What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Cảm ơn bác ạ. Em dù chưa nói chuyện với bác ấy nhưng trước mỗi lần giai em về nước em đều gửi quà cho gia đình bạn ấy rồi ạ. Với lại cũng đã email cảm ơn bác ý (mà chưa có hồi âm, ko biết có phải nó đã vinh dự trong spam mail rồi hay không).

Phần cuối cùng về việc email cho đại sứ quán thì em nên nhờ bác ý lúc nào được nhỉ? lúc mới nộp hồ sơ hay sau khi hồ sơ đã hoàn thành.

Em thì em khẳng định là em sẽ trở lại VN rồi. Nhà cửa công việc còn một đống ở đó, đang ở nhà sướng, chả phải lo nghĩ gì tự nhiên ở lại rồi sống vật vờ ăn bám như kiểu ngoài vòng pháp luật làm chi :D em chưa hâm ạ :"< -0__0

Mình thấy rất nhiều bạn bị từ chối hồ sơ với lý do không chắc chắn khả năng quay trở lại nước sở tại. Không phải họ nghĩ mình sẽ ở lại bất hợp pháp mà là họ cảm thấy mình có ý định định cư lại nước họ.

Chúc bạn may mắn nhé!

Last edited:

Bạn chưa bị hâm như bạn đã khẳng định trên diễn đàn :) nhưng cần phải khẳng định với phòng lãnh sự ở Sứ quán nhé, đừng quên điều quan trọng này ! Bạn @tra nói rất đúng đấy. Chính vì thế mà bạn nên "khoe" với họ nhà cửa công việc lương lậu để họ thấy rằng bạn chỉ có mục đích đi chơi thôi.
Bảo ông cụ tốt bụng ấy viết email cho sứ quán khi bạn đã nộp hồ sơ, trong thời gian chờ xét visa ấy. Có thể sau khi đã có giấy hẹn khoảng 1,2 ngày.
Bạn nói " lúc mới nộp hồ sơ hay sau khi hồ sơ đã hoàn thành " tôi chưa hiểu rõ ý lắm. Theo tôi biết thì hồ sơ phải hoàn thành mới được nộp và được nhận, sau đó lãnh sự sứ quán mới đưa cho bạn giấy hẹn đến ngày a, ngày b đến lấy kết quả. Chúc bạn may mắn nhé !

Chào các anh chị

Em chuẩn bị xin visa đi Châu u vào tháng 8, em rất lo lắng vì hồi xưa khi đi du học ở Anh, em đã tự xin visa du lịch đức và Pháp và bị từ chối 2 lần rồi, hic, hồi đó làm ko cẩn thận.

Bây giờ em dự định đi Hội thảo kết hợp du lịch. Em tham gia 2 cái hội thảo, 1 cái dài 4 ngày ở Thụy sỹ, sau đó đi du lịch tự do khoảng 11 ngày rồi dự 1 cái hội thảo tiếp theo dài 3 ngày tại tây ban nha. Hơn nữa, đây là 2 hội thảo em tham gia nghiên cứu cá nhân chứ ko liên quan đến công ty, chi phí tự chi trả hết. Vì thế em ko biết nên xếp loại visa gì nữa.

Em lo lắng nhiều nên cứ muốn tìm 1 công ty xin visa để làm, có nên ko ạ. Và hồ sờ của em sẽ phải kết hợp cả 2 kiểu xin visa du lịch và cả công tác đúng ko ạ?

Em cảm ơn các anh chị rất nhiều

Em chào cả nhà!!
em là lính mới xin cả nhà giúp em ah.
Em đọc hết tất cả nội dung rồi mà chưa ai như trường hợp của em.
Em xin trình bày để Anh Chị biết tư vấn giúp em ah.
Em được bạn( bạn trai mời qua du lịch Pháp từ ngày 12 tháng 4 đến ngày 18 tháng 5 này. Bạn em bảo xin lâu lâu chút, không thì muốn ở bao lâu tùy em.
Em dã nhận được thư mời của bạn em gửi về. Ghi rõ là em sẽ ở lại nhà của bạn em.
Và cả passport ( scan ) rồi ah.
Bạn em sẽ đài thọ chi phì ăn ở đi lại của em bên đó. Cho em hỏi bạn em cần phải có những giấy tờ bổ sung thế nào ah.. 2 đứa em mù tịt không biết phải làm thế nào.
Những hồ sơ sau, cái nào Ok hoặc chưa Ok, em mong mọi người chỉ giáo ah :

