What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Theo mình các hồ sơ nộp đều phải có tiếng Anh hoặc tiếng quốc gia bạn định nộp chứ nộp hồ sơ tiếng Việt đâu có nghĩa :) (có thể người tiếp nhận hồ sơ là người Việt nhưng người duyệt nhiều phần không biết tiếng Việt). Việc có công chứng hay không thì khác. Hồ sơ trước của mình nộp ở ĐSQ Pháp và Ý tất cả đều tự dịch sang tiếng Anh và không công chứng và vẫn lấy được visa. Mình nghĩ ĐSQ chỉ cần thông tin thôi. Cái này bạn tự quyết, mình không dám tư vấn, chỉ nêu kinh nghiệm cá nhân.
Về vụ 50K xác nhận hạn mức thẻ, bạn đã đủ kinh phí đi châu Âu chả lẽ tiếc. Cá nhân mình khi yêu cầu xác nhận thẻ mình bảo họ làm luôn tiếng Anh đỡ công dịch /công chứng. Đồng thời mình cũng photo luôn mặt trước thẻ của mình nộp kèm hồ sơ (tất nhiên che hết thông tin, chỉ để tên mình)

Dịch công chứng chỉ các giấy tờ mang tính hành chính cá nhân như đăng ký kết hôn, giấy khai sinh.

các giấy tờ khác như sở hữu nhà, sổ tiết kiệm, bảng lương... chỉ cần bản dịch tiếng Anh do mình tự dịch cũng được (nếu bạn biết dịch tiếng Anh), nếu không ai dịch phải ký tên xác nhận người dịch bên dưới... khi đi phỏng vấn phải mang theo bản chính (nếu bản đó mình không nộp trong hồ sơ như thể tiết kiệm, giấy sở hữu nhà, hộ khẩu...) để họ đối chiếu
- Xác nhận ngân hàng rất cần thiết khi bạn thuộc diện tự túc kinh phí, xác nhận tài khoản thẻ visa nữa, mất phí cũng phải chịu thôi. Tiết kiệm làm gì 50 nghìn cho mục đích xin visa có rủi ro khá cao.
- Xếp thứ tự hồ sơ như trong thông báo của các sứ quán. Nhân viên tiếp nhận họ luôn nhanh chóng nhận gì, trả lại cho bạn giấy gì... Tuy nhiên, cần giám sát và kịp thời đáp ứng về các bản chính để bào đảm khi họ hỏi bản chính mình phải có ngay, khi họ trả lại bản chính phải bảo đảm mình không để lại ngoài hộ chiếu những giấy tờ bản chính bất ly thân của mình (hộ khẩu, khai sinh, kết hôn, sổ tiết kiệm, sở hữu nhà...). Giả sử bạn quên và nhân viên sứ quán chểnh mảng, những giấy tờ đó bị thất lạc không ai có trách nhiệm hoàn lại cho bạn.
- Riêng sổ tiết

em chào các anh chị ạ. em dự định đi du lịch 3 nước Châu Âu (Ý- Hy Lạp với một nước nữa) vào tháng 12 này. em có một số thắc mắc sau đây mong các anh chị giúp đỡ ạ:
1. Tháng tới em tốt nghiệp đại học rồi, vì em chưa có ý định đi làm ngay mà muốn đi du lịch một số nơi, để đến năm sau mới đi làm nên vụ xác nhận sinh viên hay việc làm em khá là lăn tăn.
2. Em không có sổ tiết kiệm mà chỉ có tk vietcombank. em có thể dùng tk này chứng minh tài chính mà không cần sổ tiết kiệm được không ạ?
3. trước kia nhà em ở Hải Phòng nên em làm hộ chiếu ở HP, sau đó chuyển vào Vũng Tàu (hộ khẩu nhà em bây h ở VT). Vậy khi làm visa em có thể làm tại LSQ Ý tại Sài Gòn k hay phải ra Hà Nội ạ?
Em cảm ơn các anh chị nhiều nhiều.

