What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Chắc bạn đi sớm hơn mình hả, chứ sao mà được sớm vậy?
Tình hình này hứa hẹn nhiều gay cấn, kể cả chuyện book vé đi lại, ăn ở đây, haizz

Chắc bạn đi sớm hơn mình hả, chứ sao mà được sớm vậy?
Tình hình này hứa hẹn nhiều gay cấn, kể cả chuyện book vé đi lại, ăn ở đây, haizz

Mình đi sau bạn. Có thể vào mùa du lịch nên đông người đi. Bạn cứ mua vé VNA trước đi. Nếu ko được visa vẫn hoàn vé được mà

bác nào có kinh nghiệm giúp em việc này với.
em có bạn là người gốc pháp tháng 8 này muốn mời em qua đó chơi.
nhưng bây giờ em kg biết viết thư mời thế nào, ai có mẫu gửi qua mail cho em tham khảo đc kg ạ? [email protected]
còn nữa thư mời phải viết tay ký rồi gửi post hay chỉ cần scan thôi?
em cảm ơn ạ.

Ko biết P và HLan có giống nhau cái khoản thủ tục thư mời ko, nhưng bên HL, sẽ có mẫu thư mời in sẵn, người mời chỉ cần ra hội đồng thành phố (nơi mình cư trú) xin form rồi điền vô, kí tên tại chỗ, nhân viên nhận đơn sẽ kiểm tra thông tin cá nhân (của người mời ) khai trên thư mời, nếu ok họ sẽ đóng dấu xác nhận, ngày tháng xác nhận, người viết đơn (người mời) sẽ đóng 1 khoản lệ phí rồi đc lấy bản gốc về, bản gốc này sẽ phải gởi qua cho người được mời vì người đc mời phải nộp bản gốc cho lãnh sự/ đại sứ.
Bạn là người được mời sao lại phải đi viết đơn nhỉ.
bác nào có kinh nghiệm giúp em việc này với.
em có bạn là người gốc pháp tháng 8 này muốn mời em qua đó chơi.
nhưng bây giờ em kg biết viết thư mời thế nào, ai có mẫu gửi qua mail cho em tham khảo đc kg ạ? [email protected]
còn nữa thư mời phải viết tay ký rồi gửi post hay chỉ cần scan thôi?
em cảm ơn ạ.

bạn mình công việc nó bận rộn, hơn nữa nó chưa bao giờ mời ai, nên mình k muốn phiền nó nhiều quá :D
cảm ơn 'bạn' nhiều nhé :)
à mà tài chỉnh mình chỉ có DKKD 800tr, sổ đỏ, credit card +10.000usd ở vcb trước có đi du lịch Sing, Malaysia, Hàn quốc,
theo bạn mình có nên tự chứng minh k? hay nhờ bạn mình bảo lãnh?
gudday

Last edited:

Các bạn cho mình hỏi, có trường hợp nào từ lúc nộp VISA Ý đến khi có kết quả trong vòng 2-3 ngày không các bạn?

bạn mình công việc nó bận rộn, hơn nữa nó chưa bao giờ mời ai, nên mình k muốn phiền nó nhiều quá :D
cảm ơn 'bạn' nhiều nhé :)
à mà tài chỉnh mình chỉ có DKKD 800tr, sổ đỏ, credit card +10.000usd ở vcb trước có đi du lịch Sing, Malaysia, Hàn quốc,
theo bạn mình có nên tự chứng minh k? hay nhờ bạn mình bảo lãnh?
gudday

Trường hợp của bạn thì không cần thư mời, đi tự túc dễ xin hơn. Lần đầu mình đi dạng thư mời, loằng ngoằng rắc rối. Lần sau đi tự túc thấy nhanh gọn lẹ và dễ hơn rất nhiều. Bạn mình cũng mấy người lần đầu đi châu âu cứ 1 mình ra trận thôi, không ai mời hết. Mà họ cũng chưa từng đi châu âu châu úc gì hết. Cứ mạnh dạn mà xin bạn ợ.

Các bạn cho mình hỏi, có trường hợp nào từ lúc nộp VISA Ý đến khi có kết quả trong vòng 2-3 ngày không các bạn?

Ha ha, bạn hỏi làm mình buồn cười quá. Đang không biết đọc có nhầm hay không nữa. Visa ý lâu lắc luôn. 3 tuần là ít.

Ha ha, bạn hỏi làm mình buồn cười quá. Đang không biết đọc có nhầm hay không nữa. Visa ý lâu lắc luôn. 3 tuần là ít.

Người đi trước biết chỉ người đi sau, người đi sau không rõ thì hỏi thôi mà bạn.
Vì do ngoài ý muốn, kế hoạch bay đi Ý của mình là 13/4 mà mới nộp đơn xong vào ngày 06/4 hà! Em nhận hồ sơ ở VFS nói sẽ lưu ý giúp mình, do mình đi công tác đột xuất quá! Nên mình hỏi thêm ở đây thôi!
Vậy thường có kết quả VFS gọi mình liền hay mình phải chủ động liên lạc hỏi vậy bạn?

Vì do ngoài ý muốn, kế hoạch bay đi Ý của mình là 13/4 mà mới nộp đơn xong vào ngày 06/4 hà! Em nhận hồ sơ ở VFS nói sẽ lưu ý giúp mình, do mình đi công tác đột xuất quá! Nên mình hỏi thêm ở đây thôi!
Vậy thường có kết quả VFS gọi mình liền hay mình phải chủ động liên lạc hỏi vậy bạn?

Ở đây chủ yếu mọi người trao đổi là về visa du lịch tự túc, đi chơi/thăm thân có thư mời của họ hàng bạn bè -> đều là loại visa du lịch -> bị xét lâu và đòi hỏi nhiều giấy tờ.

Visa công tác (có thư mời của đối tác, công hàm của Cục lãnh sự Bộ Ngoại giao...) khác cả về thủ tục lẫn mức độ ưu tiên xét duyệt.

Bạn đi xin visa đi công tác sẽ có thể được ưu tiên xem xét trước và hoàn toàn có khả năng kịp nhận visa trước hạn khởi hành mong muốn. Tuy nhiên, mình nghĩ là bạn cần gấp thì BẠN nên tự chủ động liên lạc với người ta (VFS, thâm chí trực tiếp với ĐSQ) chứ đừng chờ người ta gọi mình.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,692
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back