What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Bạn Neko mến,
Hồi năm 2011 một bạn của mình bảo lãnh Mẹ vợ và chị vợ qua Pháp 3 tháng, bị từ chối cấp thị thực, sau đó, bạn ấy viết 1 bưc thư thật thắm thiết, với tất cả tình cảm chân thật gởi qua email cho ông Tổng lãnh sự quán Cộng hòa Pháp tại VN. Hai ngày sau LSQ gọi điện báo gia đình đem hộ chiếu lên nhận visa.
Còn nước còn tát bạn Neko ơi, bạn nói bạn trai của bạn viết mail gởi thử xem.

Nội dung bức thư:
Giới thiệu tên bạn trai của bạn, đã làm hồ sơ mời bạn qua Pháp du lịch. Tên và số hộ chiếu của Neko.
Bạn nộp hồ sơ ngày nào?
Nhận kết quả từ chối cấp thị thực ngày nào?
Nay tôi viết đơn này liên lạc với ông để mong ông xem xét lại hồ sơ xin cấp thị thục của bạn gái tôi.

Trình bày trước đây bạn trai của bạn đã về VN thăm bạn 3 lần, năm nay vì lý do gì đó không về được nên mời bạn gái qua Pháp để dẫn bạn đi du lịch nhiều nơi ở xú Pháp, kể ra vài địa điểm (điều này đem lại lợi nhuận cho xứ Pháp, họ sẽ thích), đồng thời cũng muốn giới thiệu với gia đình biết mặt bạn gái và bạn gái biết mặt gia đình.

Tôi đã chuẩn bị phòng, lên kế hoạch du lịch, ......hy vọng sẽ đựoc đón tiếp bạn gái đến nhà.
Tôi dự định rất nhiều về chuyến thăm của bạn gái tôi.

Bây giờ mọi thứ sụp đổ , chúng tôi bất lực và chán nản.

Làm thế nào tôi có thể cung cấp cho ông sự bảo đảm , sự chắc chắn rằng bạn gái tôi sẽ được hỗ trợ đầy đủ bởi tôi trong chuyến thăm của cô ấy : vé, ăn ở và các khoản chi phí trong thời gian ở .

Làm thế nào tôi có thể đảm bảo rằng kỳ nghỉ của cô ấy chỉ là tạm thời , trong thời gian ở với tôi và gia đình.

Và cô ấy sẽ trở về Việt Nam trước khi visa hết hạn.

Đồng thời nêu ra những ràng buộc của Neko ở VN: Ba, Mẹ, công ăn việc làm.......
Nêu ra lý do vì sao Neko được Sếp duyệt cho nghỉ phép đến 3 tháng ( vì điều này hiếm thấy lắm nhé).
...........
Đối với tất cả những lý do trên , tôi mong ông xem xét lại hồ sơ của bạn gái tôi .

Hãy viết với tất cả tình cảm của con tim, hy vọng ông ấy đọc , xúc động, thông cảm, tin tưởng và sẽ có sự thay đổi.

Neko ơi, rất tiếc, mình không biết địa chỉ email của ông Tổng lãnh sự quán mới , bạn có thể đến Tổng lãnh sự quán hỏi trong trường hợp của bạn, bạn phải gởi thư cứu xét cho ai?

Chúc Neko gặp nhiều may mắn, sớm nhận được visa nhé.

Last edited:

Dạ e đọc hết 50 trag nhưg vì tc côg viẹc e lại mún thôg qua 1 dịch vụ để xin visa Pháp dạg du lịch thôi

Nhờ các a chị có từng sử dựng wa dịch vụ , chỗ nào uy tín thì pm cho e với. E ở tphcm ạ

Theo mình nghĩ thì nơi bạn sinh ra ko phải là vấn đề khiến bạn ko đc cấp visa.

Một vấn đề quan trọng là tài chính. Mặc dù bạn đã có người bảo lãnh nhưng bạn vẫn phải chứng minh tài chính và vấn đề thu nhập hàng tháng nữa.

Nếu bạn định khiếu nại hoặc nộp lại hồ sơ thì bạn phải có thêm những thông tin mới trong hồ sơ của bạn.