Chào các bạn,
Vợ chồng mình có dự định đi Châu Âu 14 ngày vào tháng 10 tới, nhưng giờ đang loay hoay vì chưa biết các thủ tục cũng như lịch trình đi lại.
Mình dự định đi 4 nước Pháp - Ý - Đức - Hy Lạp.
Cũng như mọi người, mình lo ngại nhất là chuyện xin visa, vì chưa có kinh nghiệm, nên càng lo dữ >.<
Mình đọc qua đọc lại thấy mọi người hầu như xin visa của Pháp
- Mình hiện giờ có đứa em họ đang du học tại Pháp - không rõ em ý là sv thì có thể viết thư mời không? thủ tục có phức tạp không? có cần chứng minh tài chính của người mời không? Nếu không mời được thì khả năng đi tự túc không có thư mời có thể xin visa không? ( vì thực ra vợ chồng mình lo chi phí toàn bộ chuyến đi). Mình nghe đứa bạn nói, Đức và Pháp là 2 nước bắt buộc phải có thư mời, nếu không họ không nhận hồ sơ mà lo quá. Vì Đức thì không có người quen, Pháp thì có đứa em, nhưng chỉ là sv, không biết làm sao...mong các bạn chia sẻ mình chút kinh nghiệm nhé.
Cảm ơn các bạn :)

Chào các bạn,
Vợ chồng mình có dự định đi Châu Âu 14 ngày vào tháng 10 tới, nhưng giờ đang loay hoay vì chưa biết các thủ tục cũng như lịch trình đi lại.
Mình dự định đi 4 nước Pháp - Ý - Đức - Hy Lạp.
Cũng như mọi người, mình lo ngại nhất là chuyện xin visa, vì chưa có kinh nghiệm, nên càng lo dữ >.<
Mình đọc qua đọc lại thấy mọi người hầu như xin visa của Pháp
- Mình hiện giờ có đứa em họ đang du học tại Pháp - không rõ em ý là sv thì có thể viết thư mời không? thủ tục có phức tạp không? có cần chứng minh tài chính của người mời không? Nếu không mời được thì khả năng đi tự túc không có thư mời có thể xin visa không? ( vì thực ra vợ chồng mình lo chi phí toàn bộ chuyến đi). Mình nghe đứa bạn nói, Đức và Pháp là 2 nước bắt buộc phải có thư mời, nếu không họ không nhận hồ sơ mà lo quá. Vì Đức thì không có người quen, Pháp thì có đứa em, nhưng chỉ là sv, không biết làm sao...mong các bạn chia sẻ mình chút kinh nghiệm nhé.
Cảm ơn các bạn :)

Chào bạn
Về thủ tục visa, em bạn đang là du học sinh thì e rằng giấy mời chưa đủ sức thuyết phục, nhất là phần chứng minh tài chính. Về chuyện Đức và Pháp bắt buộc có thư mời là hoàn toàn không đúng, cá nhân những lần xin visa của mình đều là du lịch tự túc. Lần đầu xin ở Pháp mình cũng định nhờ một người bạn kết hôn với người Pháp, công việc ổn định, có đứng tên thuê nhà ở Paris làm giấy mời. Sau khi cân nhắc thiệt hơn mình quyết định nộp hồ sơ du lich tự túc.
Bạn cứ tìm hiểu thêm thông tin, có gì cứ hỏi thêm, trên này có nhiều bạn có kinh nghiệm lắm.

Em chào các anh chị. Hôm nay em vừa nhận được visa từ LSQ Pháp. Lúc cầm trên tay passport có dán visa em mừng muốn khóc luôn. Vì không nghĩ là lại có dễ dàng như vậy vì trường hợp của em ai nghe tới cũng lắc đầu khuyên là khỏi làm chi cho tốn tiền :shrug: Nhưng bây giờ em đã chứng minh được điều ngược lại rồi và em muốn chia sẻ về trường hợp của em để tiếp thêm tự tin cho cả nhà ạ, vì em hội tụ đủ tất cả các yếu tố "gây nghi ngờ" nên trường hợp của mọi người chẳng còn ai đáng sợ hơn em đâu :D Nhân đây xin cảm ơn tất cả các anh chị cô chú trong Phượt đã đưa ra những lời khuyên cực kì bổ ích trong quá trình em làm hồ sơ. Em xin cám ơn rất nhiều :D

Trường hợp của em: nữ, 20 tuổi, độc thân, đang đi học và không có việc làm, nhà ở chung với ba mẹ và không đứng tên bất kì mảnh đất nào -_- , tài khoản và sổ tiết kiệm chỉ có 2600 USD. Ai nghe qua cũng giật mình vì "yếu mà khoái ra gió" :D Sau đây là các giấy tờ em nộp:

+Passport, sổ hộ khẩu, sổ tiết kiệm em đều đi scan rồi in màu ra hết cho bắt mắt và tạo cảm giác sạch sẽ hơn để các sếp có cảm tình với hồ sơ của mình, dù trong chuyện nhỏ nhất ạ.

