What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Cả nhà ơi cho em hỏi 1 chút về phần chứng minh tài chính.

Em dự định đi Pháp - Thụy Sĩ trong 1 tuần. Vậy cần chứng minh tài chính tối thiểu là bao nhiêu?
Chứng minh tài chính thì cụ thể là cần những giấy tờ gì? (sổ tiết kiệm, bảng luơng,... ?)
Về chuyện sổ tiết kiệm, nếu sổ tiết kiệm không đứng tên em mà đứng tên mẹ em có được không? Theo như lần trước em xin visa đi Nhật thì sổ tiết kiệm đứng tên mẹ em và có hộ khẩu để chứng minh là mẹ con là được, mặc dù mẹ em không đi cùng em chuyến đi Nhật. Lần này mẹ em cũng không đi cùng chuyến Pháp - TS sắp tới, nên không biết liệu dùng sổ của mẹ em có ổn không?

Em cảm ơn cả nhà nhé!

Chứng minh tài chính thì ko biết bao cho vừa, càng nhiều càng tốt bạn ạ. Đi 1 tuần thì độ 70 eu/ ngày --> 500 eu, nhưng còn máy bay abc....thế nên ấy có độ 100 triệu giở lên là tốt.

Về giấy tờ:

1. bảng lương, nếu bạn nhân lương qua t.khoản thì nộp cả sao kê của ngân hàng có note lại 3 hay 6 tháng gần nhất mình đã nhận lương (3 hay 6 tùy y.cầu của nước đó nhé; và nhớ sao kê update nhất nhé, 1-3 ngày trước khi nộp)

2. Xác nhận số dư tài khoản của ngân hàng bằng TA (các ngân hàng đếu có d.vụ này). T nghĩ bạn nên có tài khoản tiết kiệm tên mình là tốt nhất, còn trường hợp để tên mẹ bạn thì t ko rõ. T nghĩ cũng đơn giản mà, chỉ cần mẹ bạn chuyển vô tài khoản của bạn số tiền đó, ngân hàng làm cái xác nhận số dư tài khoản của bạn bằng TA. Theo 2 ngân hàng t đã từng làm thì họ ko ghi là tài khoản lập t.kiệm lập từ hôm nào. (BIDV, ACB)

3. Giấy tờ nhà đất (e.g. sổ đỏ) chứng thực, nếu đứng tên bạn nhé :)

Rùa ơi, năm 2013 mình cũng bị cái email như bạn đó, sau đó về nhà mình hì hụi làm 1 travel plan cực kì chi tiết cho từng ngày cho chuyến đi, search trc cả bus/train/flight dự định sẽ dùng nữa + 1 cái thư trình bày nói rõ ra mình sang đó làm gì, rồi là mình là công dân ngoan ko hề có ý định ở lại bla bla. Xong lên nộp lại sau 5 hôm có visa luôn. Chứ ko phải là vì booking ks đâu. Mình book trên booking.com hoài mà.
Sau đó đến 2014 và 2015 (mình vừa nộp hum nay) mình cứ thế mà theo, detailed travel plan + thư trình bày. Mình còn cẩn thận kể là đi thăm bạn + đính kèm scan passport + student card của mấy đứa bạn mình, thêm cả địa chỉ + sđt của bọn nó bên châu Âu nữa + ảnh chụp mình với tụi nó để tăng độ tin cậy.
Chúc bạn may mắn nghen
Bạn ơi! Mình dự định xin visa đi Pháp tự túc lần này( vì lần 1 mình có giấy mời), lần 2 thì mình không có giấy mời, mình cố gắng thử xin visa xem sao.
Mình tính đi Pháp, Áo rồi bay về Hungary thăm một người bạn,sau đó mình sẽ bay từ Hungary về Việt Nam, chuyến đi của mình là khoảng 20 ngày. Mình dự định đi vào đầu tháng 7/2015
Bạn đã có kinh nghiệm làm Travel plan, bạn có thề cho mình xin được không?lần trước mình đi pháp vì qua giúp gia đình bạn công việc nên không đi đâu chơi nên không có kinh nghiệm làm cái này.
địa chỉ email của mình: [email protected]
Xin nhờ sự giúp đỡ của các thành viên của Phuot.com
Rất mong nhận được email của bạn hay mọi người ở Phuot.com
Xin cảm ơn

Lịch trình này ko phải thực đi mà bạn chỉ cần lên để nộp ĐSQ xin visa thôi phải không? Vậy thì lại càng nên bỏ bớt điểm đến ra.

Paris mới vài ngày mà bạn không biết phải đi đâu cho hết ngày @_@ ???

Bạn kê các điểm chơi trong trung tâm thưa ra. Ví dụ riêng Louvre đi hẳn 1 ngày, Luxembourg, Mommatre mỗi nơi ít nhất nửa ngày, đi mua sắm ít nhất một ngày Lafeyette - Haussmann, một ngày La Defense.

Mà chỉ cần lang thang dọc sông Seine, ngồi cà phê quanh mấy quận trung tâm, xếp hàng lên Tháp chuông nhà thờ Đức Bà, xếp hàng lên tháp Eiffeil hay trải khăn nằm thảm cỏ Champ de Mars ngắm tháp ngắm trời cũng đều hết ngày rồi.

Chưa kể là Disneyland, Giverny - Monet garden, Versailles, Fontainebeau, Provins... là mỗi thứ một ngày rồi.

Loire Valley trước đó thì làm hẳn 3 -5 ngày trọn vẹn đi, đến Blois hoặc Tours rồi đạp xe quanh vùng chẳng hạn.

