What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

hix, gấp gấp, mọi người chỉ giùm mình chuyện này với. Mình đã book lịch hẹn nộp hồ sơ visa Schengen ở LSQ Pháp sáng thứ 2 tới, mình mua vé khứ hồi SGN-Paris luôn rồi, nhưng giữa lịch trình có bay khứ hồi Paris-Rome thì chưa book máy bay. LSQ có bắt buộc nộp vé này trong hồ sơ không. Nếu có thì mình phải báo LSQ trước 5g hôm nay để dời lịch hẹn qua ngày khác . Cảm ơn mọi người
theo em có 2 cách giải quyết bác ạ.
1. là trong cái travel plan của bác xóa béng cái phần đi Rome đi, thay vào đó rong chơi ở Pháp. Thế là khỏi mất công nộp vé máy bay. Sau này mình có visa rồi thích mần sau thì mần

2. nếu bác vẫn giữ thì gọi qua mấy cái đại lý làm vé máy bay, book 1 vé, rồi kêu họ gửi xác nhận đặt vé cho. HỌ làm việc cả thứ 7, CN nên cũng nhanh lắm, là có vé book ngay, ko cần trả tiền, sau đó thì hủy cũng đc. DSQ ko quan trọng cái đó. Lúc trước e cũng làm vậy.

em thì em thích phương án 1 hơn. Nếu bác muốn làm phương án 2 mà chưa biết book ở đâu, thì pm em em chỉ chỗ em book hồi trước cho bác :D

hix, gấp gấp, mọi người chỉ giùm mình chuyện này với. Mình đã book lịch hẹn nộp hồ sơ visa Schengen ở LSQ Pháp sáng thứ 2 tới, mình mua vé khứ hồi SGN-Paris luôn rồi, nhưng giữa lịch trình có bay khứ hồi Paris-Rome thì chưa book máy bay. LSQ có bắt buộc nộp vé này trong hồ sơ không. Nếu có thì mình phải báo LSQ trước 5g hôm nay để dời lịch hẹn qua ngày khác :(. Cảm ơn mọi người

Em thì lại nghĩ là ko cần đâu bác, họ nói thì là bay nội địa ko cho hoãn hủy, nhỡ k đc vs thì mất trắng tiền nên bác k muốn phí tiền trong khoản đó, chắc có visa bác sẽ mua, em cũng từng nói thế ở đsq Pháp ngoài HN và hoh k vặn vẹo gì hết cả, thông qua luôn!

Theo mình thì cứ đặt cái booking do rom có sao đâu hồ sơ càng mạnh với lại xin đi châu âu mà bạn chỉ ở pháp họ lại nghi....

Theo minh nghi thi ban xin o them thi van phai co day du cac loan giay to Chung minh tai chinh va dam bao rang ban se tro ve vietnam. Van ban chuan bi cho day du nhe.
Chuc ban may man

hix, gấp gấp, mọi người chỉ giùm mình chuyện này với. Mình đã book lịch hẹn nộp hồ sơ visa Schengen ở LSQ Pháp sáng thứ 2 tới, mình mua vé khứ hồi SGN-Paris luôn rồi, nhưng giữa lịch trình có bay khứ hồi Paris-Rome thì chưa book máy bay. LSQ có bắt buộc nộp vé này trong hồ sơ không. Nếu có thì mình phải báo LSQ trước 5g hôm nay để dời lịch hẹn qua ngày khác :(. Cảm ơn mọi người
Theo mình thì cứ đặt cái booking do rom có sao đâu hồ sơ càng mạnh với lại xin đi châu âu mà bạn chỉ ở pháp họ lại nghi....

Mình nghĩ là không sao đâu, LS cũng chỉ yêu cầu trong list là book chặng đi-về để đảm bảo là mình sẽ ra khỏi nước của họ sau khi hết thời hạn visa thôi. Chặng Paris-Rome nếu đã có visa thì hẵng book, đồng ý có thể là làm hồ sơ mạnh thêm nhưng mình thấy như vậy cũng rủi ro cho túi tiền. Chuyến đi vừa rồi của mình cũng xin đi Châu âu và cũng chỉ quanh quẩn ở Pháp, chả sao, chả ai điều tra nghi ngờ :D

Chào các anh, chị, bạn bè ...

Em đang nộp hồ sơ xin visa vào cộng hòa Séc, em đi thăm gia đình bạn trai người Czech- lần đầu tiên. Bạn trai em có gửi thư mời có xác nhận của cảnh sát ngoại kiều bên đó sang đây trong thư mời ghi rõ bạn em sẽ lo chi phí toàn bộ cho thòi gian e ở lại châu âu và e sẽ ở lại nhà của bạn em (nhà riêng ) ở Praha, trong 90 ngày từ 1.8.2014 tời 31.12.2014, em cũng đang chuẩn bị giấy tờ, về tài khoản ngân hàng em có sổ tiết kiệm 200tr, tuy nhiên e đã nghỉ việc 3 tháng nên không biết sẽ chứng minh ràng buộc về công việc khi trở về VN thế nào , công ty em cũng khá lớn , có danh tiếng không thể tùy tiện xin xác nhận ko có thật( ví dụ như sau 3 tháng đi chơi về mà vẫn offer job) ....Hộ chiếu e có vài lần đi Singapore, 2 lần tới Kuala Lumpur , còn chưa tới châu Âu lần nào...Em nghe các anh chị nói đại sứ quán Séc là rất khó khăn khoản cấp visa cho người VN mình vì bên đấy người VN nhiều quá mà lại nhiều vụ phạm pháp, họ rất cảnh giác và hạn chế việc cấp visa

Em muốn hỏi cụ thể như trường hợp của em thì có quá khó khăn vì em trẻ, chưa kết hôn mà lại có thư mời từ bạn trai... ..có ai đã từng ở trong trường hợp của em chưa? ràng buộc ở VN thì cũng không nhiều, em không có nhà riêng hay tài sản nhà đất cố định gì.