+Lịch trình chuyến đi: như mọi người trong Phượt nói, đây cũng là điểm đáng chú ý và có thể nói lên việc mình thật sự nghiêm túc trong chuyến du lịch Pháp. Em nghiên cứu rất kĩ bản đồ Paris, đánh dấu các địa điểm mình muốn tới thật hợp lí và quy thành cụm cho từng ngày. NGoài các địa điểm nổi tiếng ai cũng tới như Bà đầm thép hay Notre-Dame thì em cũng bổ sung thêm vài địa điểm có thể cho là "lạ" như Le Mur de Je t'aime ( bức tường có mấy trăm câu tỏ tình các thứ tiếng đó ạ :D), Rue Cler hay Pont de Bir-Hakeim. Ngoài ra, cũng thể hiện một chút là mình có quan tâm đúng mực đến địa điểm đó bằng cách viết thêm vài dòng ở mỗi địa điểm như tháp Eiffel được xây năm nào, hoàn thành năm nào, điện Versailles có bao nhiêu khu, vua nào đã từng sử dụng v,v... Mấy cái này thì Wikipedia nhiều lắm ạ, bao nhiêu cũng có :D

+Thư trình bày mục đích chuyến đi: vì biết rõ hồ sơ của mình yếu nên em đã dùng hết tâm trí và sức lực để viết một bức thư trình bày dài 3 trang A4. Ngoài thể hiện tình yêu với Pháp, mong muốn đặt chân đến các địa danh nổi tiếng (phần này viết vừa phải, nghiêm túc và không quá bi lụy) thì em còn trình bày về bản thân em, là con một nên không thể nào trốn lại được, phải về với gia đình. Ngoài ra nếu ở đây tôi sẽ có tương lai rộng mở trước mắt sau khi tốt nghiệp thì tôi trốn ở lại nước mấy người làm gì :)). Đại loại là như vậy, viết dài ra ở phần này, hoàn cảnh của mình sao thì viết vậy, quan trong là phải chứng minh đi chứng minh lại là tôi không thèm ở lại đâu :D Cuối thư liệt kê ra những thứ mình kèm theo trong hồ sơ, ghi ngày, phương tiện liên lạc và kí tên. Vì trình tiếng Pháp còn còi nên thư này em đánh máy bằng tiếng Anh. Tốt nhất là nên đánh máy ạ, sạch sẽ dễ nhìn mà người đọc nhìn vào có thiện cảm hơn. Người Pháp họ thích sự thanh lịch mà.

+ Thư cam kết: cái này thì chị Betiti khuyên em nên viết vì hồ sơ của em yếu quá :D. Em cũng đánh máy như mấy mẫu tờ đơn của ngừoi Việt mình thôi. Cam kết sẽ quay về đúng ngày, không có lí do gì để ở lại Pháp. Sau đó đem ra UBND phường cho họ đóng mộc rồi đem dịch công chứng.

+Attestation d'accueil và thư mời viết tay của người chú từ Pháp gửi về. Lá thư mời này em cũng không biết mẫu như thế nào vì có thành viên trên Phượt nói là phải đem lên Quận bên Pháp cho họ công chứng nhưng em thấy phiền nên tự viết mẫu bằng tiếng Pháp cho chú để chú chép lại, ký tên rồi gửi về là xong.

+Các giấy tờ khác thì cứ y như list của LSQ thôi ạ.

Nhân đây cũng muốn nhắn nhủ với tất cả mọi người là hãy tự tin chuẩn bị thật tốt hồ sơ của mình, chứng minh được là mình sẽ quay về thì dù cho ai có nói là khó xin cỡ nào thì cũng sẽ được thôi ạ. Bằng chứng là em đây ^^
Như vậy là sau bao tháng ngày mệt mỏi trăn trở vì visa thì nay em đã cầm trên tay nó rồi. Đánh dấu tuổi 20 bằng một chuyến Phượt đến Lục địa già như ước mơ từ nhỏ đến giờ (beer)

@linhmeou : Những thông tin bạn chia sẻ rất bổ ích. Chúc mừng bạn đã có visa nhé.
Cho mình hỏi thư cam kết của bạn viết thế nào? Liệu bạn có thể gửi qua mail cho mình xem được không vì hồ sơ của mình cũng đang khá yếu.

