sau này vì làm sai quy định (chắc chắn ko ai dám làm) Chứ bạn nộp hs visa từ Pháp mà nói bạn muốn đi Hy Lạp thì ai mà cấp cho :((. Họ chịu trách nhiệm cho việc cấp visa cho bạn thì lỡ bạn ở lại Hy Lạp làm gì đó ai chịu trách nhiệm cho họ?

Giống mình plan đi Thụy Sỹ, Ý, Hy Lạp, Hunggary, Tiệp Khắc thì định ở lại Thụy Sỹ lâu nhất vì có ng quen, nhưng sau cùng phải chọn Ý vì Thụy Sỹ ko cấp visa du lịch tự túc. Trường hợp bạn cũng y như mình, khó chịu nhưng đành phải chịu, đó là 1 hạn chế cho công dân quốc tịch VN :(

@Jamie Lily: Cám ơn bạn rất nhiều. Bạn cho mình hỏi thêm là hiện tại mình mới apply được visa Schengen 6 tháng nhưng tình hình chắc không đi được nữa, hoặc may mắn mà đi được chắc cũng phải gần đến lúc visa hết hạn mới sang. Giả sử mình ko đi, tức là cái visa để không thì có ảnh hưởng đến những lần apply tiếp theo không? Hoặc ví dụ đến cuối năm nay mình mới đi liệu hải quan có check cái visa mà hỏi tại sao đăng kí đi tháng 8 mà tháng 12 mới mò đến không? Mình cám ơn các bạn rất nhiều.
Bạn đã từng đi những nước xin visa nhiều chưa? Nếu chưa thì cố gắng sắp xếp đi vì 1 là cũng ko dễ xin đc, 2 là bạn ko đi thì lần sau apply họ sẽ question lý do vì sao đã xin lần trc mà ko đi. Tất nhiên mình có lý do chính đáng, nhưng phía ĐSQ có thể nghi ngờ bạn có kế hoạch gì đó (ở lại chẳng hạn) nhưng vì ko thu xếp kịp nên để đến lần này mới làm --> rủi ro bị từ chối có thể cao.
Còn nếu bạn xin 1 ngày mà đi 1 ngày khác cách khá xa thì cũng ko hay lắm dù vẫn được (nói chung nếu bạn đi nhiều rồi thì ko sao nhưng nếu mới là lần đầu thì nên tuân thủ triệt để theo kế hoạch khi xin visa để cho các lần sau apply lại đc dễ dàng hơn)

Minh dinh thang 1/2015 se di sang Phap tham ban minh, mong cac ban da co kinh nghiem lam visa chia se cho minh voi. Minh nen nho van phong lam visa lam giup hay tu lam?

Bạn xuất/nhập cảnh khối Schengen thì immigration mới biết, chứ còn đi lại trong khối thì có ai kiểm tra đâu, người ta không thể biết được.
Mình từng xin visa đi Ý nhưng xuất/nhập cảnh ở Paris, cả lúc đến và đi đều ko có ai hỏi vì sao. Sau đó mình xin visa Thụy Sĩ, sứ quán cũng chẳng hỏi vì sao lần trước có visa Ý mà lại đi qua Pháp (mình nghĩ chuyện xuất nhập cảnh ở 1 nước khác là quá bình thường, đặc biệt là đi từ VN vì đường bay thẳng đi Pháp thuộc dạng thuận tiện và rẻ nhất.) Visa Thụy Sĩ, mình nhập cảnh ở Stuttgart thì bị hỏi khá nhiều, nhưng hóa ra là vì anh immigration không biết nhập vào hệ thống visa TS và phải chờ đồng nghiệp tới giúp!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,588
190,138
Latest member
NgoDieu
Back