Mình nộp cả passport visa những lần về VN của bạn mình kèm theo bảng lương 3 tháng của bạn í (cái này không thấy ghi trong DS những giấy tờ cần nhưng mình vẫn nộp cho chắc ăn và LSQ cũng nhận luôn). Mình còn cẩn thận nộp cả chứng minh tài chính của mình vì mình có nói trong đơn xin visa là mình sẽ tự thanh toán tiền vé và chia sẻ 1 phần chi tiêu trong thời gian bên đó (sổ tiết kiệm 400tr, sao kê tài khoản ngân hàng có 30tr, bảng lương 3 tháng + xác nhận mức lương 8tr của công ty...). Hợp đồng lao động thì mình nộp bản hợp đồng gần nhất kí tháng 12 với thời hạn lao động không xác định.
Nhìn chung là mình làm hồ sơ theo hướng dư còn hơn thiếu do mình ở xa không tiện đi lại bổ sung giấy tờ. Cô nhận hồ sơ cũng bảo đủ lắm rồi (thậm chí cô ấy còn trả lại 1 vài giấy tờ mà theo cô ấy là không cần nữa). Nên tất cả những thông tin cần thì chắc chắn là đã đủ. Bây giờ thật sự cũng không biết lý do mà họ sợ mình trốn lại là gì nữa. Công việc ổn định (hợp đồng lao động dài hạn), tài chính cũng tạm ổn, bảo hiểm đã mua chứ không phải chỉ booking, lý do đi cũng rõ ràng (mình nộp kèm lá thư trình bày lý do mục đích chuyến đi là để thăm bạn mình do mọi năm bạn ấy đã về VN rồi nên năm nay muốn mời mình sang để mở mang tầm mắt do mình cũng học chuyên ngành Pháp văn ở đại học. Rồi còn để ghé thăm nơi mình sinh ra. Rồi còn vì ba mẹ mình đã từng đi 1 số nước châu Âu ngày trẻ nên mình cũng nuôi hi vọng được đi 1 lần cho biết...)Trong thư cũng nói rõ là chẳng việc gì mà mình vứt hết mọi thứ dày công gom góp ở VN để trốn chui trốn nhủi ở bên đó làm gì.
Mình thì đoán chắc là do họ thấy mình xin những 88 ngày nên đâm nghi ngờ (vì họ trả lại bản lịch trình chi tiết chuyến đi nên chắc họ không thấy là bạn mình vẫn đi làm trong suốt 2 tháng đầu mình ở bển. Bọn mình tranh thủ đi du lịch vào cuối tuần và trong suốt tháng cuối bạn mình được nghỉ phép thì mới đi chơi nhiều. Thời gian còn lại là mình tranh thủ trau dồi thêm tiếng Pháp với tìm hiểu cuộc sống bên đó xem có giống như những gì được học không thôi)

Bạn Neko mến,
Hồi năm 2011 một bạn của mình bảo lãnh Mẹ vợ và chị vợ qua Pháp 3 tháng, bị từ chối cấp thị thực, sau đó, bạn ấy viết 1 bưc thư thật thắm thiết, với tất cả tình cảm chân thật gởi qua email cho ông Tổng lãnh sự quán Cộng hòa Pháp tại VN. Hai ngày sau LSQ gọi điện báo gia đình đem hộ chiếu lên nhận visa.
Còn nước còn tát bạn Neko ơi, bạn nói bạn trai của bạn viết mail gởi thử xem.

Nội dung bức thư:
Giới thiệu tên bạn trai của bạn, đã làm hồ sơ mời bạn qua Pháp du lịch.
Bạn nộp hồ sơ ngày nào?
Nhận kết quả từ chối cấp thị thực ngày nào?
Nay tôi viết đơn này liên lạc với ông để mong ông xem xét lại hồ sơ xin cấp thị thục của bạn gái tôi.

Trình bày trước đây bạn trai của bạn đã về VN thăm bạn 3 lần, năm nay vì lý do gì đó không về được nên mời bạn gái qua Pháp để dẫn bạn đi du lịch nhiều nơi ở xú Pháp, kể ra vài địa điểm (điều này đem lại lợi nhuận cho xứ Pháp, họ sẽ thích), đồng thời cũng muốn giới thiệu với gia đình biết mặt bạn gái và bạn gái biết mặt gia đình.

Tôi đã chuẩn bị phòng, lên kế hoạch du lịch, ......hy vọng sẽ đựoc đón tiếp bạn gái đến nhà.
Tôi dự định rất nhiều về chuyến thăm của bạn gái tôi.

