What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Chào các anh, chị, bạn bè ...

Em đang nộp hồ sơ xin visa vào cộng hòa Séc, em đi thăm gia đình bạn trai người Czech- lần đầu tiên. Bạn trai em có gửi thư mời có xác nhận của cảnh sát ngoại kiều bên đó sang đây trong thư mời ghi rõ bạn em sẽ lo chi phí toàn bộ cho thòi gian e ở lại châu âu và e sẽ ở lại nhà của bạn em (nhà riêng ) ở Praha, trong 90 ngày từ 1.8.2014 tời 31.12.2014, em cũng đang chuẩn bị giấy tờ, về tài khoản ngân hàng em có sổ tiết kiệm 200tr, tuy nhiên e đã nghỉ việc 3 tháng nên không biết sẽ chứng minh ràng buộc về công việc khi trở về VN thế nào , công ty em cũng khá lớn , có danh tiếng không thể tùy tiện xin xác nhận ko có thật( ví dụ như sau 3 tháng đi chơi về mà vẫn offer job) ....Hộ chiếu e có vài lần đi Singapore, 2 lần tới Kuala Lumpur , còn chưa tới châu Âu lần nào...Em nghe các anh chị nói đại sứ quán Séc là rất khó khăn khoản cấp visa cho người VN mình vì bên đấy người VN nhiều quá mà lại nhiều vụ phạm pháp, họ rất cảnh giác và hạn chế việc cấp visa

Em muốn hỏi cụ thể như trường hợp của em thì có quá khó khăn vì em trẻ, chưa kết hôn mà lại có thư mời từ bạn trai... ..có ai đã từng ở trong trường hợp của em chưa? ràng buộc ở VN thì cũng không nhiều, em không có nhà riêng hay tài sản nhà đất cố định gì.

Thứ 2 là, em muốn hỏi vì ĐSQ Séc chỉ nhận hồ sơ vào thứ 3 hàng tuần và 2/9 tới lại là thứ 3 , em sợ phải đợi chờ mất thời gian, em có thế mang sang các ĐSQ khác nộp đươc không? vì vẫn là visa Schengen?

Khi nộp hồ sơ, nếu em muốn dùng hộ chiều để đi Thai Lan trong thời gian đợi visa thì họ có cho phép không? hay họ sẽ giữ lại tới khi mình tới nhận visa?

Các anh chị em ai đã từng có kinh nghiệm với đại sứ quán Séc cho em kinh nghiệm a, cảm ơn cả nhà

Mình cũng đã từng sang châu Âu dưới dạng thư mời của bạn trai, tuy nhiên mình không vào Séc mà vào từ Đức, thời gian mình xin cũng như bạn là 3 tháng. Trước khi làm hồ sơ cũng nhiều người nói rất khó vì ĐSQ Đức cũng là 1 nước không dễ dàng nếu so với các nước như Pháp hay Hà Lan (phần lớn chứ mình không nói ai qua những nước này cũng dễ nhé). Tuy nhiên từ kinh nghiệm bản thân thì mình thấy nếu vẫn đáp ứng được các yêu cầu từ phía ĐSQ thì cũng không phải là khó. Chia sẻ trưởng hợp của mình để bạn có thể tham khảo một chút gì đó nếu cần. Mình cũng trẻ, độc thân, không có tài sản lớn gì kiểu như nhà lầu xe hơi :D. Mình nộp thư mời theo mẫu của Sở ngoại kiều (bạn trai gửi bên Đức về), hợp đồng lao động, bảng lương, đơn xin nghỉ phép, một STK trong đó mình có khoảng 3,000usd thôi, bảo hiểm. Ngoài ra để cẩn thận hơn, bạn trai mình viết thêm 1 thư riêng trình bày kỹ hơn về mong muốn mời được mình sang đó như thế nào.. Mình cũng viết một lá thư trình bày lý do mình muốn sang đó thăm bạn trai cũng như nói qua về bản thân, công việc hiện đang làm của mình (mình trình bày khá kỹ về công việc vì công việc của mình rất tốt và công ty cũng tương đối lớn nên mình đi sâu để họ thấy với công việc như vậy mình chẳng việc gì phải ở lại Đức theo kiểu bất hợp pháp mà họ phải lo). Như bạn nói là công việc của bạn tốt và công ty có tiếng thì bạn và bạn trai thử làm như tụi mình là viết thư trình bày kỹ hơn để họ có cơ hội hiểu về mình, chứ mình không nói làm sao họ biết mình ra sao. Ngoài ra, lần đầu nộp mình còn nhét thêm mấy loại bằng cấp mà mình có vào để họ thấy mình có nhiều cơ hội về công việc nên việc ở lại bất hợp pháp là hoàn toàn ngoài ý định của cả 2.
Mình nộp lần đầu sau 3 tuần họ trả kết quả, sát ngày bay. Lần 2 mình nộp thì nhanh hơn, 2 tuần và bỏ qua luôn đoạn thư tay bằng cấp gì đó, hồ sơ rất đơn giản và sơ sài.
Bạn tham khảo nhé, chúc 2 bạn sớm được gặp nhau.

