What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Thứ nhất các nước bạn đi du lịch đều nằm trong khối ASEAN chắc cũng không có giá trị nhiều lắm. Thứ 2, nếu bạn muốn ở lại Đức 2 tuần (nước lưu lại lâu nhất trong chuyên đi) thì bạn phải nộp hồ sơ và xin visa ở DSQ Đức. Bạn có thể đọc lại các câu hỏi đã được trả lời trong thớt này sẽ hiểu được quy trình à. Chúc bạn sớm xin được visa.

Minh mail cho ban roi nhe
Tks 2 bạn nhiều nhé!Mấy bạn nhiệt tình quá :D

MÌnh đã lấy được visa, cho 90 ngày, nhiều lần ra vào. Mình đã đọc hết 2,5 tầng chủ đề xin visa CÂ ( Bây giờ thì đã vọt lên tới gần hết tầng 3 rồi) và note lại những gì cần thiết ( khoảng 3,4 trang A4) và chuẩn bị theo đúng những gì ĐSQ yêu cầu trên website. Hộ khẩu mình tự dịch và đi công chứng ( bản tự dịch thì họ sẽ hiệu đính, giảm nửa tiền). Sổ TK của mình mới đáo hạn nên cũng chưa đáp ứng 3 tháng gửi trước khi nộp như 1 số bạn ghi ở đây. Tài chính không quá mạnh. Lịch trình đi chi tiết, vé máy bay, khách sạn đều book theo diện free cancelation. Nộp hồ sơ hỏi gì đáp đấy, đúng theo thực tế. Hẹn 1 tuần nhưng sau 3 ngày thấy báo link online đã có kết quả nên mình qua luôn. Lúc đầu mình định đưa thêm cả thư trình bày nguyện vọng để tăng tính thuyết phục như 1 số bạn khuyên nhưng sau mình thấy không cần thiết. Và mình nghĩ các bạn không cần serious đâu, take it easy, chuẩn bị kỹ càng, đầy đủ, mọi thứ sẽ ok thôi. Mình nộp phát ăn ngay, không cần bổ sung gì ( còn được trả lại hợp đồng bảo hiểm mang về). Cảm ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm.

MÌnh đã lấy được visa, cho 90 ngày, nhiều lần ra vào. Mình đã đọc hết 2,5 tầng chủ đề xin visa CÂ ( Bây giờ thì đã vọt lên tới gần hết tầng 3 rồi) và note lại những gì cần thiết ( khoảng 3,4 trang A4) và chuẩn bị theo đúng những gì ĐSQ yêu cầu trên website. Hộ khẩu mình tự dịch và đi công chứng ( bản tự dịch thì họ sẽ hiệu đính, giảm nửa tiền). Sổ TK của mình mới đáo hạn nên cũng chưa đáp ứng 3 tháng gửi trước khi nộp như 1 số bạn ghi ở đây. Tài chính không quá mạnh. Lịch trình đi chi tiết, vé máy bay, khách sạn đều book theo diện free cancelation. Nộp hồ sơ hỏi gì đáp đấy, đúng theo thực tế. Hẹn 1 tuần nhưng sau 3 ngày thấy báo link online đã có kết quả nên mình qua luôn. Lúc đầu mình định đưa thêm cả thư trình bày nguyện vọng để tăng tính thuyết phục như 1 số bạn khuyên nhưng sau mình thấy không cần thiết. Và mình nghĩ các bạn không cần serious đâu, take it easy, chuẩn bị kỹ càng, đầy đủ, mọi thứ sẽ ok thôi. Mình nộp phát ăn ngay, không cần bổ sung gì ( còn được trả lại hợp đồng bảo hiểm mang về). Cảm ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm.
Ban cho minh hoi ban xin Visa o DSQ Phap o Ha noi phai ko?