- Mỗi người điền đầy đủ hợp thức 02 tờ khai xin thị thực ngắn hạn. ( em đang viết ah) em có nên ghi đúng ngày như trong thư mời của bạn em gửi không ah? em đi dạng thăm thân đúng không ah
- 3 ảnh chứng minh thư mới chụp trên phông màu trắng, dán vào hai tờ khai (3,5 x 4,5) * em có rồi
- Hộ chiếu còn giá trị sử dụng ít nhất là trên 06 tháng so với thời hạn thị thực xin * em có bản mới thôi vì bản cũ khi em đi Nhật 3 năm về đã hết hạn,lúc làm lại tịch thu của em luôn rồi
- Những giấy tờ chứng minh hoàn cảnh xã hội nghề nghiệp : hợp đồng lao động và giấy nghỉ phép_ em có bảng song ngữ Anh _ Việt và sếp ký Ok) * em 27 tuổi chưa kết hôn nên không có giấy đăng ký kết hôn.
_Sổ hộ khẩu của Gia Đình và bằng lái xe 2 bánh em đang dịch và công chứng
- Giấy cam kết trở về sau khi đi làm việc do đương sự tự viết có xác nhận của cơ quan chủ quản sau đó dịch sang tiếng Anh hợăc tiếng Pháp.>> cái này bắt buộc phải làm ah??
- Giấy mời của phía Pháp* em đang giữ
- Giấy tờ chứng nhận tạm trú ở Pháp( em chỉ có passort của bạn em thôi..) còn cần những gì xin hướng dẫn giúp em ah
hoặc : đặt phòng khách sạn hay là các giấy tờ chứng minh nơI ở khác do phía mời cung cấp. hoặc : giấy đặt phòng khách sạn do người xin thị thực cung cấp : em ở lại nhà bạn em trong thời gian ở đó. mà em nghe mọi người nói vậy DSQ sẽ khó Ok hồ sơ của em vì em dễ ở lại.Giúp em phần này với
- Giấy tờ chứng nhận khả năng tài chính cho thời gian lưu lại :em chỉ có sổ tiết kiệm 300tr, một hợp đồng bảo hiểm nhân thọ của ACE mới đóng được 2 năm
- Vé máy bay có khảng định rõ ngày đi và ngày về cùng với bảo hiểm y tế, du lịch và hồi hương (mua ở mức bồi thường không dưới 35.000 USD) chỉ yêu cầu xuất trình khi thị thực xin được đồng ý." em sẽ mu ah

Xin cả nhà giúp em. Mục đíc của em là sang thăm bạn và Gia Đình xem thế nào, rồi tiến tới chứ em không muốn ở lại. Em không biết tiếng Pháp, một chút xíu tiếng Anh vì em là giáo viên dạy tiếng Nhật.

Xin giúp em với

Em chào cả nhà!!
em là lính mới xin cả nhà giúp em ah.
Em đọc hết tất cả nội dung rồi mà chưa ai như trường hợp của em.
Em xin trình bày để Anh Chị biết tư vấn giúp em ah.
Em được bạn( bạn trai mời qua du lịch Pháp từ ngày 12 tháng 4 đến ngày 18 tháng 5 này. Bạn em bảo xin lâu lâu chút, không thì muốn ở bao lâu tùy em.
Em dã nhận được thư mời của bạn em gửi về. Ghi rõ là em sẽ ở lại nhà của bạn em.
Và cả passport ( scan ) rồi ah.
Bạn em sẽ đài thọ chi phì ăn ở đi lại của em bên đó. Cho em hỏi bạn em cần phải có những giấy tờ bổ sung thế nào ah.. 2 đứa em mù tịt không biết phải làm thế nào.
Những hồ sơ sau, cái nào Ok hoặc chưa Ok, em mong mọi người chỉ giáo ah :

- Mỗi người điền đầy đủ hợp thức 02 tờ khai xin thị thực ngắn hạn. ( em đang viết ah) em có nên ghi đúng ngày như trong thư mời của bạn em gửi không ah? em đi dạng thăm thân đúng không ah
- 3 ảnh chứng minh thư mới chụp trên phông màu trắng, dán vào hai tờ khai (3,5 x 4,5) * em có rồi
- Hộ chiếu còn giá trị sử dụng ít nhất là trên 06 tháng so với thời hạn thị thực xin * em có bản mới thôi vì bản cũ khi em đi Nhật 3 năm về đã hết hạn,lúc làm lại tịch thu của em luôn rồi
- Những giấy tờ chứng minh hoàn cảnh xã hội nghề nghiệp : hợp đồng lao động và giấy nghỉ phép_ em có bảng song ngữ Anh _ Việt và sếp ký Ok) * em 27 tuổi chưa kết hôn nên không có giấy đăng ký kết hôn.
_Sổ hộ khẩu của Gia Đình và bằng lái xe 2 bánh em đang dịch và công chứng
- Giấy cam kết trở về sau khi đi làm việc do đương sự tự viết có xác nhận của cơ quan chủ quản sau đó dịch sang tiếng Anh hợăc tiếng Pháp.>> cái này bắt buộc phải làm ah??
- Giấy mời của phía Pháp* em đang giữ
- Giấy tờ chứng nhận tạm trú ở Pháp( em chỉ có passort của bạn em thôi..) còn cần những gì xin hướng dẫn giúp em ah
hoặc : đặt phòng khách sạn hay là các giấy tờ chứng minh nơI ở khác do phía mời cung cấp. hoặc : giấy đặt phòng khách sạn do người xin thị thực cung cấp : em ở lại nhà bạn em trong thời gian ở đó. mà em nghe mọi người nói vậy DSQ sẽ khó Ok hồ sơ của em vì em dễ ở lại.Giúp em phần này với
- Giấy tờ chứng nhận khả năng tài chính cho thời gian lưu lại :em chỉ có sổ tiết kiệm 300tr, một hợp đồng bảo hiểm nhân thọ của ACE mới đóng được 2 năm
- Vé máy bay có khảng định rõ ngày đi và ngày về cùng với bảo hiểm y tế, du lịch và hồi hương (mua ở mức bồi thường không dưới 35.000 USD) chỉ yêu cầu xuất trình khi thị thực xin được đồng ý." em sẽ mu ah

