What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Cả nhà ơi trên web của VFS yêu cầu thế này:

Các tài liệu chính thức phải được thực hiện gần đây (tối đa là 3 tháng) và được hợp pháp hóa bởi cơ quan có thẩm quyền của địa phương và được dịch (bản dịch được hợp pháp hóa) sang tiếng Anh

Nghĩa là bây giờ sổ hổ khẩu mình có công chứng và dịch tiếng Anh từ tháng 2 rồi, giờ phải làm lại công chứng lần nữa đúng ko ạ? :(

Y mình là Multi 3 thang - 6 thang hay 1 năm, co khi nao nhu vay ko???
Mình nhớ không lầm là có bạn xin 15 ngày Multi, nhung LSQ cấp Multi 3 tháng...không biết có không ???
chứ 17 ngày mà Multi thì cũng như không !!! Số ngày nhiều nhất LSQ cấp là bao nhiêu ngày & Multi.

Giong xin Visa Mỹ vậy đó, xin 1 tháng mà cho 1 năm Multi...thì mình có thể đi lại nhiều lần,
Ý mình là vậy đó

Mình nhớ không lầm là có bạn xin 15 ngày Multi, nhung LSQ cấp Multi 3 tháng...không biết có không ???
chứ 17 ngày mà Multi thì cũng như không !!! Số ngày nhiều nhất LSQ cấp là bao nhiêu ngày & Multi.

Giong xin Visa Mỹ vậy đó, xin 1 tháng mà cho 1 năm Multi...thì mình có thể đi lại nhiều lần,
Ý mình là vậy đó

Thường LSQ sẽ căn cứ vào số ngày bạn xin để cấp visa, có khi đúng số ngày, có khi hơn một chút, ví dụ xin đi 20 ngày thì LS cho chẵn 30 ngày. Theo kinh nghiệm (truyền miệng :D ) thì nếu đây là lần đầu bạn xin visa và ở LSQ Pháp thì khó xin Multi, lần 2 lần 3 thì có thể được vì trong topic mình nhiều người xin Single được cấp Multi 3 tháng luôn, nhưng là ở LS Hà Lan. Bạn muốn Multi 1 năm hào phóng như Mỹ thì chắc là không được rồi :D

Xin phép được post lại cái ni sang trang đây để hỏi chứ mình cũng gấp rồi!!

Mọi người cho mình hỏi vài thứ với, tình hình của mình là như sau:

- Mình đang đi làm + sinh viên
- Dự định đi Pháp vào đầu tháng 10 tới.
- Mình có một giấy mời sang Pháp dự hội thảo, trong vòng 7 ngày. Người mời sẽ cho mình ở nhà họ. Giấy mời ghi là "những chi phí khác tự túc"
- Công ty cử mình đi.

Thực chất, ban đầu mình không đi theo dạng business thế này đâu mà là đi du lịch thôi. Nhưng có 1 số giấy tờ có khả năng làm hỏng cơ hội xin visa (mình có hỏi trong những câu trước rồi) nên anh mình xin người quen làm cái giấy mời hội thảo như thế.
Mình muốn ở đến 20 ngày lận và đi các nước khác trong khối Schengen nữa. Nên mình đang thắc mắc 1 số thứ sau:

1. Mình đang không biết nếu để số dư tài khoản vừa đủ trong 5 ngày. Mình cho 80eu/ngày => 15tr trong TK
Sổ tiết kiệm có khả năng làm là 40. Thì liệu LSQ có cho thêm ngày ở không hay chỉ cho đúng 5 ngày thôi.
Vì mình nếu ghi 20 ngày thì chỉ có khả năng chứng minh tiền trong tk thôi, không có sổ tiết kiệm ==". Mình cũng còn là sinh viên thôi à!!

2. Nếu chi phí đi do cty mình trả thì cty có phải cung cấp giấy tờ gì?
Trong trường hợp đó thì mình có phải chứng minh tài chính gì nữa không?

3. Các giấy tờ hồi trước do chuẩn bị nộp nên mình đã làm hết để dịch rồi. Nhưng có sự thay đổi nhỏ ví dụ "đơn xin nghỉ phép" mình có thể tự dịch lại được không? Và nếu được có thể tự xin dấu tư pháp ở đâu đc?
(cái này do hok muốn tốn tiền đi dịch lại vì chỉ sửa có chút xíu phần ngày ==")

Nó hơi lộn xộn - nhập nhằng xíu mà mong mọi người giúp mình với. Cứ quằng xà quằng vs cái mớ visa thế này nên giờ mình cũng chưa làm bài xong nữa ==".
Đi chơi mà cũng hao tổn sức lực dữ thần!!

1. Mình đang không biết nếu để số dư tài khoản vừa đủ trong 5 ngày. Mình cho 80eu/ngày => 15tr trong TK
Sổ tiết kiệm có khả năng làm là 40. Thì liệu LSQ có cho thêm ngày ở không hay chỉ cho đúng 5 ngày thôi.
Vì mình nếu ghi 20 ngày thì chỉ có khả năng chứng minh tiền trong tk thôi, không có sổ tiết kiệm ==". Mình cũng còn là sinh viên thôi à!!