Bây giờ mọi thứ sụp đổ , chúng tôi bất lực và chán nản.

Làm thế nào tôi có thể cung cấp cho ông sự bảo đảm , sự chắc chắn rằng bạn gái tôi sẽ được hỗ trợ đầy đủ bởi tôi trong chuyến thăm của cô ấy : vé, ăn ở và các khoản chi phí trong thời gian ở .

Làm thế nào tôi có thể đảm bảo rằng kỳ nghỉ của cô ấy chỉ là tạm thời , trong thời gian ở với tôi và gia đình.

Và cô ấy sẽ trở về Việt Nam trước khi visa hết hạn.

Đồng thời nêu ra những ràng buộc của Neko ở VN: Ba, Mẹ, công ăn việc làm.......
Nêu ra lý do vì sao Neko được Sếp duyệt cho nghỉ phép đến 3 tháng ( vì điều này hiếm thấy lắm nhé).
...........
Đối với tất cả những lý do trên , tôi mong ông xem xét lại hồ sơ của bạn gái tôi .

Hãy viết với tất cả tình cảm của con tim, hy vọng ông ấy đọc , xúc động, thông cảm, tin tưởng và sẽ có sự thay đổi.

Neko ơi, rất tiếc, mình không biết địa chỉ email của ông Tổng lãnh sự quán mới , bạn có thể đến Tổng lãnh sự quán hỏi trong trường hợp của bạn, bạn phải gởi thư cứu xét cho ai?

Chúc Neko gặp nhiều may mắn, sớm nhận được visa nhé.

Bettiti ơi, Cám ơn bạn nhiều lắm nhé. Bữa giờ đúng là suy sụp tinh thần luôn. Đọc xong bài viết của bạn thấy có tinh thần tát nước tiếp rồi :D Bạn mình cũng định viết mail cho LSQ để mong họ cứu xét. Mình sẽ dựa theo hướng dẫn của bạn mà viết mail vậy. Nhưng mình tìm trên website thì chỉ có email chung : info@.... chứ không có email của ông tổng lãnh sự. hjx. Mà trên đơn từ chối thì họ bảo mình gửi thư phản đối đến ban cứu xét ở tận Pháp cơ. Nên bây giờ cũng băn khoăn quá.

Mình chưa từng làm visa UK nên trả lời cho bạn theo hiểu biết của mình nhé.

1. Nếu sếp bạn đã đồng ý cho bạn nghỉ 3 tuần và bạn có giấy tờ chứng minh thì nếu họ có thắc mắc thì bạn cứ giải thích thôi. Không có j phải lo lắng cả. Nếu họ có kiểm tra với phía công ty thì bạn cũng có j phải lo đâu. --> Trong đơn xin nghỉ phép, chỉ cần nêu lý do nghỉ phép chung chung là đi du lịch/thăm bạn bè hay có cần nêu cụ thể là sẽ Anh thăm bạn trai? Vì mình chỉ nói vs sếp là đi thăm bạn ở châu Âu, nên sợ bên LSQ gọi điện cho sếp hỏi chi tiết, mà mình ko nói với sếp lại thành ra mình ko thành thật. Sry nếu câu hỏi của mình hơi gà nhé

2. Nếu họ yêu cầu nộp hộ khẩu thì bạn phải nộp rồi. Còn về thông tin về gia đình thì bạn cứ khai báo thôi. Việc bạn lo chi phí cho em trai đi học có nhất thiết phải nói không? (bạn là người có thu nhập chính trong gia đình ???) --> Đúng là mình là ng có thu nhập chính trong gd, thật ra ngoài em trai mình phải chu cấp cho cả ba mẹ mình nữa cơ, nhưng những việc này đâu ai chứng minh được. Lý do mình boăn khoăn có nên đề cập đến vc này là để họ thấy mình có những ràng buộc chặt chẽ vs gia đình ở VN, ko việc gì pải ở lại bên đó cả :)