Hôm nay lò dò vào website của ĐSQ Hà Lan thì thấy ĐSQ Hà Lan ở Hà nội giờ ko tiếp nhận hồ sơ làm visa nữa mà đã chuyển qua cho VFS. Giờ đây làm với VFS nghe có vẻ lằng nhằng hơn hay sao ý ạ :(
Mà còn phải trả thêm phí dịch vụ là 725.000 đ nữa, đã có anh chị em nào nhà chị nộp đơn xin visa qua VFS chưa ạ?

MÌnh vừa nộp hồ sơ xin visa ANh 2 tuần trc tại VFS ở TpHCM, VFS chỉ tiếp nhận hồ sơ thôi chứ có gì đâu mà bạn kêu lằng nhằng. Có điều nếu nộp qua VFS thì bạn pải làm bộ hồ sơ thật hoàn hảo để DSQ xét duyệt, nên nhớ thừa còn hơn thiếu vì sẽ khó có cơ hội bổ sung hồ sơ như nộp trực tiếp cho DSQ. (mình nhớ sau khi nộp sẽ đc cấp 1 tờ giấy và VFS bắt mình pải tick vào cái ô có nội dung đại khái là "hồ sơ visa này chỉ được xem xét dựa trên các chứng từ/giáy tờ đã nộp cho VFS" , theo mình hiểu câu này nghĩa là việc bạn nộp thiếu giấy tờ là do lỗi của bạn chứ ko thuộc về VFS) .

Thêm 1 lưu ý nữa, VFS rất nguyên tắc về thời gian, nếu đặt lịch hẹn thì nên đến sớm ÍT NHẤT trước 5p, chỉ cần trễ 2p thôi là sẽ ko được vào nộp hồ sơ đâu ah, năn nỉ vô ích :D

1. Séc khó hơn Đức rất nhiều, hồ sơ chuẩn bị kỹ nhất có thể, việc cấp hay không thì hên xui thôi. Đằng nào bạn cũng ko xin ở sứ quán khác được vì thời gian bạn xin ở Séc quá lâu.
2. Trong lúc chờ kết quả thì thường vẫn mượn hộ chiếu ra được. Năm ngoái tớ làm visa ở sứ quán Bỉ nổi tiếng là khó mà vẫn mượn được.

