What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Các bác cho em hỏi là hnay em vừa lên đấy nộp hồ sơ, lăn vân tay ....
Giờ mình về đợi Visa hay là còn phỏng vấn tiếp??

Cái này thì tùy ĐSQ bạn ạ. Mình làm visa bên ĐSQ Ý thì hôm trước nộp hsau chị nhân viên đã gọi điện để bổ sung thêm giấy tờ và hẹn phỏng vấn. Cơ mà pv cũng đơn giản lắm. Cũng có n trg hợp thì chỉ lên nộp rồi hsau lên lấy luôn thôi.

Xin chào mọi người ạ. Em đang trong quá trình làm hồ sơ xin visa Pháp. Có một số vướng mắc mong mọi người giúp đỡ:
1. Em đã có chú ( em trai của ba) gửi Attestation d'accueille về. Trong tờ khai , lịch trình em đều ghi chỉ đi 16 ngày từ 15/7 tới 30/7 nhưng không biết sao chú em lại ghi trong Attestation tiếp đón tới tận 3 tháng ( 15/7 tới 15/10). Việc này có ảnh hưởng không ạ? Em đang rất lo lắng.
2. Người mời là chú nhưng ở mục 35 em chỉ thấy ghi là Vợ chồng, con cái, cháu ( ông bà ) thôi nên em định không khai vào đây. Có được không ạ ?
Vài thắc mắc rất mong mọi người chỉ giúp. Em đang rất lo lắng và hoang mang. Em xin cảm ơn.

Xin chào mọi người ạ. Em đang trong quá trình làm hồ sơ xin visa Pháp. Có một số vướng mắc mong mọi người giúp đỡ:
1. Em đã có chú ( em trai của ba) gửi Attestation d'accueille về. Trong tờ khai , lịch trình em đều ghi chỉ đi 16 ngày từ 15/7 tới 30/7 nhưng không biết sao chú em lại ghi trong Attestation tiếp đón tới tận 3 tháng ( 15/7 tới 15/10). Việc này có ảnh hưởng không ạ? Em đang rất lo lắng.
2. Người mời là chú nhưng ở mục 35 em chỉ thấy ghi là Vợ chồng, con cái, cháu ( ông bà ) thôi nên em định không khai vào đây. Có được không ạ ?
Vài thắc mắc rất mong mọi người chỉ giúp. Em đang rất lo lắng và hoang mang. Em xin cảm ơn.

Linhmeou ui, chú của bạn mời 3 tháng, bạn xin visa 16 ngày, tốt, không ảnh hưởng gì. Nếu LSQ cấp visa sẽ dựa theo số ngày bạn ghi trong tờ đơn xin thị thực.
Mục 35 (quan hệ họ hàng giữa bạn và người mời) bạn cần phải đánh dấu, có ô CHÁU dành cho bạn đó.

Linhmeou ui, chú của bạn mời 3 tháng, bạn xin visa 16 ngày, tốt, không ảnh hưởng gì. Nếu LSQ cấp visa sẽ dựa theo số ngày bạn ghi trong tờ đơn xin thị thực.
Mục 35 (quan hệ họ hàng giữa bạn và người mời) bạn cần phải đánh dấu, có ô CHÁU dành cho bạn đó.
Bạn ơi vậy tức là mình sẽ đánh dấu vào ô Child và sau đó ngay phần chấm chấm sẽ ghi Niece ( cháu gái ) để giải thích đúng không bạn? Vì grandchild là cháu của ông bà và Người phụ thuộc thấy cũng không hợp lí :D
Thêm một câu hỏi nữa hơi phức tạp là chú mình trước giờ chưa có thư từ hay giấy tờ gì để chứng minh 2 chú cháu là người thân theo yêu cầu lãnh sự cả. Vậy phải làm sao ?
Thật sự là tình huống khá rối rắm. Mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp . Xin cám ơn

Last edited:

Xin phép cho mình hỏi:

Nếu mình xin visa đi Đức thăm bf thì có cần chứng minh mối quan hệ bằng hình ảnh thư từ gì không? Và nếu bf mình cũng có mặt tại VN trong thời điểm mình làm visa thì mình dẫn bf lên DSQ luôn thì có khả năng cao hơn hog?

Không cần chứng minh thư từ ảnh ọt gì đâu bạn ạ, khi thu hồ sơ họ chỉ hỏi vài câu cơ bản thôi chứ không đi vào chi tiết đâu. Còn việc bạn trai đi cùng vào ĐSQ thì có thể cũng là lợi thế và tốt hơn là không, tuy nhiên nó cũng không phải là một đảm bảo chắc chắn cho việc có visa vì mình biết có trường hợp cả bạn trai và bố mẹ bạn trai tới khiếu nại kết quả nhưng vẫn bị từ chối đấy. Có 1 lần mình vào nộp hồ sơ cũng bạn trai nhưng họ không hỏi han đến bạn mình một câu nào cả và thậm chí cũng không phỏng vấn gì hết luôn.

