What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Nhưng em còn đang single lại có thu nhập ko cao, ko có tài sản đảm bảo . Như thế liệu có vấn đề gì ko nhỉ?

Tại sao mẹ của bạn ko bảo lãnh cho bạn? Như vậy thì cơ hội sẽ cao hơn. Bạn của mẹ bạn chỉ có quan hệ nhưng không chắc chắn đối với bạn nên cũng hơi khó. Nếu bạn không chứng minh tài chính thì bên kia phải chứng minh hết, tuy nhiên bạn vẫn phải có tiền dằn túi khoảng 1 đến 2000E mới được.

Bạn ơi , bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi với , TH của mình thế này thì mình xin visa có vấn đề gì ko :
"Chào cả nhà!
Tình hình là tháng 4 này em định sang Pháp chơi khoảng 15 ngày theo kiểu du lich, em đi 1 mình, qua đó sẽ có bạn làm tourguide, nhưng mọi thủ tục bên này em lo hết, em ko muốn xin thư mời vì cũng ko muốn phiền phức đến bạn ( nhưng nếu thư mời có lợi hơn và làm hồ sơ của em thuyết phục hơn thì em cũng sẽ nhờ bạn xoay sở được). Em lăn tăn cái vụ Visa này quá, đảo qua đảo lại Phần 1, 2, 3 cả chục lần, càng ngâm cứu càng lắm cái hoang mang . Em xin trình bày hoàn cảnh hiện tại, các anh chị bạn bè cho em xin ý kiến và cho em biết cơ hội xin được visa của em đến đâu để biết mà phấn đấu ạ :
-Em female, 25 tuổi, còn đang độc thân
- Hiện em đang là nhân viên 1 ngân hàng TMCP ở HN, em đã làm ở đây được hơn 2 năm, thu nhập lương chính :5,2tr/tháng, lương kinh doanh bình quân khoảng 3tr/tháng nữa, tổng thu nhập khoảng 8tr/ tháng
- Em có 2 thẻ Master Credit Card, mỗi thẻ hạn mức 15tr, tổng là 30tr
- Em được cấp 1 cái tài khoản thấu chi nhân viên hạn mức 30tr ( ko biết cái này đem xác nhận số dư tài khoản thì có ích lợi gì ko, vì nó đơn giản là 1 cái TK thanh toán được chi tiêu trước hoàn trả sau)
- 2 tuần nữa em sẽ được mẹ sang tên cho 1 quyển sổ TK 170tr, có nghĩa là tính đến thời điểm em đi nộp visa vào tháng 4 này sổ của em cũng đã gửi đc hơn 2 tháng.
- Trước giờ em chủ yếu đi du lịch Bắc-Trung-Nam chứ chưa bay ra nước ngoài nhiều, hộ chiếu của em chỉ có mỗi dấu của Thailand
- Em ở với mẹ và anh chị ở HN nhưng hộ khẩu của em ko ở HN .
-Ngoài cái xe máy em đang đi em chưa đứng tên tài sản to tát nào
Vậy em có khả năng xin đc visa ko ạ? Và em cần phải làm gì để tăng tính thuyết phục trong hồ sơ của e và chứng minh cho nó thấy em ko có tí ý định ở lại nào?
Em cũng có bà chị làm bên cty du lịch lớn và đã trình bày nguyện vọng của em với bà í, chưa kịp mở mồm nói câu thứ 2 thì bà ấy đã cho 1 câu : Thôi bỏ ý định đi, ko có cửa đâu, mày mà xin được tao bái phục .
Em rất rất muốn đi, vì chuyến đi này sẽ là trải nghiệm vô cùng ý nghĩa với em. Chưa gì đã nghe dọa dẫm như thế em cũng hoang mang quá."
Thank bạn nhiều ^^

Mọi người ơi, cho mình hỏi, khi nộp hồ sơ có cần phải book tất tần tận những vé tàu, vé xe, vé máy bay giữa các chặng châu Âu ko hay chỉ cần cái booking đi và về của VNA cho SGN - Paris và Paris - SGN. Cám ơn.

Lần trước mình xin visa ở ĐSQ Italy họ yêu cầu phải có đầy đủ vé tàu, máy bay các chặng và booking khách sạn nữa. Bạn có thể nhờ các công ty du lịch làm cho mấy cái booking, cái này họ làm đơn giản lắm, book xong lại hủy ấy mà, hoặc book trên trang avia.vn , bạn book xong họ sẽ gửi confirmation tạm thời, mình dùng cái đấy cũng được :D Nhưng mà kinh nghiệm của mình là trong lịch trình bạn không nhất thiết phải ghi đầy đủ các chặng làm gì, ví dụ như ở Italy bạn đi Rome, Florence, Venice thì cũng không phải ghi hết ra , tự dưng tốn thêm mấy lần booking :D