Em đang nộp hồ sơ xin visa vào cộng hòa Séc, em đi thăm gia đình bạn trai người Czech- lần đầu tiên. Bạn trai em có gửi thư mời có xác nhận của cảnh sát ngoại kiều bên đó sang đây trong thư mời ghi rõ bạn em sẽ lo chi phí toàn bộ cho thòi gian e ở lại châu âu và e sẽ ở lại nhà của bạn em (nhà riêng ) ở Praha, trong 90 ngày từ 1.8.2014 tời 31.12.2014, em cũng đang chuẩn bị giấy tờ, về tài khoản ngân hàng em có sổ tiết kiệm 200tr, tuy nhiên e đã nghỉ việc 3 tháng nên không biết sẽ chứng minh ràng buộc về công việc khi trở về VN thế nào , công ty em cũng khá lớn , có danh tiếng không thể tùy tiện xin xác nhận ko có thật( ví dụ như sau 3 tháng đi chơi về mà vẫn offer job) ....Hộ chiếu e có vài lần đi Singapore, 2 lần tới Kuala Lumpur , còn chưa tới châu Âu lần nào...Em nghe các anh chị nói đại sứ quán Séc là rất khó khăn khoản cấp visa cho người VN mình vì bên đấy người VN nhiều quá mà lại nhiều vụ phạm pháp, họ rất cảnh giác và hạn chế việc cấp visa

Em muốn hỏi cụ thể như trường hợp của em thì có quá khó khăn vì em trẻ, chưa kết hôn mà lại có thư mời từ bạn trai... ..có ai đã từng ở trong trường hợp của em chưa? ràng buộc ở VN thì cũng không nhiều, em không có nhà riêng hay tài sản nhà đất cố định gì.

Thứ 2 là, em muốn hỏi vì ĐSQ Séc chỉ nhận hồ sơ vào thứ 3 hàng tuần và 2/9 tới lại là thứ 3 , em sợ phải đợi chờ mất thời gian, em có thế mang sang các ĐSQ khác nộp đươc không? vì vẫn là visa Schengen?

Khi nộp hồ sơ, nếu em muốn dùng hộ chiều để đi Thai Lan trong thời gian đợi visa thì họ có cho phép không? hay họ sẽ giữ lại tới khi mình tới nhận visa?

Các anh chị em ai đã từng có kinh nghiệm với đại sứ quán Séc cho em kinh nghiệm a, cảm ơn cả nhà
Kinh nghiệm 3 lần tới ĐSQ Séc phải quay về nên chia sẻ đôi chút với bạn như sau:
- việc đầu tiên ko cần biết hồ sơ bạn đẹp hay ntn nhưng để nộp hso vào ĐSQ Séc thôi là cả 1 vấn đề vô cùng nan giải vì đsq này k có hệ thống đặt lịch gì cả mà là ai tới sớm thì vào, muộn thì hôm sau tới, mỗi hôm có khoảng 3 hàng dài, tổng cộng khoảng 60-80 người ngồi đợi trước cổng như cái chợ người.
- Mình từng xin visa schengen tại ĐSQ Pháp, tự túc, việc làm lương bình thương, k tài sản ngoài sổ tiết kiệm và vẫn pass, vậy nên việc xin vs đôi khi may rủi, k nói trc được là đậu hay ko với những trường hợp như bạn hay mình, cứ liều 1 phen thôi.
- Bạn ko thể nộp ở đsq khác khi mọi giấy tờ bạn chứng minh là bạn đi Séc
- Thông thường họ giữ pp cho tới khi trả kết quả.

Nói chung may rủi cũng nhiều bạn ơi, đợt mình đi nộp hso Visa HLan, gặp cô bé cũng xin đi thăm bạn trai (có thư mời và bảo lãnh) 3 tháng, bị chị nhân viên lãnh sự "phỏng vấn" : "đi 3 tháng mà cty cũng chấp nhận hả e? việc mình bùa giấy tờ thì nhân viên lãnh sự người Việt họ biết rõ, quan trọng là bạn trả lời tư tin và chứng minh là bạn sẽ quay về là đc, như mình hộ chiếu trắng,apply 14 ngày cho 1 mẹ 1 con mà vẫn đc cấp multi entries trong vòng 45 ngày. Bạn kia cũng xin đc 90 ngày. Gô

