What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Bạn đọc thêm những thông tin này trên website của LSQ Pháp nhé :

http://www.consulfrance-hcm.org/VISA-SHENGEN-du-lich-tham-than

Thông tin chung về thị thực Schengen

Các nước sau thuộc khối Schengen : Đức, Áo, Bỉ, Đan Mạch, Tây Ban Nha, Estonia, Phần Lan, Pháp, Hy Lạp, Hungary, Iceland, Ý, Lettonia, Lituanie, Malta, Luxembourg, Na Uy, Hà Lan, Ba Lan, Bồ Đào Nha, Cộng Hòa Séc, Slovakia, Slovénia, Thụy Điển, Thụy Sĩ.

Nộp hồ sơ xin thị thực tại quốc gia nào trong khối Schengen:
Trong trường hợp sẽ lưu trú tại nhiều quốc gia trong khối Schengen, cần nộp hồ sơ xin thị thực Schengen ngắn hạn tại cơ quan lãnh sự là "điểm đến chính" của chuyến đi.
Cách xác định quốc gia nào là "« điểm đến chính » ?
Quốc gia « điểm đến chính » là quốc gia mà ở đó đương đơn sẽ thực hiện mục đích chính của chuyến đi.
Trong trường hợp mục đích của chuyến đi là giống nhau trong tất cả các quốc gia sẽ đặt chân đến, Quốc gia « điểm đến chính» là nơi mà đương đơn sẽ lưu lại lâu nhất.
Trong trường hợp cả mục đích chuyến đi lẫn thời gian lưu trú tại mỗi quốc gia đều giống nhau, Quốc gia « điểm đến chính » là nơi mà đương đơn sẽ đặt chân xuống đầu tiên.

Chào cả nhà. Mình là ma mới, cũng đang gấp quá nên không có thời gian đọc lại mấy trăm trang topic, nên trình bày ở đây luôn, mong mọi người giúp đỡ

Mình 27 tuổi, mới thất nghiệp, tài sản đảm bảo thì có cái xe máy đứng tên với tầm $5000 trong tài khoản. Cuối tháng 2 này mình tính đi Na Uy, Đan Mạch, Phần Lan, Estonia và Đức, đi cùng với bạn trai người Đức

Cả nhà cho mình hỏi:
- Liệu có nên làm thủ tục để bạn trai mình bảo lãnh mình không? Đã có ai có kinh nghiệm vụ này chưa ạ?
- Hay là nhờ chị gái của bạn trai làm thư mời? Liệu có dễ hơn không
- Hay là cứ apply bình thường, vì mình đọc thấy có người nói nếu nói là đang in relationship thì khó được visa vì người ta sợ mình đi theo bạn trai sang bên kia rồi ko về nữa :-/
- Hay là, apply ở 1 nước dễ hơn (ví dụ Ý, Hà Lan...), book 1 số phòng khách sạn, vé ở đó rồi sau đó hủy, miễn là lấy được visa rồi cứ tiếp tục lịch trình của mình?

Cám ơn mọi người nhiều nhiều!

Mình nghĩ bạn nên tự xin visa thì tốt nhất. Bạn chuẩn bị hồ sơ thật đẹp rồi lên nộp hồ sơ vào Pháp hoặc Hà Lan hoặc Ý. Khi có visa thì nên bay đến điểm đầu tiên là nước bạn xin visa nhé ( sau đó đi đâu thì đi ).
Trên đây mình thấy có rất nhiều bạn gái độc thân, đi du lịch 1 mình, chưa đi xa bao giờ cũng xin được visa Châu Âu đấy bạn ah. Bạn tìm và tham khảo hồ sơ của các bạn ấy xem.
Tự tin lên nhé ! Chúc bạn thành công :)

Cám ơn các bạn đã tư vấn nhé. Mình chưa apply cho visa bao giờ nên cũng ko rõ, mình ko có nhiều thời gian nên chắc sẽ mang ra L'espace để dịch vậy.
Mình còn một câu hỏi nữa là mình đọc thấy các bạn có kèm lịch trình du lịch, nhưng trong cái tờ điều kiện apply thì không thấy đòi hỏi cái này, vậy là có phải làm cái này để nộp không vậy?

Cám ơn các bạn đã tư vấn nhé. Mình chưa apply cho visa bao giờ nên cũng ko rõ, mình ko có nhiều thời gian nên chắc sẽ mang ra L'espace để dịch vậy.
Mình còn một câu hỏi nữa là mình đọc thấy các bạn có kèm lịch trình du lịch, nhưng trong cái tờ điều kiện apply thì không thấy đòi hỏi cái này, vậy là có phải làm cái này để nộp không vậy?

