What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Dear maytrang,

Cứ hẹn nhau gặp ở Keukenhof đi, cón nhóm mình đã đặt KS cho 04 người. Đầu cầu Hà Nội là bạn Ruby_88, bạn đi một mình hay đi chung các bạn khác?

Nếu LSQ nó muốn check thì dễ lắm vì mình nộp cho nó cái booking có mã code đàng hoàn mà, kinh nghiệm của mình là đợi sau có kết quả thì mới huỷ các booking = > không nên huỷ booking sớm
làm booking vé máy bay thì mai nộp hồ sơ hôm nay hãy làm booking vé, vì vé mình book xa ngày đi nên airline nó giữ chổ cho mình dc 48 tiếng và LS sẽ check và duyệt hồ sơ ngay trong buổi chiều cùng ngày mình nộp, ngày hôm sau nếu có visa là đã có kết quả trên website rồi

Báo cáo kết quả xin visa Schengen lần 2, nhà tớ thành công hơn mong đợi, xin du lịch tự túc không thư mời, đc cấp hẳn 1 năm, lưu trú tối đa 90 days, dĩ nhiên ra vào nhiều lần. Hộ chiếu cả 2 mẹ con chỉ có 1 lần đi châu âu vào tháng 9 năm ngoái, còn lại trắng trơn, hihi. Vậy nên các bạn hộ chiếu trắng có ý định xin visa Schengen tự tin lên nhé, chủ yếu là chứng minh mình sẽ quay về VN là ok.
Mình là mình rất ưng lãnh sự Hà Lan ở TpHCM (dù nơi cấp visa là bên Mã Lai) các chị nhận hồ sơ rất kĩ nhưng nói chuyện dễ thương hết sức. Giờ thì lo cày bừa kiếm xu đi chơi thoai =))
bạn cho mình hỏi:
1/ khi đến LSQ lấy Visa họ yêu cầu mình trình vé máy bay thực đúng không bạn? Chứ ko phải Booking.
2/ Tất cà giấy tờ bắt buộc công chứng (tốn 1 mớ tiền :-()
3/ Bạn xin bao nhiêu ngày mà LSQ Ha Lan cho 90 ngày multi ? Vi mình đang tim LSQ nao cho 90 ngày & Multi để mình dể dàng lựa chọn ngày đi.
Cảm ơn bạn nha

Mọi người giúp e với

E có giấy tờ đất nhưng đang ở ngân hàng. Vậy mình chỉ cần nói nó photo và chứ g thực là đang có giữ giấy đất là được đúng ko ạ?
Tiền thì mình gởi tiết kiệm tối thiểu bao nhiêu là được? Và có cần sao kê ra bảng tiếng anh ko?
E hiện làm phó giám đốc cty một thành viên của gia đình. vậy cần giấy tờ gì để nộp?
Xin cảm ơn

Dear daugaunhoibong: Hihi, trong suy nghĩ của đứa nông dân chân đầy bùn như mình thì các thành phần làm nhà nước, hưu trí hay học sinh sinh viên mà lên plan đi châu âu thì gia cảnh chẳng phải hang tầm thường bạn à, lúc đó họ có cả đống thứ để thuyết phục lãnh sự cấp visa chứ lương là cái gì nhể. Dạo quanh 1 vòng phượt thì rõ, khối bạn svien mới ra trường quyết làm châu âu 1 chuyến trc khi đi làm, mà các bạn í đã có sổ đỏ, nhà cửa rồi đấy thôi.
Xin lỗi vì mình góp ý vs bạn hamdichoi từ lập trường và kinh nghiệm của thành phần vô sản (kg nhà, kg đất ko xe) chỉ có mức lương hòm hòm đủ để thuyết phục lãnh sự, hehee. Tự mình phải tạo thành công cho mình, chứ nộp hồ sơ xong chờ may mắm thì mình ko hứng thú. Nông dân mà, bỏ vài triệu nộp cho lãnh sự mà hok như mong đợi thì đứt ruột lắm, hức..