Thứ 2 là, em muốn hỏi vì ĐSQ Séc chỉ nhận hồ sơ vào thứ 3 hàng tuần và 2/9 tới lại là thứ 3 , em sợ phải đợi chờ mất thời gian, em có thế mang sang các ĐSQ khác nộp đươc không? vì vẫn là visa Schengen?

Khi nộp hồ sơ, nếu em muốn dùng hộ chiều để đi Thai Lan trong thời gian đợi visa thì họ có cho phép không? hay họ sẽ giữ lại tới khi mình tới nhận visa?

Các anh chị em ai đã từng có kinh nghiệm với đại sứ quán Séc cho em kinh nghiệm a, cảm ơn cả nhà

Chào các anh, chị, bạn bè ...

Em đang nộp hồ sơ xin visa vào cộng hòa Séc, em đi thăm gia đình bạn trai người Czech- lần đầu tiên. Bạn trai em có gửi thư mời có xác nhận của cảnh sát ngoại kiều bên đó sang đây trong thư mời ghi rõ bạn em sẽ lo chi phí toàn bộ cho thòi gian e ở lại châu âu và e sẽ ở lại nhà của bạn em (nhà riêng ) ở Praha, trong 90 ngày từ 1.8.2014 tời 31.12.2014, em cũng đang chuẩn bị giấy tờ, về tài khoản ngân hàng em có sổ tiết kiệm 200tr, tuy nhiên e đã nghỉ việc 3 tháng nên không biết sẽ chứng minh ràng buộc về công việc khi trở về VN thế nào , công ty em cũng khá lớn , có danh tiếng không thể tùy tiện xin xác nhận ko có thật( ví dụ như sau 3 tháng đi chơi về mà vẫn offer job) ....Hộ chiếu e có vài lần đi Singapore, 2 lần tới Kuala Lumpur , còn chưa tới châu Âu lần nào...Em nghe các anh chị nói đại sứ quán Séc là rất khó khăn khoản cấp visa cho người VN mình vì bên đấy người VN nhiều quá mà lại nhiều vụ phạm pháp, họ rất cảnh giác và hạn chế việc cấp visa

Em muốn hỏi cụ thể như trường hợp của em thì có quá khó khăn vì em trẻ, chưa kết hôn mà lại có thư mời từ bạn trai... ..có ai đã từng ở trong trường hợp của em chưa? ràng buộc ở VN thì cũng không nhiều, em không có nhà riêng hay tài sản nhà đất cố định gì.

Thứ 2 là, em muốn hỏi vì ĐSQ Séc chỉ nhận hồ sơ vào thứ 3 hàng tuần và 2/9 tới lại là thứ 3 , em sợ phải đợi chờ mất thời gian, em có thế mang sang các ĐSQ khác nộp đươc không? vì vẫn là visa Schengen?

Khi nộp hồ sơ, nếu em muốn dùng hộ chiều để đi Thai Lan trong thời gian đợi visa thì họ có cho phép không? hay họ sẽ giữ lại tới khi mình tới nhận visa?

Các anh chị em ai đã từng có kinh nghiệm với đại sứ quán Séc cho em kinh nghiệm a, cảm ơn cả nhà

Mình từng xin visa ở LSQ Pháp nhưng các câu hỏi của bạn mình có thể giải đáp nên mình nói luôn nhé :D Mình cũng nghe nói Séc khá khó khăn về vấn đề cấp visa, nhưng không vì vậy mà không thể xin được. Trên forum mình có rất nhiều trường hợp trẻ, chưa kết hôn và không tài sản vẫn xin được visa Schengen, nên cứ tự tin nộp hồ sơ.

Nếu bạn có thư mời từ Séc thì phải làm ở ĐSQ Séc nha bạn. Nếu ngại mất thời gian hoặc sợ khó khăn thì chỉ có một cách là xin đi du lịch tự túc không cần thư mời luôn từ các nước có thể gọi là "đơn giản" (mình không dám nói là dễ) hơn như Hà Lan, Pháp,... . Nhưng mình nghĩ nếu người thân đã mất công làm giấy mời từ Séc thì cứ nộp luôn ở SQ Séc.

Thường là họ sẽ giữ passport để xem thông tin và dán visa vào nếu được cấp nên không rõ có xin lại passport được không. Nhưng mình nghĩ tốt nhất nên có kết quả visa rồi bạn hãy đi Thái.

Hôm nay lò dò vào website của ĐSQ Hà Lan thì thấy ĐSQ Hà Lan ở Hà nội giờ ko tiếp nhận hồ sơ làm visa nữa mà đã chuyển qua cho VFS. Giờ đây làm với VFS nghe có vẻ lằng nhằng hơn hay sao ý ạ :(
Mà còn phải trả thêm phí dịch vụ là 725.000 đ nữa, đã có anh chị em nào nhà chị nộp đơn xin visa qua VFS chưa ạ?

Mình vừa nhận visa Hà Lan xong. Rất đơn giản, nộp ngày 25/07, có visa ngày 08/08. Không yêu cầu trình vé máy bay. xin 16 ngày, được 30 ngày. Mình xin visa dạng visa du lịch tự túc.

Bạn xin ở ngoài HN hay trong HCM hả bạn ơi?

VFS trong SG thu 400k phí. Theo mình thấy VFS yêu cầu hồ sơ đầy đu và chi tiết, vì khi họ nộp hồ sơ của khách hàng cho DSQ thì DSQ sẽ giảm bớt nhiều thời gian để xem xét và lọc hồ sơ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back