What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Bạn ventury ơi vậy là đến Paris hảng máy bay ko chuyển hành lý ký gửi qua máy bay đi Đan Mạch mà mình phải lấy ra làm thủ tục nhập cảnh xong mới nối chuyến đi ĐM được hả bạn? Cám ơn lời tư vấn của bạn nhiều lắm lắm...( mới đi châu âu lần đầu nên nhiều thứ ko biết mong các bạn thông cảm)

Dear Felix,
Hầu như các chuyến bay nối chuyến mà bạn đã đặt đều tự động chuyển hành lý. Bạn có thể sử dụng visa Pháp nhập cảnh vào Đan Mạch. Bạn cần chuẩn bị: lịch trình du lịch sao cho số ngày ở Pháp là nhiều nhất trong tổng số ngày lưu trú ở Schengen (Pháp là điểm đến chính), Booking khách sạn, vé máy bay chiều về, bảo hiểm du lịch và trình tất cả cho quan chức an ninh XNC.
Chỉ nói rằng kế hoạch du lịch của bạn có thay đổi nên bạn sẽ đảo chiều điểm đến. Không nên đề cập đến các lý do an ninh, chính trị.
Chúc bạn chuyến đi tốt đẹp,
Thân
Chúc bạn có chuyến đi tốt đẹp.

Mình mới bị từ chối visa Pháp tuần trước và đã khiếu nại, 4 ngày rồi vẫn im re, sau 5 ngày mà họ ko gọi nghĩa là khiếu nại thất bại, hic

Mình đã từng có 2 visa du lịch schengen (1 cái do LSQ Pháp cấp) và 1 cái visa đi học 2 năm ở Đức, đợt này rớt khá shock.

Trước đây mình xin visa schengen, nhật, hongkong lần nào cũng được cả.

Hầu như khả năng khiếu nại visa chỉ được có 1% thôi. Mỗi quyết định cấp/ không cấp visa là kết quả làm việc của 2-3 nhân viên và 1 quan chức ngoại giao/lãnh sự. Nói 1 cách dễ hiểu, việc thay đổi quyết định là cái tát vào mặt cả ekip đấy.
Mình vẫn thường tư vấn, trừ khi bạn được chỉ định rõ về việc cần làm rõ hồ sơ, giấy tờ hay chi tiết nào trong hồ sơ, còn việc nộp đơn lần tiếp theo nên cách khoảng 3-6 tháng sau khi bị từ chối.
Ở HN có một số agent nhận hồ sơ của bạn, cam kết 100% nhưng giá chát gấp 4-5 lần bạn tự nộp vào ĐSQ. Không đáng chút nào đúng k?

Haizzz, thật sự mà nói thì ai pp trắng mà pass visa schengen là chuyện hy hữu lắm & thật là ngoại lệ đó, nói thiệt á

Đồng quan điểm với một số bạn, mình cũng không cho là pp trắng mà pass visa schengen là hy hữu và ngoại lệ. Việc pass hay fail visa được đánh giá tổng thể trên toàn bộ các yếu tố của hồ sơ (nhân thân, công việc, tài chính...) mà các lịch sử (nếu có) trên hộ chiếu chỉ là một thành phần trong số đó.

Ví dụ như đoàn nhà mình (7 người) khi đi xin visa Schengen (du lịch tự túc không thư mời) thì có 3/7 là hộ chiếu phổ thông trắng tinh trắng bóc. Nếu xét đến toàn bộ hồ sơ thì mới thấy 2 trong số đó có hộ chiếu công vụ đã từng đi Schengen hoặc Hàn Quốc (hộ chiếu công vụ thì chỉ được dành cho mục đích đi công tác thôi). 1 hồ sơ còn lại thì đúng là trắng bóc toàn tập, chứng minh tài chính cũng chỉ có trơ trọi 1 sổ tiết kiệm hơn 100tr VND. Và tất cả đều pass visa bình thường.

Quan trọng nhất vẫn là tổng thể hồ sơ của bạn như thế nào chứ không phải là do cái hộ chiếu của bạn có trắng hay không.