Dịch công chứng chỉ các giấy tờ mang tính hành chính cá nhân như đăng ký kết hôn, giấy khai sinh.

các giấy tờ khác như sở hữu nhà, sổ tiết kiệm, bảng lương... chỉ cần bản dịch tiếng Anh do mình tự dịch cũng được (nếu bạn biết dịch tiếng Anh), nếu không ai dịch phải ký tên xác nhận người dịch bên dưới... khi đi phỏng vấn phải mang theo bản chính (nếu bản đó mình không nộp trong hồ sơ như thể tiết kiệm, giấy sở hữu nhà, hộ khẩu...) để họ đối chiếu
- Xác nhận ngân hàng rất cần thiết khi bạn thuộc diện tự túc kinh phí, xác nhận tài khoản thẻ visa nữa, mất phí cũng phải chịu thôi. Tiết kiệm làm gì 50 nghìn cho mục đích xin visa có rủi ro khá cao.
- Xếp thứ tự hồ sơ như trong thông báo của các sứ quán. Nhân viên tiếp nhận họ luôn nhanh chóng nhận gì, trả lại cho bạn giấy gì... Tuy nhiên, cần giám sát và kịp thời đáp ứng về các bản chính để bào đảm khi họ hỏi bản chính mình phải có ngay, khi họ trả lại bản chính phải bảo đảm mình không để lại ngoài hộ chiếu những giấy tờ bản chính bất ly thân của mình (hộ khẩu, khai sinh, kết hôn, sổ tiết kiệm, sở hữu nhà...). Giả sử bạn quên và nhân viên sứ quán chểnh mảng, những giấy tờ đó bị thất lạc không ai có trách nhiệm hoàn lại cho bạn.
- Riêng sổ tiết

Cám ơn bạn nhìu nhé,nhưng sao câu cuối bị cụt vậy bạn ? :) các giấy tờ khác như sở hữu nhà, sổ tiết kiệm, bảng lương... chỉ cần bản dịch tiếng Anh do mình tự dịch cũng được : vậy có cần nộp bản photo sao y bản chính có công chứng hay khỏi cần công chứng luôn vậy bạn?Ví dụ như hợp đồng lao động,mình tự dịch tiếng Anh và nộp kèm bản photo không công chứng có được không, vì mình đã cho họ xem bản gốc rồi.

Vậy mấy cái bản mình tự dịch thì mình có phải ký tên xác nhận bên dưới luôn không?

Hôm nay vợ chồng mình vừa đi nộp hồ sơ xin visa ĐSQ Pháp xong. Giấy tờ đủ hết theo yêu cầu, bọn mình còn làm lịch trình chi tiết và đủ vé máy bay tàu hỏa, chỗ ở chi tiết đến từng ngày luôn á. Sau khi nộp hồ sơ thì nhận được thông báo 2 tuần sau trả kết quả với 2 câu hỏi tại sao chọn Pháp, tại sao chọn Châu Âu.. lúc đó cuống cứ bảo tại là điểm đến đầu, vì em thích paris blah blah(định bảo tại vé máy bay nó rẻ), cơ mà thấy cứ khớp khớp. Giờ hồi hộp quá :(

Cám ơn bạn nhìu nhé,nhưng sao câu cuối bị cụt vậy bạn ? :) các giấy tờ khác như sở hữu nhà, sổ tiết kiệm, bảng lương... chỉ cần bản dịch tiếng Anh do mình tự dịch cũng được : vậy có cần nộp bản photo sao y bản chính có công chứng hay khỏi cần công chứng luôn vậy bạn?Ví dụ như hợp đồng lao động,mình tự dịch tiếng Anh và nộp kèm bản photo không công chứng có được không, vì mình đã cho họ xem bản gốc rồi.

Vậy mấy cái bản mình tự dịch thì mình có phải ký tên xác nhận bên dưới luôn không?

Nếu bạn tự dịch thì không cần ký, hồ sơ tôi làm là vậy, nếu họ yêu cầu ký thì ký. Còn nếu người khác dịch cho thì phải ký đấy, thông lệ nhiều nước là vậy.

bản phô tô những giấy tờ lằng nhằng như tiết kiệm, hợp đồng lao động theo tôi chỉ cần bản phô tô có bản chính đối chiều khi họ nhận, các cái khác mình nộp luôn bản chính lại càng không cần, chỉ cần có bản dịch để họ hiểu và cũng là tôn trọng họ. Tuy nhiên một số giấy tờ gọn nhẹ mà nhà mình có nhiều bản công chứng thì cứ nộp luôn cho thêm tin cậy...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back