Mình góp ý như vầy nè: nếu bạn muốn đi 20 ngày thì nên bỏ 20tr từ sổ tk sang tài khoản, chỉ để 20 tr trong sổ cũng được, vì 20 ngày x 70 euros (70 chắc được rồi) = hơn 40 tr một tí là tạm ổn => vừa có tài khoản đủ, vừa có sổ tiết kiệm.

2. Nếu chi phí đi do cty mình trả thì cty có phải cung cấp giấy tờ gì?
Trong trường hợp đó thì mình có phải chứng minh tài chính gì nữa không?

Giấy mời đã ghi rõ chỉ mời bạn 7 ngày thôi, nên 13 ngày bạn ở thêm mình nghĩ LS sẽ yêu cầu tài chính cho 13 ngày đó. Nếu giấy mời được luôn 20 ngày và trả cho bạn hết thì không cần chứng minh cũng được. Giấy tờ chắc là cần giấy nộp thuế hay giấy xác nhận thu nhập của công ty, phần giấy tờ này mình ko chắc lắm nên không dám nói kĩ cho bạn được.

3. Các giấy tờ hồi trước do chuẩn bị nộp nên mình đã làm hết để dịch rồi. Nhưng có sự thay đổi nhỏ ví dụ "đơn xin nghỉ phép" mình có thể tự dịch lại được không? Và nếu được có thể tự xin dấu tư pháp ở đâu đc?
(cái này do hok muốn tốn tiền đi dịch lại vì chỉ sửa có chút xíu phần ngày ==")

Nếu bạn có bằng ĐH ngôn ngữ Anh thì tự dịch rồi đem ra phòng tư pháp họ cũng chịu, nhưng chắc bạn chưa tốt nghiệp đâu nhỉ :D nên thôi chịu khó đi dịch lại vậy :D

Vài góp ý mong giúp được bạn

Last edited:

Vài góp ý mong giúp được bạn

Cảm ơn linhmeou lắm lắm í ^^. Có người trả lời vs tư vấn cho nên có cảm giác tự tin hơn :))

Với bạn cho mình hỏi: "Nếu mình xin đi trong vòng 7 ngày nghĩa là:
- Đơn xin nghỉ phép
- Mua bảo hiểm
- Vé máy bay khứ hồi.
=> mình sẽ làm là 7 ngày hết.

Nếu vậy có khả năng nào LSQ sẽ cho thời gian ở dài dài hơn xíu ko hen? Cỡ tầm 30 ngày chẳng hạn :D

Muốn đi 20 ngày đó nhưng chứng minh tài chính cho 20 hok biết làm sao hết trơn =.=
Sổ tiết kiệm mình chưa có ==".... giờ mới đi lập, rồi bỏ vào đó 20tr thôi người ta có chịu ko hen!!

@Alex197: Nếu xin đi 7 ngày thì đơn nghỉ phép và vé máy bay làm 7 ngày => OK. Góp ý về bảo hiểm thì bạn có thể nới ra ngày về một ngày cũng được (ví dụ xin đi từ 1/10 đến 8/10 thì mua bảo hiểm 1/10 đến 9/10) vì nhiều khi bạn về chuyến bay đến vào ngày hôm sau theo giờ Việt Nam, vậy sẽ bảo đảm quyền lợi hơn cho mình về bảo hiểm.

Thường LSQ sẽ xem xét thời gian bạn đi, số tiền bạn có,v..vv để cấp visa, nếu bạn xin 7 ngày mà cho luôn 30 thì chắc không khả thi đâu :D. Xin 20,25 ngày cho 30 thì có thể ^_^

Nếu lập stk ngay bây giờ thì chắc không được vì thường yêu cầu stk gửi trước 3 tháng. Nên thôi có bao nhiêu bạn gửi hết vô tài khoản luôn đi, giờ chỉ còn cách đó để chứng minh.

Mỹ hào phóng ghê ta, đợt mình xin bên HL single 15days, cho multi 45 days đã thấy hào phóng lắm rồi (vì hộ chiếu mình trắng, lại xin kèm em bé, nên cứ nghĩ sẽ kg đc(. Đang định làm chuyến đi thăm chị gái bên mẽo, nghe tin này phấn chấn tí :))

Ý mình là vậy đó

@Alex197: mình có form đơn nghỉ phép song ngữ nè, dùng form đó xin visa là ok, miễn là có con dấu cty thôi. Nếu cần thì mình gửi cho bạn.

Vụ mở stk thì mình mở và xác nhận số dư trước ngày nộp hồ sơ xin Visa có 4 ngày à (là sau khi đã book lịch hẹn với LSQ) nên bây giờ bạn mở cũng ko sao đâu

Last edited:

Bạn longhe cho mình hỏi. Hộ chiếu của mình và người bảo lãnh photo mấy trang thì được, photo để nguyên khổ A4 luôn hả.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back