Hi Whitney, cám ơn bạn đã góp ý cho mình, bửa trước mình cũng có dt hỏi Air France họ nói vé máy bay mình quá cảnh Pháp tới 14 tiếng nên sẽ làm thủ tục nhập cảnh vô Pháp(hành lý thì tự động chuyển) tới giờ nối chuyến thi đến cổng đi Đan Mạch đi luôn, lúc xin visa Pháp thì lịch trình của mình vô Pháp chơi trước y như bạn tư vấn nhưng bây giờ có thay đổi nên chỉ ghé Pháp rồi đi Đan Mạch vậy mình có cần trình booking khách sạn ở Pháp cho an ninh sân bay ở Pháp ko vậy bạn? Nhờ bạn tư vấn dùm nha...

Hi Felix, Bạn cứ trình booking khách sạn và lịch trình như khi bạn xin visa để làm thủ tục nhập cảnh Pháp (không cần trình bày việc bạn chỉ ghé Pháp). Chuyến bay tiếp theo của Airfrance đi Đan Mạch, bạn không phải qua Xuất nhập cảnh (bay nội địa Schengen) và cũng không ai hỏi đến lịch trình, booking của bạn nữa đâu.

Mình không biết vì sao lần này visa bị fail trong khi mình đã có visa schengen nhiều lần, nhiều người nói là do tình hình chính trị bất ổn và ở LSQ họ nói cô mới về khó hơn người cũ nhưng vẫn thấy khó hiểu thế nào đó. Khiếu nại được 4 ngày rồi mà vẫn chưa thấy động tĩnh gì, buồn.

Hầu như khả năng khiếu nại visa chỉ được có 1% thôi. Mỗi quyết định cấp/ không cấp visa là kết quả làm việc của 2-3 nhân viên và 1 quan chức ngoại giao/lãnh sự. Nói 1 cách dễ hiểu, việc thay đổi quyết định là cái tát vào mặt cả ekip đấy.
Mình vẫn thường tư vấn, trừ khi bạn được chỉ định rõ về việc cần làm rõ hồ sơ, giấy tờ hay chi tiết nào trong hồ sơ, còn việc nộp đơn lần tiếp theo nên cách khoảng 3-6 tháng sau khi bị từ chối.
Ở HN có một số agent nhận hồ sơ của bạn, cam kết 100% nhưng giá chát gấp 4-5 lần bạn tự nộp vào ĐSQ. Không đáng chút nào đúng k?

Mình không nghĩ agent có thể ảnh hưởng đến kết quả của LSQ đâu.

bạn nộp lãnh sự quán nào mà rớt vậy? Ngày ngày đọc tin thấy rớt ầm ầm mình ko có hy vọng nộp hồ sơ vào đâu hết huhu ....
1 Tháng nữa mình định nộp hồ sơ lãnh sự quán Pháp, visa schengen

Mình ko chắc nhưng có bạn APOFU trên diễn đàn này nói Đức vẫn cấp visa dl tự túc:

Đức vẫn cấp visa tự túc nhé. Mọi người nghĩ khó nhưng thật ra Đức giờ dễ rồi. Không cần thư mời gì hết. Trong SG nộp 4 ngày là có VISA. Toàn bộ giấy tờ không cần dịch thuật, chi photo và show bản chính thôi

- Hồi Tháng 7 mình làm hồ sơ xin VISA Đức cho 2 dứa em (chưa đi nước ngoài lần nào luôn, mới cưới chưa đăng ký kết hôn) hồ sơ gồm sổ tiết kiêm 500tr ( thằng em), 1 giấy nhà đất ( con em), 2 dứa làm chung cty chức danh trưởng phòng (cty gia đình )==> Được cấp multi 15 ngày ( xin bao nhiêu cho bấy nhiêu)
- Hôm 14/9 làm giùm vc đứa bạn ngày 18/9 có visa, ngày 20 Bay luôn. Xin 10 ngày dc cấp 15 ngày. Multi. hồ sơ gồm, GPKD, tiết kiệm 500tr không có nhà đất, từng đi TQ, HK, Thái, Sing, Malay

@NangCaoNguyen: Trước kia nó không care, xin chổ này vào chổ kia vẫn được. Vào Pháp ít khi bị hỏi lắm vào Đức thì phải show lịch trình, booking hotel, ticket. Nhưng bây giờ lúc nộp hồ sơ first entry là nước nào phải vào đúng như thế không thì bi vặn mệt luôn. Giống trường hợp mình và 2 đứa bạn kể trên. Bạn mình Visa Đức, mình visa Hà Lan nhưng vào Thụy Điển. Bị làm khó làm dể, lấy dấu vân tay, nó cứ bảo là lúc mày xin vào nước kia trước sao giò vào đấy trước. Như vầy là không dc bla bla bla.... nó chay đi hỏi sếp lung tung.. rồi sếp nó ra.. may là mình mới đi sweden tháng 6. nên bảo nó tao thấy ở đây đẹp nên bạn tao có visa tao rủ qua đây trước rồi vòng sang Hà Lan, rồi sang Đức sau dó về VN từ Đức..Nó nhăn nhó 1 hồi bảo làm thế này là ko dc, lần sâu không thế nữa nhé.... mấy 30 phút mới đóng dấu cho qua.

