What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Ôi ôi, vậy mình can luôn bạn ko cần thư mời mủng gì hết, apply du lịch tự túc nhé! Mình có linh cảm là bạn sẽ có visa Pháp vì bạn đã có visa Úc rồi mà. Có gì cứ hỏi mình vì mình cũng làm tự túc mà. Hộ khẩu phải dịch nhé!

Thanks Smallgirl nhiều nhiều nhé
bạn ơi, vậy đi tự túc vậy thì trong thư gửi đại sứ quán mình nên ghi thế nào đây? có cần phải ghi lịch trình gì ko?
trong fần "member state of destination" thì mình chỉ ghi Pháp thôi hay sao? (vì mình dự định đi qua Ý và Bỉ nữa)
À, với lại mình đọc trong phần yêu cầu "Các bản sao phải là cỡ giấy A4", vậy tức là sổ hộ khẩu photo copie với cả passport đều phải để bản A4 cả ah?

Với cho mình hỏi thêm, đi tự túc vậy thì 3k$ đủ ko bạn (tổng chi phí gồm tiền vé mb)? :D

Đúng là những trường hợp trẻ và ít rằng buộc như chị em mình thì nó may rủi rất nhiều, như chị khi xin thì 23t,khai là làm việc cho cty gđ (thực tế c làm chỗ khác nhg k xin đc xác nhận), độc thân, ngoài sổ tk thì k sở hữu tài sản gì nữa, nói chung là tới các cty chuyên visa còn k dám nhận làm cho, ấy thế mà chị xin đc visa tự túc, k người bảo lãnh đấy! Tiếp thêm cho e niềm tin bằng TH của chị thôi chứ cũng k giúp gì đc em nữa.
chị smallgirl ơi huhu, chị có sđt hay bất kỳ thông tin cá nhân nào em có thể liên lạc được ko ạ? em gửi chị inbox rồi. Chả là bọn em l62n đầu xin visa, lúng túng chuyện thư mời sao cho hợp lý, cảm động mà vẫn lịch sự , chứ ko phải kiểu van xin.

Ng yêu em viết xong thư rồi, nhưng em thấy vẫn còn ngắn và chưa rõ ràng, chị có thể đọc và cho ý kiến giúp em đc ko ạ? em chờ tin chị nhiều :D

Các bạn cho mình hỏi. Con trai mình dự tính lúc đầu apply visa từ UK sang Pháp vì muốn sang Pháp trước rồi mới qua Ý sau. Nhưng do một vài trục trặc nên sau đó cháu phải Apply qua ĐSQ Ý tại UK. Theo mình hiểu vì Visa do Ý cấp nên bắt buộc cháu phải bay đến Ý trước. Vậy ngay trong ngày bay đến Ý, cháu lại tiếp tục nối chuyến bay ngay sang Pháp thì có vấn đề gì không? Hoặc nếu không bay được trong ngày thì bay sang Pháp vào ngày hôm sau cũng ok chứ? Vì mình đang tiến hành đặt vé, đặt ks cho cháu nên băn khoăn quá, mong mọi người giúp đỡ.

Theo tôi hiểu và qua kinh nghiệm, khi đã có visa vào ý, bạn có thể đến bất cứ nước nào trong khối schengen. Chẳng hạn, bạn có thể đi tàu qua Pháp rồi mới đến ý chứ không nhất thiết phải bay đến ý trước.

Chỉ cần chuẩn bị trả lời một số câu hỏi khi gặp anh biên phòng nào dở chứng nó hỏi vài câu mang tính thủ tục thôi, ví dụ: tại sao mày lại bay đến Pháp trước??

Thanks Smallgirl nhiều nhiều nhé
bạn ơi, vậy đi tự túc vậy thì trong thư gửi đại sứ quán mình nên ghi thế nào đây? có cần phải ghi lịch trình gì ko?
trong fần "member state of destination" thì mình chỉ ghi Pháp thôi hay sao? (vì mình dự định đi qua Ý và Bỉ nữa)
À, với lại mình đọc trong phần yêu cầu "Các bản sao phải là cỡ giấy A4", vậy tức là sổ hộ khẩu photo copie với cả passport đều phải để bản A4 cả ah?