Chào cả nhà ! Các bác cho em hỏi vấn đề thủ tục này với ạ,
Giữa năm sau e tốt nghiệp nên trường sẽ viết thư mời để mời bố mẹ e sang dự lễ tốt nghiệp *e học ở Thụy Sĩ*, nhưng 2 bác em (người quen của gia đình thôi chứ không phải họ hàng gì ạ) cũng muốn đi cùng, vì thật ra e lên kế hoạch cùng ba mẹ và 2 bác phượt 1 vòng châu Âu luôn ạ. Cả đời mới có 1 lần tận hưởng ạ :D

Em không biết có thư mời rồi thì làm visa có dễ dàng không ạ hay cũng phải lên lịch trình rồi này nọ lọ chai đủ thứ ạ? Em nghe nói có thư mời dự lễ tốt nghiệp thì "có vẻ dễ hơn" nhưng tại em chưa làm bao giờ nên em không chắc nó sẽ lằng nhằng như thế nào. Với lại với trường hợp 2 bác em như vậy có được thuộc dạng thư mời đi cùng không hay như thế nào ạ?

Em cám ơn nhiều.

Chào các bạn!
Mình đang chuẩn bị hồ sơ xin visa ở sứ quán Pháp cho 2 vợ chồng vào tháng 10 tới nhân dịp kỷ niệm 5 năm ngày cưới của 2 vợ chồng!
Vợ chồng mình đã có 1 bé gái 4 tuổi và dự định để bé ở nhà gửi ông bà trông giúp!
Hiên tại cả 2 vợ chồng đều đang làm cho công ty tư nhân! Tài chính thì mỗi đứa đứng tên 1 sổ tiết kiệm khoảng 500tr, không có cái sổ đỏ nào vì ở cùng ông bà!

Các bạn cho mình hỏi là mình làm hồ sơ theo dạng du lịch tự túc thì tốt hơn hay là làm theo dạng thăm thân, bạn bè??? (vì mình có đứa e đồng hao đang làm nghiên cứu sinh ở Pháp có thể viết thư mời)

Cám ơn cả nhà!

Chào các bạn!
Mình đang chuẩn bị hồ sơ xin visa ở sứ quán Pháp cho 2 vợ chồng vào tháng 10 tới nhân dịp kỷ niệm 5 năm ngày cưới của 2 vợ chồng!
Vợ chồng mình đã có 1 bé gái 4 tuổi và dự định để bé ở nhà gửi ông bà trông giúp!
Hiên tại cả 2 vợ chồng đều đang làm cho công ty tư nhân! Tài chính thì mỗi đứa đứng tên 1 sổ tiết kiệm khoảng 500tr, không có cái sổ đỏ nào vì ở cùng ông bà

Các bạn cho mình hỏi là mình làm hồ sơ theo dạng du lịch tự túc thì tốt hơn hay là làm theo dạng thăm thân, bạn bè??? (vì mình có đứa e đồng hao đang làm nghiên cứu sinh ở Pháp có thể viết thư mời)

Cám ơn cả nhà!

Em nghĩ hai anh chị cứ nộp hồ sơ đi du lịch tự túc cho đơn giản vì tài chính của anh chị vậy là mạnh rồi. Nếu nhờ người thân viết thư mời thì nhiều khi phải chứng minh quan hệ này nọ và bên đó làm giấy mời cũng rắc rối cho người ta. Hai anh chị cứ xin giấy nghỉ phép đi du lịch, bảng lương, HDLĐ cho công ty ký rồi đem dịch công chứng. Làm một lịch trình du lịch chi tiết để chứng tỏ mục đích du lịch nghiêm túc là ổn. Đó là chút ý kiến của em :D

Em chào các anh chị ở Phượt ạ! Em bây giờ đang bí bách quá không biết phải làm sao nên nhờ các anh chị trên 4rum chỉ dẫn em với!