3. Đúng là để bảo lãnh được thì phía bên kia phải đáp ứng được một số yêu cầu của Tòa thị chính nên bạn bên Anh phải lên Tòa thị chính để tìm hiểu thông tin thôi. Trong trường hợp không có bảo lãnh thì bạn nên chuẩn bị một sổ tiết kiệm từ bây giờ thôi. Với thu nhập tốt như bạn thì khả quan đó --> Vậy nên mình mới đợi bf xin việc rồi mới làm thủ tục bảo lãnh cho an toàn vì mình nghe nói visa dạng du lịch tự túc vào ANh rất khó (nghe nói thôi, mình ko rõ).
Hôm qua mình vừa gặp 1 chị đã có kinh nghiệm xin visa đi ANh năm 2009, theo dạng thăm thân (thăm bf) nhưng chị í tự lo toàn bộ chi phí (zai chỉ cho chị í ở nhờ nhà zai). Theo chị kể, hồ sơ của chị lúc đó rất perfect, cuối cùng DSQ đánh rớt vs lý do "ko thấy bằng chứng chứng minh mối quan hệ của 2ng là boy friend - girl friend, nên lý do chị này xin sang Anh thăm bạn kia là ko thật". Sau chị í phải in toàn bộ email liên lạc, nội dung chat, hìnhh ảnh đi chơi chung khi zai về VN, nói chung là tất tần tật liên quan, rồi bay ra HN xin khiếu nại. May mắn thay cuối cùng chị í pass và có visa.

Điều này làm mình boăn khoăn lần nữa,vì mình vs bf hiện tại chỉ mới gặp nhau vài tháng, không biết bên LSQ ngta có đặt câu hỏi "mối quan hệ đã đủ thân thiết đến mức phải sang thăm gia đình bạn trai". Hay là nên khai báo dạng friend bình thường thôi ah?
Bản thân mình vẫn nghiêng về phương án là boy friend hơn, vì mình nghĩ thành thật sẽ tốt hơn. Mọi người có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình nhé. *****Big hug* :">

Giúp e với a chị:
Bác e làm cái thư mời thăm thân mẫu 66-68 đảm bảo tài chính gì đó ( e làm visa theo mẫu thăm thân ở Đức), nhưng sở ngoại kiều bên đó không chấp nhận với lý do bác e không đứng tên căn nhà mà dự định mời e qua ở ( Căn nhà đó do vợ bác đứng tên, mà cái khổ là vợ chồng theo kiểu không trên giấy tờ giống kiểu jolie với brad pitt ấy) có cách nào giải quyết không mấy a chị? giúp e với e đặt hẹn ngày 2-5 này mà không có giấy mời đó coi như toi hix hix
Cám ơn a chị đã giúp e

Bettiti ơi, Cám ơn bạn nhiều lắm nhé. Bữa giờ đúng là suy sụp tinh thần luôn. Đọc xong bài viết của bạn thấy có tinh thần tát nước tiếp rồi :D Bạn mình cũng định viết mail cho LSQ để mong họ cứu xét. Mình sẽ dựa theo hướng dẫn của bạn mà viết mail vậy. Nhưng mình tìm trên website thì chỉ có email chung : info@.... chứ không có email của ông tổng lãnh sự. hjx. Mà trên đơn từ chối thì họ bảo mình gửi thư phản đối đến ban cứu xét ở tận Pháp cơ. Nên bây giờ cũng băn khoăn quá.

Bạn gọi điện tới ĐSQ hỏi xem gửi thư cho ai. Theo mình, bạn nên nộp thêm lịch trình chuyến đi nữa nhé. Chúc bạn may mắn!

Hôm qua mình vừa gặp 1 chị đã có kinh nghiệm xin visa đi ANh năm 2009, theo dạng thăm thân (thăm bf) nhưng chị í tự lo toàn bộ chi phí (zai chỉ cho chị í ở nhờ nhà zai). Theo chị kể, hồ sơ của chị lúc đó rất perfect, cuối cùng DSQ đánh rớt vs lý do "ko thấy bằng chứng chứng minh mối quan hệ của 2ng là boy friend - girl friend, nên lý do chị này xin sang Anh thăm bạn kia là ko thật". Sau chị í phải in toàn bộ email liên lạc, nội dung chat, hìnhh ảnh đi chơi chung khi zai về VN, nói chung là tất tần tật liên quan, rồi bay ra HN xin khiếu nại. May mắn thay cuối cùng chị í pass và có visa.