Mình mới nộp hồ sơ xin visa xong sáng nay. Danh sách yêu cầu trên website của lãnh sự quán Pháp có yêu cầu mọi thứ phải có bản tiếng Anh. Cặm cụi đi dịch 1 đống từ giấy tờ nhà, dky kết hôn,....bản nào chỉ tiếng Việt là đi dịch tất. Cuối cùng khi vào nộp gặp cô tóc tém nói chuyện dễ chịu, cổ bỏ hết không thèm nhìn bản dịch luôn ( tốn 1 đống tiền uổng quá huhuhu ), chỉ lấy bản photo không công chứng.
Sao kê tk ngân hàng, sao kê thẻ tín dụng cũng quăng ra ráo, lịch trình du lịch cũng bỏ, ko nhìn. Chỉ check rất kỹ booking khách sạn, check rồi đếm số ngày luôn xem có khớp với đơn xin visa không nữa, booking vé máy bay cũng dc check kỹ lưỡng, sổ tiết kiệm nữa.

Trong lúc nộp thấy cô tóc dài nhận hồ sơ kế bên liên tục hỏi anh kia sao ko có bản tiếng Anh của giấy tờ này kia, rồi lịch trình du lịch đâu sao không có,... ngộ thiệt trời ơi, mình có thì bị trả ra không coi, bên kia không có thì hỏi. Ý là sao hả trời ?!?

Rồi bây giờ ngồi chờ 7 ngày sau trả kết quả, ko phải lần đầu xin visa Pháp mà sao vẫn run quá các bạn ui :(
=>mình đang tìm hiểu thông tin để xin VISA Pháp,cũng đọc được hơn 30 trang trên phuot rồi,nhưng chưa tự tin lắm,bạn đi nhiều lần rồi bạn giúp mình với dc k?

Cho mình hỏi mình tham dự 1 cuộc thi bên Hà Lan, ban tổ chức gửi thư mời bao ăn ở đi lại trong 1 tuần. Mình đã apply visa công tác đúng theo ngày trong thư mời là 6 ngày. Nhưng ý định của mình là muốn đi chơi thêm ở Đức và Pháp thêm 1 tuần nữa, nhưng mình sợ LSQ Hà Lan ngta ko cấp dư số ngày cho mình mà chỉ cấp đúng 6 ngày thì mình ko đi được đâu. Ban đầu cũng có ý định xin visa du lịch nhưng do mình đang là sinh viên nên thu nhập chưa có, chứng minh tài chính khó khăn nên mình quyết định cứ apply công tác cho chắc phần đi thi đã. Tuy nhiên là mình chưa mua vé chính thức, mới chỉ book thôi vì muốn chờ visa ra mới mua vé, hy vọng visa dài đi chơi được nhiều. Cơ mà mắc ngày Tết nên ngta xử lí visa lâu quá tới 20 ngày lận, lúc đó thì vé máy bay tăng quá mức limit Ban tổ chức ngta cấp cho mình, lại phải ngậm ngùi trả thêm tiền, sợ nhiều thì cũng tiếc.
Vậy nên mình muốn hỏi là trường hợp mình apply visa công tác trong đơn ghi có 6 ngày thôi thì thực tế đc cấp bao nhiêu ngày, có lên được khoảng 14,15 ngày không? Nếu đc 30 ngày thì mình sẽ mua vé máy bay bây giờ luôn.
Cảm ơn mọi người trước nhé.

... mình muốn hỏi là trường hợp mình apply visa công tác trong đơn ghi có 6 ngày thôi thì thực tế đc cấp bao nhiêu ngày, có lên được khoảng 14,15 ngày không? Nếu đc 30 ngày thì mình sẽ mua vé máy bay bây giờ luôn.
Cảm ơn mọi người trước nhé.

Về nguyên tắc, khi em apply visa công tác 6 ngày, người ta sẽ cấp visa cho em trong đúng... 6 ngày (có thể cộng thêm 1 hoặc 2 ngày). Tuy nhiên cũng có thể gặp hôm nhân viên lãnh sự mát tính nên cấp ra visa dài ngày hơn, cái này là hên xui. Vì thế, tốt nhất là em vẫn nên chờ có visa hẵng mua vé máy bay. Nếu sợ tăng giá quá thì có thể book trước (chưa thanh toán) và giữ booking liên tục cho đến khi có visa mới thanh toán tiền.

Chúc em may mắn

@NguyenSi: nhà hamacon lên đường rồi bạn ạ. Bạn cần giúp cụ thể ntn thì post thông tin lên, sẽ có nhiều bạn khác giúp bạn được mà.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back