Với cho mình hỏi thêm, đi tự túc vậy thì 3k$ đủ ko bạn (tổng chi phí gồm tiền vé mb)? :D

- Thư gửi thì bạn chỉ trình bày là có sở thích đi du lịch, và Pháp là địa điểm nổi tiếng, nhiều người muốn tới, bạn ko ngoại trừ, đại loại là như thế, bạn có thể qua topic của a Nam River download mẫu thư mà nhóm anh ý viết bằng Tiếng Anh.
- Lịch trình thì lại là một tờ khác, ghi thời gian, rồi địa điểm theo bảng biểu cho dễ quan sát. Với mình thì mỗi thứ mình làm có chưa tới 1 trang, ngắn gọn lắm.
- Trong tờ khai bạn cũng ghi cả các nước bạn tới như trong plan trip bạn làm nữa nhé! Bạn cứ nên để cả khổ A4, cắt đi nửa cũng k để làm gì mà.
- theo quy định của ĐSQ thì tài khoản min là 5000$ nhưng cũng có nhiều người mình biết đã có visa khi tk k đủ 5000$ vẫn có visa.
- Mùa này theo mình là bắt đầu đông người xin vs nên bạn nên tính từ ngày gọi điện tới khi đc nộp hồ sơ có khi phải 1 tuần hoặc hơn đó.

@day_dreamer: chị k nhận đc tin nhắn nào trên này em à. Để chị inbox e sđt!

- Thư gửi thì bạn chỉ trình bày là có sở thích đi du lịch, và Pháp là địa điểm nổi tiếng, nhiều người muốn tới, bạn ko ngoại trừ, đại loại là như thế, bạn có thể qua topic của a Nam River download mẫu thư mà nhóm anh ý viết bằng Tiếng Anh.
- Lịch trình thì lại là một tờ khác, ghi thời gian, rồi địa điểm theo bảng biểu cho dễ quan sát. Với mình thì mỗi thứ mình làm có chưa tới 1 trang, ngắn gọn lắm.
- Trong tờ khai bạn cũng ghi cả các nước bạn tới như trong plan trip bạn làm nữa nhé! Bạn cứ nên để cả khổ A4, cắt đi nửa cũng k để làm gì mà.
- theo quy định của ĐSQ thì tài khoản min là 5000$ nhưng cũng có nhiều người mình biết đã có visa khi tk k đủ 5000$ vẫn có visa.
- Mùa này theo mình là bắt đầu đông người xin vs nên bạn nên tính từ ngày gọi điện tới khi đc nộp hồ sơ có khi phải 1 tuần hoặc hơn đó.

ah, không bạn, CMTK thì mình làm nhiều hơn. Còn 3k$ là chi phí dự trù du lịch mình hỏi trước để biết mà đem theo thôi. Mình hơi ngại mang tiền đi nhiều :(
Bạn còn mẫu plan trip không? nếu được cho mình xin với
Phần đặt phòng khách sạn, mình thấy người ta đòi phải có bản chính. Mình tính lên bo oking.com để đặt, nhưng hình như sẽ gửi qua mail điện tử rồi in ra thôi, như vậy thì ổn chứ?
thanks bạn nhiều nhé :)

Cho mình hỏi Hợp đồng lao động, giấy đồng ý cho nghỉ phép, bảng lương (đã có dấu công ty) khi nộp cho LSQ đều phải đem dịch công chứng hết à, đem bản gốc cho họ xem rồi đem về (khỏi dịch công chứng có được không)? Vì mình thấy LSQ Hà Lan chỉ yêu cầu tài liệu có dấu * (như là sổ hộ khẩu...thì mới là có dịch) còn 3 cái mình đề cập phía trên thì không thấy dấu *.

Mình có thẻ tín dụng nhưng VCB đòi phí xác nhận hạn mức là 50k/thẻ, thấy mắc quá đáng nên mình tính không làm xác nhận luôn.Có cách nào khác cho họ thấy mình có thẻ credit đàng hoàng/có cần thiết cái vụ này không ta?

Thanks mọi người

Mọi người ơi cho em hỏi xíu nữa :
1) Cách sắp xếp hồ sơ cho dễ đọc và kiểm tra . Mọi người hay sắp thứ tự thế nào ạ?

2) Trong tờ khai Schengen , mục 23 : Member state of first entry. Theo như vé MB em book em sẽ quá cảnh ở Paris, vậy mục này điền là France hay Holland mới đúng ạ ( em đến Hà Lan)

3) Có ai có form tờ khai điền trên PDF được ko ạ? Em convert ra Word mà lúc điền bị nhảy chữ quá
Em đọc tầng 2 có file nén trên mediafire của anh Namriver nhưng khi nhấp vào thì file đã bị gỡ bỏ rồi ạ . Mọi người có thì cho em xin nhé!
Em cảm ơn rất nhiều ạ!