Thật tình là tuy Paris cũng nhiều điểm xấu xí để chê lắm nhưng vài lần đến Paris rồi mà chưa lần nào mình thấy thời gian ở Paris là đủ cả... chứ đừng nói là thừa không biết phải đi đâu.

Mà bạn làm lịch trình xin visa càng đơn giản thì càng dễ book phòng theo cho hợp lý. Đưa vào càng nhiều nơi càng dễ rối, mệt người ra.

P/s: Lịch trình của gia đình mình đi 15 ngày cũng chỉ 4 điểm: Paris - Bern - Colmar - Strasbourg, trong đó ở Paris 6 ngày mà thấy vẫn chỉ là đi lươn lướt thôi, chưa đủ đã đâu.

Bạn ơi! giúp mình xin cái travel plan để xin visa đi Pháp được không?
Mình dự đinh đi 20ngay. Ở Pháp 10 ngày, Ý 5 ngày và Hungary 5 ngày.Sau đó từ Hungary về Vnam.
Mình dự định đi dầu tháng 7/2015.
email của mình: [email protected]
Cảm ơn bạn rất nhiều

Các bạn cho mình hỏi cái này chút với :)

Cuối tháng 6 này mình đi Hà Lan dự hội thảo, đã có visa, mình apply single mà ĐSQ cho multi 1 năm (chắc tại mình từng có visa Schengen 1 lần rồi), cũng tốt vì mình định đi tiếp năm sau, đỡ phải apply lại

Visa lần này mình xin tại ĐSQ Hà lan, nhưng lần sau đi mình đi đâu cũng được chứ nhỉ??? cái điều kiện "nộp hồ sơ tại nước đến đầu tiên hoặc là thơi gian lưu trú dài nhất" chỉ áp dụng cho lúc xin visa thôi đúng ko mọi người? lần sau ko nhất thiết mình phải qua HL rồi mới đi đúng ko? mình nghĩ là thế cơ mà cứ hỏi lại cho chắc :D

à với lại lần này mình apply visa ở Hàn nhưng lần sau mình bay từ VN thì cũng ko liên quan gì đúng ko ạ?

Mình xin visa Schengen tại ĐSQ Pháp tại HN, du lịch tự túc, nước nhập cảnh đầu tiên là Hy Lạp, nước xuất cảnh là Ý. Không thấy ai thắc mắc gì ngoại trừ nhân viên an ninh của sân bay Nội Bài.

Last edited:

Bạn ơi! Mình dự định xin visa đi Pháp tự túc lần này( vì lần 1 mình có giấy mời), lần 2 thì mình không có giấy mời, mình cố gắng thử xin visa xem sao.
Mình tính đi Pháp, Áo rồi bay về Hungary thăm một người bạn,sau đó mình sẽ bay từ Hungary về Việt Nam, chuyến đi của mình là khoảng 20 ngày. Mình dự định đi vào đầu tháng 7/2015
Bạn đã có kinh nghiệm làm Travel plan, bạn có thề cho mình xin được không?lần trước mình đi pháp vì qua giúp gia đình bạn công việc nên không đi đâu chơi nên không có kinh nghiệm làm cái này.
địa chỉ email của mình: [email protected]
Xin nhờ sự giúp đỡ của các thành viên của Phuot.com
Rất mong nhận được email của bạn hay mọi người ở Phuot.com
Xin cảm ơn
Nếu bạn dự định đi đầu tháng 7 thì bạn đặt lịch hẹn nộp đi . Hè này đông lắm đó . Mình đi giữ tháng 7 mà mình đặt hẹn lúc giữa tháng 5 đến cuối tháng 6 mình mới được hẹn nộp .

Dear anh/chị,
2,3 năm trước em có visa Schengen theo dạng du lịch tự túc tại DSQ Hà lan, năm nay đang plan quay lại châu âu, nhưng em mới xem qua 1 lượt trên website, bây giờ DSQ Hà Lan Hà Nội không nhận hồ sơ trực tiếp mà lại qua VFS phải không ạ ? Hồ sơ vẫn không có gì thay đổi mấy, nhưng liệu qua VFS có khó khăn hơn DSQ không ạ ? có cần chú ý đặc biệt khi nộp qua VFS không ạ ?

@huyen.luuthu: Tks bạn nhé. Bạn ơi, tiện cho mình hỏi luôn. Vụ booking vé máy bay ấy, mình book để xin visa, rồi về sau (nhỡ may) ko xin được hoặc mình thay đổi lịch trình đi thì ko biết sẽ mất phí bn bạn nhỉ. Mình dự định book SG-Paris của VNA.

Bạn book trên booking.com chọn free cancelation nhé. Book đại cho đúng lịch trình thôi sau đó mình đổi lại sau cũng được.

Cả nhà có ai apply visa UK ngày 27/5 hoặc sau đó mà có kết quả rồi không a. Thấy vài bạn nộp 1 tuần đã có kết quả nên mình hỏi thăm thử. Không biết thông visa UK xét trong bao lâu ạ.
Cám ơn cả nhà.

Các anh / chị Phượt thủ giúp em với khổ là bây giờ sắp đến hẹn nộp hồ sơ tại ĐSQ Đức nhưng mới phát hiện ra ngày sinh trên CMND , sổ hộ khẩu, giấy khai sinh lại khác với ngày trong passport nên kéo theo Giấy bảo lãnh dựa theo passport làm cũng theo ngày trong pp luôn ( chênh lệch nhau 1 ngày ) thì nộp vào ĐSQ hỏi có trả hồ sơ về ko ạ ??

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back