Bạn ơi vậy tức là mình sẽ đánh dấu vào ô Child và sau đó ngay phần chấm chấm sẽ ghi Niece ( cháu gái ) để giải thích đúng không bạn? Vì grandchild là cháu của ông bà và Người phụ thuộc thấy cũng không hợp lí :D
Thêm một câu hỏi nữa hơi phức tạp là chú mình trước giờ chưa có thư từ hay giấy tờ gì để chứng minh 2 chú cháu là người thân theo yêu cầu lãnh sự cả. Vậy phải làm sao ?
Thật sự là tình huống khá rối rắm. Mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp . Xin cám ơn
Nếu không có giấy tờ chứng minh quan hệ chú cháu thì mình không đánh dấu vào mục 35.
Nhưng trong Attestation d'acceuil và thư mời (viết tay) chú của bạn ghi như thế nào? (bảo lãnh cho ai? mời ai?)
Theo mình LSQ chủ yếu xem mình:
_Có đủ khả năng tài chánh để đi du lịch hay không? (tiền trong thẻ có ít nhất 50 euros x số ngày đi du lịch)
_ Có những ràng buộc ở Việt Nam để mình quay về trước khi hết hạn visa: tiền trong sổ tiết kiệm, đứng tên (nhà, đất, xe, .......), công việc làm, học hành, những người thân thuộc........
Số tiền có trong thẻ và sổ tiết kiệm cần phải hợp lý, có khi lSQ yêu cầu giải thích nguồn tiền có từ đâu? nhất là bạn còn trẻ mới đi làm bán thời gian.

Last edited:

Nếu không có giấy tờ chứng minh quan hệ chú cháu thì mình không đánh dấu vào mục 35.
Nhưng trong Attestation d'acceuil và thư mời (viết tay) chú của bạn ghi như thế nào? (bảo lãnh cho ai? mời ai?)
Theo mình LSQ chủ yếu xem mình:
_Có đủ khả năng tài chánh để đi du lịch hay không? (tiền trong thẻ có ít nhất 50 euros x số ngày đi du lịch)
_ Có những ràng buộc ở Việt Nam để mình quay về trước khi hết hạn visa: tiền trong sổ tiết kiệm, đứng tên (nhà, đất, xe, .......), công việc làm, học hành, những người thân thuộc........
Số tiền có trong thẻ và sổ tiết kiệm cần phải hợp lý, có khi lSQ yêu cầu giải thích nguồn tiền có từ đâu? nhất là bạn còn trẻ mới đi làm bán thời gian.

Trong attestation thì chú ghi mình là Nièce. Nhưng nếu không có giấy tờ chứng minh thì thôi chắc mình sẽ không điền vào mục 34,35 luôn. Tiền trong tài khoản mình cũng để vừa đủ số ngày đi du lịch thôi. Mình còn đang học đại học và cũng đã xin giấy xác nhận của nhà trường rồi. Hồ sơ của mình chỉ có nhiêu đó làm tin thôi nhưng cũng thử liều một phen :D . Cám ơn bạn ^_^

Mình đang học ở Đức, muốn làm visa mời bố mẹ sang chơi mà lận đận quá :( .
Chuyện là năm ngoái bố mẹ mình cũng xin visa Thụy Điển 1 lần rồi mà bị từ chối. Lý do là vì lúc đấy mình ko mời được (lúc đấy mình cũng học ở Thụy Điển, chương trình của mình kiểu mỗi năm 1 nước thế), nhờ bạn mình mời thì người ta bảo quan hệ ko rõ ràng (lúc bảo cháu lúc bảo con nuôi:(), và người mời chứng minh tài chính nên nhà mình ko cung cấp chi tiết giấy tờ về kinh tế cũng như công việc của bố mẹ,... Nói chung lúc đấy cũng chưa có kinh nghiệm làm visa nên chủ quan làm qua loa, nộp đúng những giấy tờ họ yêu cầu thôi chứ ko nộp thêm để chứng minh ràng buộc ở VN, tại nghĩ bố mẹ sang chơi 2 tuần rồi về thôi mà, có j đâu... Cuối cùng tình ngay lý gian, nhận được cái thư từ chối dài ngoằng của đại sứ quán Thụy Điển mà như bị tát vào mặt...
Năm nay mình vẫn muốn mời bố mẹ sang chơi, mà ở Đức thì biết chắc là mình có thể mời được nên mình đã làm giấy mời gửi về. Lần này chuẩn bị giấy tờ rất cẩn thận: vốn dĩ bố mẹ mình đi làm nhà nước, công việc ổn định, chứng minh tài chính đầy đủ (sổ tiết kiệm, nhà, xe,..) Có lẽ lỗ hổng lớn nhất trong hồ sơ của bố mẹ mình là cái dấu từ chối của ĐSQ Thụy Điển to uỵch trong hộ chiếu (ko to đến thế nhưng trong mắt mình nó bị phóng đại gấp mấy lần) Càng đọc ở đây thì càng thấy hoang mang...
Liệu có cơ hội nào cho bố mẹ mình có thể được cấp visa ko hả mọi người?

Bạn justalie ơi, đã có nhiều trường hợp xin visa ở DSQ nước này bị từ chối rồi sau đó được cấp visa ở nước khác khi hồ sơ được chuẩn bị kỹ càng hơn, đầy đủ và thuyết phục hơn.
Chúc gia đình bạn gặp nhiều may mắn như ý nhé!

Huhu công ty mình làm giải thể rồi, bây giờ thành ra thất nghiệp thì xin vi sa mình nghĩ khó mà đậu lắm. Vé máy bay khứ hồi trước đó mình đã mua rồi, tất cả đều ok mỗi cái bây h ko có việc làm thôi.

Mình đã tính tới trường hợp nhờ công ty của người quen làm giúp giấy tờ chứng minh là đang đi làm, có điều không biết LSQ có thể điều tra ra cái vụ bảo hiểm/thuế má này nọ gì không.Chứ còn trường hợp gọi điện hay đến thẳng công ty là chuyện nhỏ.

Ai đã xin vi sa Hà Lan thành công thì cho mình xin cái lịch trình tham khảo nhé.

Thanks mọi ngừoi :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back