Hồi mình dịch + công chứng sổ hộ khẩu, đưa chiều hôm trước ngta hẹn hôm sau lấy liền, dịch vụ nó làm rẹt rẹt àh, thiệt hại 480k.
bạn cần có lịch trình du lịch, cái này là luật bất thành văn, bạn ko nộp ko ai hỏi, nhưng nếu bạn nộp cơ hội đậu sẽ cao hơn. Còn nữa, bạn viết thêm 1 cái thư giải trình đính kèm nữa, cái này rất quan trọng để tăng tính thuyết phục. Chúc bạn may mắn

Cám ơn bạn nhé, thư giải trình là để giải thích cái lịch trình du lịch hả bạn?
Hồi mình dịch + công chứng sổ hộ khẩu, đưa chiều hôm trước ngta hẹn hôm sau lấy liền, dịch vụ nó làm rẹt rẹt àh, thiệt hại 480k.
bạn cần có lịch trình du lịch, cái này là luật bất thành văn, bạn ko nộp ko ai hỏi, nhưng nếu bạn nộp cơ hội đậu sẽ cao hơn. Còn nữa, bạn viết thêm 1 cái thư giải trình đính kèm nữa, cái này rất quan trọng để tăng tính thuyết phục. Chúc bạn may mắn

Đậu visa rồi cả nhà ơi. Mừng quá đi. Trường hợp của mình là nữ độc thân, xin đi du lịch tự túc một mình từ 11/3 đến 12/4( đc cấp đến 25/5 luôn, tiếc là khg đc nghỉ phép thêm đc nữa), chưa từng đi nước ngoài. Giấy tờ thì mình làm theo như trang web của lsq hà lan ghi. Mình chỉ bổ sung thêm bức tâm thư, lịch trình, bảng dự trù chi phí, booking khách sạn, giấy xác nhận đóng bhxh. Chứng minh tài chính thì sổ tiết kiệm 160tr, visa card hạn mức 45tr.Lúc nộp hồ sơ thì chị agent bảo phải chứng minh là đóng hết tiền khách sạn của những ngày ở hà lan, còn những nước khác thì không cần( mình đi hà lan , đức, áo, ý , pháp).Mình về xem của agoda thì thấy giá tiền hotel mắc quá trời mà toàn là pay later thì làm sao chứng minh, may sao booking.com có hostel non-refundable mà lại rẻ, hết 6tr4 cho 12 ngày ở hà lan. Liều đặt luôn. May mà có visa. Mình cũng chân thành cảm ơn các bạn trên đây đã nhiệt tình chia sẻ thông tin. Nhờ vậy mà mình mới có thể tự làm hồ sơ và đã đậu.

Last edited:

Chào các bạn. Mình mới đăng ký online visa đi Anh. Nhưng trong lúc khai form mình đã đánh dấu nhầm và đã ký tên. Đến mục thanh toán họ bắt thanh toán loại visa 5 năm. Nhưng mình chỉ muốn đi 10 ngày thôi. Làm sao mình sửa lại thông tin? Hay làm lại 1 bản đăng ký mới. Rất cám ơn các bạn quan tâm và hướng dẫn.

Đậu visa rồi cả nhà ơi. Mừng quá đi. Trường hợp của mình là nữ độc thân, xin đi du lịch tự túc một mình từ 11/3 đến 12/4( đc cấp đến 25/5 luôn, tiếc là khg đc nghỉ phép thêm đc nữa), chưa từng đi nước ngoài. Giấy tờ thì mình làm theo như trang web của lsq hà lan ghi. Mình chỉ bổ sung thêm bức tâm thư, lịch trình, bảng dự trù chi phí, booking khách sạn, giấy xác nhận đóng bhxh. Chứng minh tài chính thì sổ tiết kiệm 160tr, visa card hạn mức 45tr.Lúc nộp hồ sơ thì chị agent bảo phải chứng minh là đóng hết tiền khách sạn của những ngày ở hà lan, còn những nước khác thì không cần( mình đi hà lan , đức, áo, ý , pháp).Mình về xem của agoda thì thấy giá tiền hotel mắc quá trời mà toàn là pay later thì làm sao chứng minh, may sao booking.com có hostel non-refundable mà lại rẻ, hết 6tr4 cho 12 ngày ở hà lan. Liều đặt luôn. May mà có visa. Mình cũng chân thành cảm ơn các bạn trên đây đã nhiệt tình chia sẻ thông tin. Nhờ vậy mà mình mới có thể tự làm hồ sơ và đã đậu.
Mình cũng bị trường hợp hệt như bạn. Chị ở lãnh sự quán nói mình phải trả hết tiền khách sạn ở HL cộng với vé máy bay, mà chị ấy còn nói là em cứ book đi không lo đâu trường hợp của em chắc chắn có Visa ( dễ thuơng thiệt). Thế là phải hì hục quay về làm booking các kiểu thứ 2 này đi nộp. Mà quên không hỏi chị ấy là bao lâu có visa. Sau bao ngày có visa hả bạn??

Mình cũng bị trường hợp hệt như bạn. Chị ở lãnh sự quán nói mình phải trả hết tiền khách sạn ở HL cộng với vé máy bay, mà chị ấy còn nói là em cứ book đi không lo đâu trường hợp của em chắc chắn có Visa ( dễ thuơng thiệt). Thế là phải hì hục quay về làm booking các kiểu thứ 2 này đi nộp. Mà quên không hỏi chị ấy là bao lâu có visa. Sau bao ngày có visa hả bạn??
3 tuần mới có.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,175
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back