Bạn ơi cho mình hỏi, gia đinh mình gồm 4 ngưởi dự định đi theo hành trình VN-Anh-Pháp-Tây ban nha-Ý-Anh-VN trong vòng 20 ngày. Đoạn bay VN sang London mình dự định không nghỉ đêm ở London mà đi tàu sang Paris ngay. Lúc gần về mình mới ở lại Anh. Mình phải làm Visa cả vào UK, Châu Âu nên cũng lo. Vì chặng đường qua nhiều nước, vé máy bay đi về VN-Anh-Vn thì ok rồi, nhưng nếu phải show hết cả những vé tàu ra thì phức tạp nhỉ vì mình phải mua đứt, nhỡ trượt Visa không trả lại vé tàu được thì chết. Vậy theo như cách bạn nói trên mình thấy hợp lý. Mình chỉ khai lịch trình đi Anh và Pháp thôi cũng ok chứ. Vậy khi ở trong Pháp mình chỉ khai ở Paris thôi (15 ngày chỉ ở Paris) liệu có bị đặt dấu hỏi không nhỉ, mình chỉ định ở Anh 5 ngày thôi. Như vậy mình chỉ đặt vé tàu London- Paris - London thôi là Ok nhỉ. Các bạn góp ý cho mình với.

@smileyha:

Mình nghĩ là bạn cứ làm đi. Đừng nghe mọi người hù. :)
Mình nói để bạn yên tâm, mình cũng từng xin visa, cũng gái (26 tuổi - ngày đó :p), cũng độc thân (ngày đó :p), cũng ko nhiều tài sản (giờ vẫn vậy :( ). & cuối cùng cũng xin đc visa bình thường.
Mình cũng nghe nhiều ng hù, nhưng mình nghĩ cứ thử thôi, ko đc thì ở nhà, chứ cứ bị hù hoài sao mà đi đâu. Nên mình làm hồ sơ, nộp & nhận visa. :)

Vấn đề của bạn bây giờ là:
1. Cái gì có liên quan đến tài sản, tiền bạc thì cứ chứng minh hết. Dư còn hơn thiếu. :)
2. Tự làm 1 lịch trình chi tiết, cụ thể. Điều này rất quan trọng vì nó chứng minh đc là bạn có khả năng tự đi du lịch. & bạn phải tự làm. Vì với điều kiện của bạn, có khả năng sẽ đc gọi đi phỏng vấn (vụ này hên xui) & khi đc phỏng vấn thì có cơ hội để mình thể hiện là mình hoàn toàn có khả năng tự đi. Khả năng đậu visa sẽ cao hơn nhiều.
3. Booking vé máy bay & khách sạn rõ ràng. Chính vì điều này thì bạn ko cần nêu tên ng bạn làm tourguide hay ở nhờ nhà bạn đó. Vì sẽ rắc rối thủ tục cho bạn đó & họ sẽ ko tin bạn có khả năng tự đi mà phải dựa dẫm bạn hoặc có nguy cơ trốn lại luôn. :)

Nói chung bạn lên website, họ yêu cầu gì bạn đáp ứng đầy đủ. Hồ sơ sạch sẽ, rõ ràng, rành mạch... thì sẽ đc. Cứ tự tin thử đi bạn nhé. Không thử thì sẽ không biết đc. Đừng nghe hù dọa sẽ ko hay. Không ai (kể cả người nhận hồ sơ) có thể đảm bảo bạn đậu hay rớt đc. Chỉ có nhân viên xét hồ sơ mới quyết định đc điều này cho bạn thôi. :)

Chúc bạn thành công.

Bạn ơi cho mình hỏi, gia đinh mình gồm 4 ngưởi dự định đi theo hành trình VN-Anh-Pháp-Tây ban nha-Ý-Anh-VN trong vòng 20 ngày. Đoạn bay VN sang London mình dự định không nghỉ đêm ở London mà đi tàu sang Paris ngay. Lúc gần về mình mới ở lại Anh. Mình phải làm Visa cả vào UK, Châu Âu nên cũng lo. Vì chặng đường qua nhiều nước, vé máy bay đi về VN-Anh-Vn thì ok rồi, nhưng nếu phải show hết cả những vé tàu ra thì phức tạp nhỉ vì mình phải mua đứt, nhỡ trượt Visa không trả lại vé tàu được thì chết. Vậy theo như cách bạn nói trên mình thấy hợp lý. Mình chỉ khai lịch trình đi Anh và Pháp thôi cũng ok chứ. Vậy khi ở trong Pháp mình chỉ khai ở Paris thôi (15 ngày chỉ ở Paris) liệu có bị đặt dấu hỏi không nhỉ, mình chỉ định ở Anh 5 ngày thôi. Như vậy mình chỉ đặt vé tàu London- Paris - London thôi là Ok nhỉ. Các bạn góp ý cho mình với.
M k biết các ĐSQ khác như thế nào nhưng 2 lần mình xin ở ĐSQ Pháp thì 1 lần họ k hỏi, 1 lần hỏi vé máy bay từ Pháp sang Ý nhưng bảo k chắc có vs mà vé là vé k hủy đc nên họ cg k làm khó, còn vé tàu thì họ hoàn toàn k hỏi luôn. Paris 15 ngày k thì hơi vô lí, ngoại trừ bạn đi thêm các vùng khác của Pháp như Nice, Toulouse, Rennes... Có thể nói là mình thuê xe tự lái (có bằng quốc tế thì hẵng nói cái này), xe tự lái cũng có thể đặt và hủy miễn phí trên trang web rentalcar đc đó. Bạn chú ý bên cái visa Anh phải là loại double hoặc multi thì bạn mới quay lại đc Anh để bay về Việt Nam nhé!