P/s: nếu lương cứ phải >8tr mới xin được visa thì các thành phần làm nhà nước hoặc các cụ hưu trí, học sinh sinh viên đứt hết à :p[/QUOTE]

Không bạn ơi, lãnh sự HLan kg y/c trình vé thực khi đi lấy visa đâu. cứ theo hẹn lên lấy kết quả thôi. Uhm, mình lần nào cũng dịch công chứng hộ khẩu, giấy khai sinh của bé, chứng minh nhân dân của mình (để làm hồ sơ cho bé), còn các loại khác mình tự dịch không à, phí dịch công chứng hết có 300k à bạn ơi, cũng đâu mắc đâu hen. Cả hai lần xin ở HLan mình đều xin nhập cảnh 1 lần, xin lưu trú 2 tuần thôi nhưng lần nào cũng đc multi entries, lần đầu họ cho lưu trú 30 ngày trong vòng 45 ngày, lần 2 thì 90 ngày trong vòng 1 năm

bạn cho mình hỏi:
1/ khi đến LSQ lấy Visa họ yêu cầu mình trình vé máy bay thực đúng không bạn? Chứ ko phải Booking.
2/ Tất cà giấy tờ bắt buộc công chứng (tốn 1 mớ tiền :-()
3/ Bạn xin bao nhiêu ngày mà LSQ Ha Lan cho 90 ngày multi ? Vi mình đang tim LSQ nao cho 90 ngày & Multi để mình dể dàng lựa chọn ngày đi.
Cảm ơn bạn nha

Dear daugaunhoibong: Hihi, trong suy nghĩ của đứa nông dân chân đầy bùn như mình thì các thành phần làm nhà nước, hưu trí hay học sinh sinh viên mà lên plan đi châu âu thì gia cảnh chẳng phải hang tầm thường bạn à, lúc đó họ có cả đống thứ để thuyết phục lãnh sự cấp visa chứ lương là cái gì nhể. Dạo quanh 1 vòng phượt thì rõ, khối bạn svien mới ra trường quyết làm châu âu 1 chuyến trc khi đi làm, mà các bạn í đã có sổ đỏ, nhà cửa rồi đấy thôi.
Xin lỗi vì mình góp ý vs bạn hamdichoi từ lập trường và kinh nghiệm của thành phần vô sản (kg nhà, kg đất ko xe) chỉ có mức lương hòm hòm đủ để thuyết phục lãnh sự, hehee. Tự mình phải tạo thành công cho mình, chứ nộp hồ sơ xong chờ may mắm thì mình ko hứng thú. Nông dân mà, bỏ vài triệu nộp cho lãnh sự mà hok như mong đợi thì đứt ruột lắm, hức..

Mình cũng xuất thân nông dân, vô sản (không nhà đất, không xe hơi) như bạn thôi, lại còn chả có con nhỏ làm "bằng chứng quay về" nữa cơ và... như bạn đã nói, đó là "trong suy nghĩ" của bạn thôi -> thực tế thì chẳng phải thế đâu.

Mình biết trên diễn đàn có nhiều trường hợp chia sẻ đi châu Âu nhìn có vẻ "nhẹ ký" nhưng thực ra có tài sản "khủng" đính kèm nhưng như vậy không có nghĩa là tất cả mọi người đều như thế. Quy chụp chung rồi tự đưa ra kết luận trong khi chả có cái quy định nào như thế là quá phiến diện.

Từ kinh nghiệm của bản thân mình đã từng xin visa du lịch tự túc = không có thư mời đi Mỹ, Hàn, mới đây là Nhật mà không chỉ cho mỗi mình mà còn cho bạn bè mình (làm chung hồ sơ, đều là nữ single), xin visa Schengen cho cả đại gia đình (và không được như ai đó đi lần đầu đã có thư mời của bạn bè từ Âu châu gửi về) thì tài chính có thể chỉ cần đủ như bên lãnh sự yêu cầu (nếu có yêu cầu cụ thể về mức tiền), quan trọng là hồ sơ đầy đủ như quy định, nhân thân + công việc rõ ràng, ổn định, lịch trình + booking liên quan đầy đủ và hợp lý.