Điều này làm mình boăn khoăn lần nữa,vì mình vs bf hiện tại chỉ mới gặp nhau vài tháng, không biết bên LSQ ngta có đặt câu hỏi "mối quan hệ đã đủ thân thiết đến mức phải sang thăm gia đình bạn trai". Hay là nên khai báo dạng friend bình thường thôi ah?
Bản thân mình vẫn nghiêng về phương án là boy friend hơn, vì mình nghĩ thành thật sẽ tốt hơn. Mọi người có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình nhé. *****Big hug* :">

1. Bạn cứ làm theo mẫu của công ty thôi (Annual Leave & Unpaid Leave) Khi gọi điện tới công ty mình, họ đã hỏi những thông tin sau: Công ty có nhân viên tên là Trà làm ở phòng ... ko? Công ty đồng ý cho nhân viên nghỉ dài ngày như vậy à? Hết! Chứ còn mình đi đâu, làm j là việc của mình chứ, công ty sao quản lý đc.
2. Theo ý kiến của mình nếu bạn là ng có thu nhập chính trong gia đình thì đó chưa chắc đã là sự rằng buộc của bạn tại VN mà có thể nó lại là động cơ cho bạn muốn định cư ở nước ngoài. Tỷ giá tiền bên đó quy đổi ra tiền VN cao nên bạn có thể gửi về :) Mà cái j đã không chứng minh được thì có nhất thiết phải nói.
3. Bạn kiểm tra lại website của ĐSQ xem họ có cấp visa du lịch không nhé.
4. Đúng là hiện giờ mình thấy rất nhiều ĐSQ châu âu bắt chứng minh mối quan hệ, chắc họ sợ mình qua đó rồi tìm cách định cư lại nên nếu bạn đi theo dạng bảo lãnh thì chứng mình cho họ thấy thôi

Last edited:

Bạn gọi điện tới ĐSQ hỏi xem gửi thư cho ai. Theo mình, bạn nên nộp thêm lịch trình chuyến đi nữa nhé. Chúc bạn may mắn!

Mình có làm lịch trình chi tiết chuyến đi rồi mà cô nhận hồ sơ trả lại đó bạn Tra ơi. hjx. Cô ấy thậm chí còn ghi sai thông tin mình khai những 2 lần, mình phải nhắc cô ấy sửa lại nữa cơ. Thật đúng là pó tay luôn.
Mình cũng gọi lên LSQ để hỏi rồi, họ bảo gửi email về phòng thị thực. Địa chỉ email thì lên website tìm. hjx. Mình lên website thì thấy có 2 địa chỉ email : info@.... và visas.ho-chi-minh-ville-fslt@........ (nhưng hình như cái này chỉ để gửi câu hỏi thôi).
Mình có nên gửi mail cho cả hai địa chỉ này không nhỉ. Hỏi thì họ không trả lời, bảo là không đưa thêm bất cứ thông tin nào. haizzzz

Mình có làm lịch trình chi tiết chuyến đi rồi mà cô nhận hồ sơ trả lại đó bạn Tra ơi. hjx. Cô ấy thậm chí còn ghi sai thông tin mình khai những 2 lần, mình phải nhắc cô ấy sửa lại nữa cơ. Thật đúng là pó tay luôn.
Mình cũng gọi lên LSQ để hỏi rồi, họ bảo gửi email về phòng thị thực. Địa chỉ email thì lên website tìm. hjx. Mình lên website thì thấy có 2 địa chỉ email : info@.... và visas.ho-chi-minh-ville-fslt@........ (nhưng hình như cái này chỉ để gửi câu hỏi thôi).
Mình có nên gửi mail cho cả hai địa chỉ này không nhỉ. Hỏi thì họ không trả lời, bảo là không đưa thêm bất cứ thông tin nào. haizzzz

Bạn cứ gửi email theo như hướng dẫn, gửi cả 2 điạ chỉ và nói bạn bên Pháp cc cho bạn để bạn biết thông tin nhé.
Mình đã từng viết thư lên địa chỉ info của ĐSQ Bỉ và họ có trả lời tất cả các vấn đề liên quan tới visa.
Lần này người đọc cái thư đó là người Pháp chứ không phải mấy người VN nên bạn scan, nộp thêm tất cả giấy tờ.
Hầu hết các chị ở ĐSQ chẳng hướng dẫn j đâu, toàn bảo lên website mà đọc. Bạn có 15 ngày để viết thư khiếu nại nên chuẩn bị lý lẽ thuyết phục thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,185
189,946
Latest member
Ngvanvuong
Back