Mình định xin Visa đi Anh theo diện thăm thân, nhờ con trai học bên đó làm giấy mời, nghe nói là mời theo diện thăm thân được 6 tháng, nhưng họ có cho Mutiple không hay single thôi nhỉ? Còn ở Pháp 15 ngày thì mình cũng nói ngoài Paris sẽ đi thăm một vài TP, sẽ đặt book KS ở hai TP khác ngoài Paris nhưng vé tàu thì thôi không book nhỉ. Mình có hỏi các bạn làm du lịch các bạn ấy bảo có thể hủy vé tàu không mất gì, không biết họ có mẹo gì nhỉ?

Mình định xin Visa đi Anh theo diện thăm thân, nhờ con trai học bên đó làm giấy mời, nghe nói là mời theo diện thăm thân được 6 tháng, nhưng họ có cho Mutiple không hay single thôi nhỉ? Còn ở Pháp 15 ngày thì mình cũng nói ngoài Paris sẽ đi thăm một vài TP, sẽ đặt book KS ở hai TP khác ngoài Paris nhưng vé tàu thì thôi không book nhỉ. Mình có hỏi các bạn làm du lịch các bạn ấy bảo có thể hủy vé tàu không mất gì, không biết họ có mẹo gì nhỉ?

Nếu chị xin multiple và trong lịch trình, booking có chứng minh là chị ra vào UK nhiều lần thì họ sẽ cho multiple chị ah.
Lịch trình 15 ngày ở Paris thì việc họ nghi vấn là có thể. Nếu chị nói là đi thăm 1,2 thành phố nữa thì theo em cũng nên book vé máy bay chứ không nên book vé tàu vì booking vé máy bay hủy đơn giản hơn. Chị tham khảo thêm trang avia.vn, lần trước em cũng lấy cái booking của web đấy :)

@smileyha:

Mình nghĩ là bạn cứ làm đi. Đừng nghe mọi người hù. :)
Mình nói để bạn yên tâm, mình cũng từng xin visa, cũng gái (26 tuổi - ngày đó :p), cũng độc thân (ngày đó :p), cũng ko nhiều tài sản (giờ vẫn vậy :( ). & cuối cùng cũng xin đc visa bình thường.
Mình cũng nghe nhiều ng hù, nhưng mình nghĩ cứ thử thôi, ko đc thì ở nhà, chứ cứ bị hù hoài sao mà đi đâu. Nên mình làm hồ sơ, nộp & nhận visa. :)

Vấn đề của bạn bây giờ là:
1. Cái gì có liên quan đến tài sản, tiền bạc thì cứ chứng minh hết. Dư còn hơn thiếu. :)
2. Tự làm 1 lịch trình chi tiết, cụ thể. Điều này rất quan trọng vì nó chứng minh đc là bạn có khả năng tự đi du lịch. & bạn phải tự làm. Vì với điều kiện của bạn, có khả năng sẽ đc gọi đi phỏng vấn (vụ này hên xui) & khi đc phỏng vấn thì có cơ hội để mình thể hiện là mình hoàn toàn có khả năng tự đi. Khả năng đậu visa sẽ cao hơn nhiều.
3. Booking vé máy bay & khách sạn rõ ràng. Chính vì điều này thì bạn ko cần nêu tên ng bạn làm tourguide hay ở nhờ nhà bạn đó. Vì sẽ rắc rối thủ tục cho bạn đó & họ sẽ ko tin bạn có khả năng tự đi mà phải dựa dẫm bạn hoặc có nguy cơ trốn lại luôn. :)

Nói chung bạn lên website, họ yêu cầu gì bạn đáp ứng đầy đủ. Hồ sơ sạch sẽ, rõ ràng, rành mạch... thì sẽ đc. Cứ tự tin thử đi bạn nhé. Không thử thì sẽ không biết đc. Đừng nghe hù dọa sẽ ko hay. Không ai (kể cả người nhận hồ sơ) có thể đảm bảo bạn đậu hay rớt đc. Chỉ có nhân viên xét hồ sơ mới quyết định đc điều này cho bạn thôi. :)

Chúc bạn thành công.
Mình chỉ khai lịch trình đi loanh quanh ở Pháp thôi, thì có phải trình vé tàu đi lại trong nước Pháp ko? Ngoài ra mình định đi Ý nhưng ko khai trong này vì sợ mấy ông bà ĐSQ xoay .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back