What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Chào mọi người, em bay từ SG sang AMS từ ngày 30/7 , ở đây đc 11 ngày rùi, em có vài kinh nghiệm ko liên quan đến việc xin visa lắm, nhưng chắc cũng cần thiết cho chuyến đi sắp tới của những bạn chuẩn bị vi vu châu âu hihi

1) ĐẶT VÉ MÁY BAY
Mng chú ý tên trong vé phải trùng khớp và đúng thứ tự với tên trên PASSPORT nhé, vd : tên passport là Hoàng Thùy Linh mà tên trên ticket là Hoang Linh Thuy hay Linh Thuy Hoang là các bác sẽ gặp rắc rối ở hải quan đấy ạ ( t.h của em transit ở Hongkong, tên em đúng hết chỉ lộn xộn thứ tự, mà nó nhất quyết ko cho bay đấy ạ, sau 1 hồi giải thích và gọi điện lên web em đặt vé để xác minh nó mới cho đi ạ, hại em chạy hụt hơi mới kịp chuyến bay)

2) NHẬP CẢNH Ở CHÂU ÂU
Bất kể các bác đi nước nào trong khối châu âu, nếu chuyến bay có transit, thì các bác sẽ đc đ1ong dấu nhập cảnh ở nc đầu tiên trong khối schengen mà các bác transit, em đến AMS nhưng quá cảnh ở Helsinki , phần lan, nó đóng cho em 1 dấu, tới AMS thì em chỉ việc lấy hành lý và đi ra, chả ai soát vé hay hành lý của em cả.

Các bác vào đc schengen thì cứ thoải mái vi vu nhé ạ! Em đi 3 nc rồi, bỉ pháp, luxembourg bằng oto chả thấy ai hỏi visa quái gì, cứ thế mà phượt thôi ạ ko phải lo lắng gì đâu hihi

- Còn cái này nhắc lại hơi thừa, nhưng vãn cứ nói cho chắc, bác nào cbi đi Pháp , nhất là paris thì cẩn thận nhé ạ. Móc túi nhiều kinh khủng, rất nhiều d6an da đen nhật cư trái phép tìm cách lừa tiền và móc túi Khác du lịch, em suýt bị m1oc 1 lần rùi. Cảnh giác tuyệt đối ở tàu điện ngầm và các nơi đông ng tham quan như Notre dame hay the Lourve nhé !

:D Chúc mng 1 ngày may mắn

Em thấy trên lý thuyết là visa khối Schengen thì có thể entry vào nước nào trong khoi cũng đc. Tuy nhiên, em đã từng được biết 1 bạn xin visa vào Pháp nhưng mua vé máy bay đi Đức khứ hồi, và ko chứng minh được thời gian ở Pháp lâu hơn Đức . Đến nơi, bị trục xuất về luôn, đồng thời hải quan bên kia thông báo cho LSQ Pháp hủy ngay visa của bạn ấy.
Thế cho nên, để lấy uy tín với cơ quan ĐS/LSQ thì mình nên bay đến điểm đầu tiên là nước mình xin visa các bác ah. Lần sau xin visa sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

Trên lý thuyết thì có visa của LSQ Pháp bạn vẫn có thể bị từ chối khi nhập cảnh vào khối Schengen tại sân bay của Pháp bạn ạ. Visa không phải là giấy tờ đảm bảo bạn được phép nhập cảnh. Nhân viên hải quan luôn có quyền từ chối nếu có nghi ngờ và bạn không chứng minh được mục đích của chuyến đi.

Em thấy trên lý thuyết là visa khối Schengen thì có thể entry vào nước nào trong khoi cũng đc. Tuy nhiên, em đã từng được biết 1 bạn xin visa vào Pháp nhưng mua vé máy bay đi Đức khứ hồi, và ko chứng minh được thời gian ở Pháp lâu hơn Đức . Đến nơi, bị trục xuất về luôn, đồng thời hải quan bên kia thông báo cho LSQ Pháp hủy ngay visa của bạn ấy.
Thế cho nên, để lấy uy tín với cơ quan ĐS/LSQ thì mình nên bay đến điểm đầu tiên là nước mình xin visa các bác ah. Lần sau xin visa sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.

Cái này không chuẩn lắm vì hiện giờ bỏ biên giới nên sân bay đầu tiên bạn đáp xuống sẽ là sân bay nhập cảnh.
Ví dụ bạn xin visa Hy lạp mà đường bay: HAN-FRA-ATH (Athen) thì bắt buộc phải immigration ở FRA rồi.
FRA-ATH là đường bay nội địa.

Cái này không chuẩn lắm vì hiện giờ bỏ biên giới nên sân bay đầu tiên bạn đáp xuống sẽ là sân bay nhập cảnh.
Ví dụ bạn xin visa Hy lạp mà đường bay: HAN-FRA-ATH (Athen) thì bắt buộc phải immigration ở FRA rồi.
FRA-ATH là đường bay nội địa.

Đúng là vậy, tuy nhiên trường hợp bạn đưa ra rất hợp lý đấy thôi. Vé máy bay chứng tỏ bạn đến ATH, FRA chỉ là transit thôi mà.