-> chia sẻ là để bà con nắm được nguyên tắc chung và áp dụng cho trường hợp riêng của mình chứ không phải là "dọa nạt" cho người ta rồi lên.

Và... nói thật nhé, nói có sách, mách có chứng, biết thì thưa thốt, không biết thì..., nhân viên lãnh sự đều phải làm việc theo nguyên tắc, theo quy định chứ không phải thánh thần gì mà muốn ban may mắn cho ai thì ban đầu.

hí hí..."tự mình tạo thành công" bao gồm cả bạn bè mời??? muốn đi chỗ P nhưng bạn bè không đưa đi nên muốn rủ rê người cùng đi?? -> cái định nghĩa tự này quả là "dễ hiểu".

P/s: hì hì... Paris là Pháp nhưng Pháp không chỉ có Paris đâu và Paris "nguy hiểm" lắm đấy, nguy hiểm đến độ còn bà con còn bị hội chứng cơ mà, nông dân chân lấm tay bùn nhưng biết tự tạo thành công sao tự dưng lại có hứng thú chờ may mắn (có người đi cùng) thế?!

P/s 2: hầy dà, sáng ngày ra đã không giả trang thục nữ mà nói lời dịu dàng được rồi ;)

Last edited:

Nói chuyện vs não ngắn hại não mình quá ợ =))

Mình cũng xuất thân nông dân, vô sản (không nhà đất, không xe hơi) như bạn thôi, lại còn chả có con nhỏ làm "bằng chứng quay về" nữa cơ và... như bạn đã nói, đó là "trong suy nghĩ" của bạn thôi -> thực tế thì chẳng phải thế đâu.

Mình biết trên diễn đàn có nhiều trường hợp chia sẻ đi châu Âu nhìn có vẻ "nhẹ ký" nhưng thực ra có tài sản "khủng" đính kèm nhưng như vậy không có nghĩa là tất cả mọi người đều như thế. Quy chụp chung rồi tự đưa ra kết luận trong khi chả có cái quy định nào như thế là quá phiến diện.

Từ kinh nghiệm của bản thân mình đã từng xin visa du lịch tự túc = không có thư mời đi Mỹ, Hàn, mới đây là Nhật mà không chỉ cho mỗi mình mà còn cho bạn bè mình (làm chung hồ sơ, đều là nữ single), xin visa Schengen cho cả đại gia đình (và không được như ai đó đi lần đầu đã có thư mời của bạn bè từ Âu châu gửi về) thì tài chính có thể chỉ cần đủ như bên lãnh sự yêu cầu (nếu có yêu cầu cụ thể về mức tiền), quan trọng là hồ sơ đầy đủ như quy định, nhân thân + công việc rõ ràng, ổn định, lịch trình + booking liên quan đầy đủ và hợp lý.

-> chia sẻ là để bà con nắm được nguyên tắc chung và áp dụng cho trường hợp riêng của mình chứ không phải là "dọa nạt" cho người ta rồi lên.

Và... nói thật nhé, "biết thì thưa thốt, không biết thì...", nhân viên lãnh sự đều phải làm việc theo nguyên tắc, theo quy định chứ không phải thánh thần gì mà muốn ban may mắn cho ai thì ban đầu.

"tự mình tạo thành công" bao gồm cả bạn bè mời??? muốn đi chỗ P nhưng bạn bè không đưa đi nên muốn rủ rê người cùng đi?? -> cái định nghĩa tự này quả là "dễ hiểu".

P/s: Paris là Pháp nhưng Pháp không chỉ có Paris đâu và Paris "nguy hiểm" lắm đấy, nguy hiểm đến độ còn bà con còn bị hội chứng cơ mà, nông dân chân lấm tay bùn nhưng biết tự tạo thành công sao tự dưng lại có hứng thú chờ may mắn (có người đi cùng) thế?!

P/s 2: thông cảm nha, sáng nay đang chíu khọ nên không giả trang thục nữ mà nói lời dịu dàng được

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,556
190,123
Latest member
Clayjenson
Back