Em hiện đang du học ở Nhật, em định là Noel này làm một chuyến sang Đan Mạch nên bây giờ em phải xin visa ở Osaka. Em đang lo là làm visa ở nước ngoài như thế này chắc nhiều rắc rối lắm! Chẳng hạn như hồ sơ giấy tờ mà thiếu thì em không biết làm sao, vì khi sang đây em đâu có cầm hộ khẩu theo (chỉ có bản copy trắng đen). Nên em có vài câu hỏi nhờ các anh chị giúp em:

1. Chứng minh tài chính, cái này là khó nhất đối với em. Liệu mình cần phải có bao nhiêu tiều trong tài khoản thì mới được ạ? Em vẫn còn là học sinh, không đi làm gì hết, lại ở bên này một thân một mình nên em không biết phải làm thế nào. Nếu em nhờ gia đình ở VN đứng ra chứng minh hộ thì được không?

2. Bảo hiểm du lịch thì em mua của các công ty ở Việt Nam được không ạ? Và nên mua của công ty nào?

3. Bạn trai em là người Đan Mạch hẳn hoi nên giấy mời và các thủ tục của người bảo trợ thì không vấn đề gì, nhưng giấy tờ gì để chứng minh quan hệ thân nhân với em thì phải làm thế nào ạ? Vì không phải người thân trong gia đình.

4. Về những giấy tờ quan trọng khác như: hộ khẩu,..v...v... thì em nhờ người nhà ở Việt Nam công chứng hoặc scan bản gốc sang có được không?

Đây là lần đầu tiên em phải tự làm visa đi Châu Âu nên em không biết gì cả, mong các anh chị giúp đỡ, em rất cảm ơn ạ!

Em chào các anh chị ở Phượt ạ! Em bây giờ đang bí bách quá không biết phải làm sao nên nhờ các anh chị trên 4rum chỉ dẫn em với!

Em hiện đang du học ở Nhật, em định là Noel này làm một chuyến sang Đan Mạch nên bây giờ em phải xin visa ở Osaka. Em đang lo là làm visa ở nước ngoài như thế này chắc nhiều rắc rối lắm! Chẳng hạn như hồ sơ giấy tờ mà thiếu thì em không biết làm sao, vì khi sang đây em đâu có cầm hộ khẩu theo (chỉ có bản copy trắng đen). Nên em có vài câu hỏi nhờ các anh chị giúp em:

1. Chứng minh tài chính, cái này là khó nhất đối với em. Liệu mình cần phải có bao nhiêu tiều trong tài khoản thì mới được ạ? Em vẫn còn là học sinh, không đi làm gì hết, lại ở bên này một thân một mình nên em không biết phải làm thế nào. Nếu em nhờ gia đình ở VN đứng ra chứng minh hộ thì được không? --> em có người bảo lãnh thì kg cần chứng minh tài chính ( dĩ nhiên có vẫn hơn), là sinh viên nên cần giấy cho phẻp nghỉ đi du lịch của trường, nếu em đi trùng kì nghỉ đông của nhật thì cần xác nhận

2. Bảo hiểm du lịch thì em mua của các công ty ở Việt Nam được không ạ? Và nên mua của công ty nào?--> AIA, Chartis v.v...

3. Bạn trai em là người Đan Mạch hẳn hoi nên giấy mời và các thủ tục của người bảo trợ thì không vấn đề gì, nhưng giấy tờ gì để chứng minh quan hệ thân nhân với em thì phải làm thế nào ạ? Vì không phải người thân trong gia đình. --> trong đơn xin visa, em stick vào mục "visit friend"

4. Về những giấy tờ quan trọng khác như: hộ khẩu,..v...v... thì em nhờ người nhà ở Việt Nam công chứng hoặc scan bản gốc sang có được không?
--> tùy lãnh sự, nhưng thường là phải có bản gốc + bản dịch t.Anh công chứng tư pháp để đối chiếu khi nộp hồ sơ

Đây là lần đầu tiên em phải tự làm visa đi Châu Âu nên em không biết gì cả, mong các anh chị giúp đỡ, em rất cảm ơn ạ!

Chúc em may mắn :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,175
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back