Cho mình hỏi Hợp đồng lao động, giấy đồng ý cho nghỉ phép, bảng lương (đã có dấu công ty) khi nộp cho LSQ đều phải đem dịch công chứng hết à, đem bản gốc cho họ xem rồi đem về (khỏi dịch công chứng có được không)? Vì mình thấy LSQ Hà Lan chỉ yêu cầu tài liệu có dấu * (như là sổ hộ khẩu...thì mới là có dịch) còn 3 cái mình đề cập phía trên thì không thấy dấu *.

Mình có thẻ tín dụng nhưng VCB đòi phí xác nhận hạn mức là 50k/thẻ, thấy mắc quá đáng nên mình tính không làm xác nhận luôn.Có cách nào khác cho họ thấy mình có thẻ credit đàng hoàng/có cần thiết cái vụ này không ta?

Thanks mọi người

Theo mình các hồ sơ nộp đều phải có tiếng Anh hoặc tiếng quốc gia bạn định nộp chứ nộp hồ sơ tiếng Việt đâu có nghĩa :) (có thể người tiếp nhận hồ sơ là người Việt nhưng người duyệt nhiều phần không biết tiếng Việt). Việc có công chứng hay không thì khác. Hồ sơ trước của mình nộp ở ĐSQ Pháp và Ý tất cả đều tự dịch sang tiếng Anh và không công chứng và vẫn lấy được visa. Mình nghĩ ĐSQ chỉ cần thông tin thôi. Cái này bạn tự quyết, mình không dám tư vấn, chỉ nêu kinh nghiệm cá nhân.
Về vụ 50K xác nhận hạn mức thẻ, bạn đã đủ kinh phí đi châu Âu chả lẽ tiếc. Cá nhân mình khi yêu cầu xác nhận thẻ mình bảo họ làm luôn tiếng Anh đỡ công dịch /công chứng. Đồng thời mình cũng photo luôn mặt trước thẻ của mình nộp kèm hồ sơ (tất nhiên che hết thông tin, chỉ để tên mình)

Trước đây mình làm bảng excel gồm có: Ngày, Thời gian (sáng, chiều, tối), Địa điểm /hoạt động dự kiến, Ghi chú (mã đặt phòng, đặt vé, địa chỉ, thời gian nhận /trả phòng, thời gian bay...) Sau đó làm 1 bản tóm tắt chỉ có Ngày /Thời gian & Tên thành phố.
Giờ mình phát hiện ra một công cụ làm lịch trình rất hay: trang wev www.tripit.com. Sau khi đăng ký thành viên và tạo 1 trip mới, bạn nhập vào các thông tin xác nhận đặt chỗ, đặt phòng (những phần này đã có trong hồ sơ xin visa), trang web sẽ tự sinh cho bạn lịch trình. Bạn chỉnh sửa nếu cần thiết và in ra trông rất chuyên nghiệp. Mình sẽ áp dụng cho lần xin visa tới.

Mọi người ơi cho em hỏi xíu nữa :
1) Cách sắp xếp hồ sơ cho dễ đọc và kiểm tra . Mọi người hay sắp thứ tự thế nào ạ?

2) Trong tờ khai Schengen , mục 23 : Member state of first entry. Theo như vé MB em book em sẽ quá cảnh ở Paris, vậy mục này điền là France hay Holland mới đúng ạ ( em đến Hà Lan)

3) Có ai có form tờ khai điền trên PDF được ko ạ? Em convert ra Word mà lúc điền bị nhảy chữ quá
Em đọc tầng 2 có file nén trên mediafire của anh Namriver nhưng khi nhấp vào thì file đã bị gỡ bỏ rồi ạ . Mọi người có thì cho em xin nhé!
Em cảm ơn rất nhiều ạ!

1) Bạn làm một cái danh mục hồ sơ (checklist) theo đúng yêu cầu của ĐSQ với 1 cột ghi chú ghi rõ hồ sơ của bạn là gì. Ngoài ra thêm một mục các hồ sơ khác nếu có. Sau đó sắp xếp hồ sơ theo đúng danh mục đấy. Nếu cần form để lại email, mình sẽ gửi để bạn tham khảo.
2) Member state of first entry của bạn là Holland vì đấy mới là quốc gia bạn làm thủ tục nhập cảnh vào EU.
3) In ra rồi điền tay cũng được bạn ạ, miễn là sạch sẽ đừng lem nhem.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,547
190,116
Latest member
Thangcho07
Back