PS: Hôm tháng 6 mình visa Spain nhưng vào Sweden chả bị hỏi gì cả ==> Schengen giờ làm khó vì ở nước mình vào đầu tiên vì theo điều luật Dublin, người tị nạn phải đăng ký tại quốc gia châu Âu đầu tiên họ đặt chân đến, và quốc gia này sẽ chịu trách nhiệm xem xét giải quyết yêu cầu xin tị nạn. Nó sợ mình vào nước nó dầu tiên rồi xin tị nạn thì nó phải chịu trách nhiệm nên nó xét kỹ (ý kiến cá nhân)

Đức không cấp visa dạng du lịch bạn nhé.

Mình ko chắc nhưng có bạn APOFU trên diễn đàn này nói Đức vẫn cấp visa dl tự túc (p#197):

Đức vẫn cấp visa tự túc nhé. Mọi người nghĩ khó nhưng thật ra Đức giờ dễ rồi. Không cần thư mời gì hết. Trong SG nộp 4 ngày là có VISA. Toàn bộ giấy tờ không cần dịch thuật, chi photo và show bản chính thôi

- Hồi Tháng 7 mình làm hồ sơ xin VISA Đức cho 2 dứa em (chưa đi nước ngoài lần nào luôn, mới cưới chưa đăng ký kết hôn) hồ sơ gồm sổ tiết kiêm 500tr ( thằng em), 1 giấy nhà đất ( con em), 2 dứa làm chung cty chức danh trưởng phòng (cty gia đình )==> Được cấp multi 15 ngày ( xin bao nhiêu cho bấy nhiêu)
- Hôm 14/9 làm giùm vc đứa bạn ngày 18/9 có visa, ngày 20 Bay luôn. Xin 10 ngày dc cấp 15 ngày. Multi. hồ sơ gồm, GPKD, tiết kiệm 500tr không có nhà đất, từng đi TQ, HK, Thái, Sing, Malay

@NangCaoNguyen: Trước kia nó không care, xin chổ này vào chổ kia vẫn được. Vào Pháp ít khi bị hỏi lắm vào Đức thì phải show lịch trình, booking hotel, ticket. Nhưng bây giờ lúc nộp hồ sơ first entry là nước nào phải vào đúng như thế không thì bi vặn mệt luôn. Giống trường hợp mình và 2 đứa bạn kể trên. Bạn mình Visa Đức, mình visa Hà Lan nhưng vào Thụy Điển. Bị làm khó làm dể, lấy dấu vân tay, nó cứ bảo là lúc mày xin vào nước kia trước sao giò vào đấy trước. Như vầy là không dc bla bla bla.... nó chay đi hỏi sếp lung tung.. rồi sếp nó ra.. may là mình mới đi sweden tháng 6. nên bảo nó tao thấy ở đây đẹp nên bạn tao có visa tao rủ qua đây trước rồi vòng sang Hà Lan, rồi sang Đức sau dó về VN từ Đức..Nó nhăn nhó 1 hồi bảo làm thế này là ko dc, lần sâu không thế nữa nhé.... mấy 30 phút mới đóng dấu cho qua.

PS: Hôm tháng 6 mình visa Spain nhưng vào Sweden chả bị hỏi gì cả ==> Schengen giờ làm khó vì ở nước mình vào đầu tiên vì theo điều luật Dublin, người tị nạn phải đăng ký tại quốc gia châu Âu đầu tiên họ đặt chân đến, và quốc gia này sẽ chịu trách nhiệm xem xét giải quyết yêu cầu xin tị nạn. Nó sợ mình vào nước nó dầu tiên rồi xin tị nạn thì nó phải chịu trách nhiệm nên nó xét kỹ (ý kiến cá nhân)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back