Xin cả nhà giúp em. Mục đíc của em là sang thăm bạn và Gia Đình xem thế nào, rồi tiến tới chứ em không muốn ở lại. Em không biết tiếng Pháp, một chút xíu tiếng Anh vì em là giáo viên dạy tiếng Nhật.

Xin giúp em với

Thông tin về lịch trình ngày đi và ngày về thì phải khớp với toàn bộ hồ sơ: giấy nghỉ phép, thư mời, vé máy bay, bảo hiểm du lịch, tờ khai xin thị thực. Sau khi có visa rồi bạn có thể thay đổi lịch trình miễn là trong giới hạn ngày mà visa bạn được cấp.

Nếu bạn đi theo trường hợp thăm người thân thì cần có giấy tờ bảo lãnh. Bạn của bạn ở bên Pháp cần tới tòa thị chính để làm giấy tờ này. Nếu bạn chỉ có thư viết tay thì mình sợ rằng tính thuyết phục sẽ không cao đâu.

Thông tin về lịch trình ngày đi và ngày về thì phải khớp với toàn bộ hồ sơ: giấy nghỉ phép, thư mời, vé máy bay, bảo hiểm du lịch, tờ khai xin thị thực. Sau khi có visa rồi bạn có thể thay đổi lịch trình miễn là trong giới hạn ngày mà visa bạn được cấp.

Nếu bạn đi theo trường hợp thăm người thân thì cần có giấy tờ bảo lãnh. Bạn của bạn ở bên Pháp cần tới tòa thị chính để làm giấy tờ này. Nếu bạn chỉ có thư viết tay thì mình sợ rằng tính thuyết phục sẽ không cao đâu.

Em cảm ơn Tra đã trả lời cho em ah.
Hiện tại em đang có tờ giấy : ATTESTATION DACCUEIl của bạn em gửi ah. có phải là giấy này không ah

Em cảm ơn Tra đã trả lời cho em ah.
Hiện tại em đang có tờ giấy : ATTESTATION DACCUEIl của bạn em gửi ah. có phải là giấy này không ah

Chuẩn rồi đó bạn. Bạn còn cần thêm bảng lương 3 tháng gần nhất hoặc bản thuế thu nhập cá nhân của người bảo lãnh.

Chuẩn rồi đó bạn. Bạn còn cần thêm bảng lương 3 tháng gần nhất hoặc bản thuế thu nhập cá nhân của người bảo lãnh.
Hôm nay em đã nhận được giấy bảng lương của bạn em, em sẽ in ra ah.
Cho em hỏi thêm có nhất định phải làm thẻ thẻ Visadebit hay VisaCard không ah.
Tại bạn em đã lo chi phí ăn ở cho em bên đó nên em cũng không phải mang theo tiền mặt nhiều.
Vậy ở phần này em sẽ làm sao ah.

Xin giúp em.

Hôm nay em đã nhận được giấy bảng lương của bạn em, em sẽ in ra ah.
Cho em hỏi thêm có nhất định phải làm thẻ thẻ Visadebit hay VisaCard không ah.
Tại bạn em đã lo chi phí ăn ở cho em bên đó nên em cũng không phải mang theo tiền mặt nhiều.
Vậy ở phần này em sẽ làm sao ah.

Xin giúp em.

Về lý thuyết thì khi bên kia đã đồng ý chi trả mọi chi phí cho chuyến đi trong giấy tờ bảo lãnh thì phía mình không cần phải chứng minh tài chính nhiều. Nhưng để cho chắc ăn thì tốt nhất, bạn có tài sản, thu nhập gì có thể chứng minh được thì cứ nộp cho DSQ.

Còn vụ thẻ visa hay master card thì theo mình bạn nên làm nhưng cũng không nhất thiết hạn mức chi tiêu quá cao đâu. Bạn có thể làm một trong hai loại thẻ này trên chính số tài khoản hiện tại bạn đang sử dụng.

Mọi người ơi em muốn hỏi 1 chút là nếu bạn em bên Hà Lan mời em ở lại nhà thì em cần cái thư mời (proof of sponsorship) đúng ko ạ? Cái thư mời này em có thể scan được ko ạ?
Với cả em muốn hỏi nữa là cái thư xin nghỉ phép thì chỉ cần xác nhận đồng ý của sếp thôi hay là phải của HRM của công ty ạ?
Em cảm ơn cả nhà!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,125
Latest member
johnauston54
Back