Em đã nộp hồ sơ visa du lịch Anh (General visitor), cả nhà mình có ai biết có cách nào/trang web nào tra cứu kết quả visa Anh ko ah?
Bạn tiếp nhận hồ sơ nói dang mùa cao điểm nên thời gian xét duyệt sẽ phải trên 3 tuần, từ thời điểm nộp đến ngày bay của e là đúng boong 3 tuần, bạn hỏi e vẫn quyêt định nộp chứ, em liều luôn chứ biết làm sao.

Huhuhu, lo đến mất ăn mất ngủ luôn á.

Chào mọi người,

Em thấy có quy định này: "Trong trường hợp thị thực được cấp, người được cấp thị thực cần mang theo trong chuyến đi của mình một bản sao của toàn bộ các giấy tờ trong hồ sơ xin thị thực để có thể trình cho cảnh sát hàng không và cảnh sát cửa khẩu của Pháp khi được yêu cầu tại cửa khẩu nhập cảnh."

Lúc có visa về em hớn hở quá đem hủy hết giấy tờ và hủy booking rồi, giờ tìm lại in mấy cái booking thì nó báo This booking has been cancelled. Vậy giờ em (i) book lại tất cả các khách sạn đấy cho giống lịch trình; hay (ii) lấy booking mới mà em đi thật, cùng với thư mời của ba mẹ bạn em hả mọi người? Các giấy tờ ngân hàng em phải làm lại hết ạ? : (

Bạn em là vợ của 1 anh người Đức, cưới lâu rồi, có con 6-7 tuổi rồi, từ VN sang Pháp chơi cũng bị giữ lại đòi giấy tờ...

Chào mọi người,

Em thấy có quy định này: "Trong trường hợp thị thực được cấp, người được cấp thị thực cần mang theo trong chuyến đi của mình một bản sao của toàn bộ các giấy tờ trong hồ sơ xin thị thực để có thể trình cho cảnh sát hàng không và cảnh sát cửa khẩu của Pháp khi được yêu cầu tại cửa khẩu nhập cảnh."

Lúc có visa về em hớn hở quá đem hủy hết giấy tờ và hủy booking rồi, giờ tìm lại in mấy cái booking thì nó báo This booking has been cancelled. Vậy giờ em (i) book lại tất cả các khách sạn đấy cho giống lịch trình; hay (ii) lấy booking mới mà em đi thật, cùng với thư mời của ba mẹ bạn em hả mọi người? Các giấy tờ ngân hàng em phải làm lại hết ạ? : (

Bạn em là vợ của 1 anh người Đức, cưới lâu rồi, có con 6-7 tuổi rồi, từ VN sang Pháp chơi cũng bị giữ lại đòi giấy tờ...

bạn này xui nhể, mình xin ở lãnh sự HL, thấy visa chỉ kèm tờ giấy dặn khi đi thì mang theo bảo hiểm bản gốc và copies, giấy tờ chứng minh đủ khả năng chi trả cho chuyến đi, tuy nhiên khi làm visa thì mình cũng đã cẩn thận copy lại toàn bộ để lần sao tham khảo :)

Chào mọi người,

3 cái quan trọng mình nghĩ phải có:
- Bảo hiểm: bản gốc
- Booking confirmation: của cả khách sạn và vé máy bay, cái này người ta gửi qa email, bạn tìm và in lại thôi chứ đâu cần book lại
- Chứng minh tài chính: Mang theo tất cả bank card, mình dùng internet banking có thể check được các giao dịch và số dư của tài khoản, bạn có thể in ra từ trang web của ngân hàng, còn ko có internet banking thì chịu khó tới ngân hàng nhờ ngta in vậy. credit card mình nghĩ chắc k cần xác nhận hạn mức đâu, có thẻ là ok rồi.

@Venturi: Bảo hiểm mình có sẵn nên không lo, còn booking thì vì mình bấm vào chỗ print booking (trong email) nên nó báo là đã hủy. Theo bạn thì có in luôn email được không? Giấy tờ chứng minh tài chính mình cũng làm lại được, không vấn đề gì. Híc, trước khi nộp hồ sơ mình đọc trên phượt cũng biết là phải có 1 bộ copy để sang đó, tại chiều hôm đó lấy visa xong hí ha hí hửng đi hủy hết, dại dễ sợ! : (((

@Venturi: Bảo hiểm mình có sẵn nên không lo, còn booking thì vì mình bấm vào chỗ print booking (trong email) nên nó báo là đã hủy. Theo bạn thì có in luôn email được không? Giấy tờ chứng minh tài chính mình cũng làm lại được, không vấn đề gì. Híc, trước khi nộp hồ sơ mình đọc trên phượt cũng biết là phải có 1 bộ copy để sang đó, tại chiều hôm đó lấy visa xong hí ha hí hửng đi hủy hết, dại dễ sợ! : (((

cái này mình chịu hic hic. Vì mình đã in sẵn booking ra file pdf. hết rồi, nên sau này cứ thế in ra thôi chứ k để trên email. Mình cugnx bất cẩn k copy lại mấy giấy tờ chứng minh tài chính, ít hôm pải làm lại nè.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,942
190,278
Latest member
0901411000
Back