What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mình cũng có thắc mắc này, không biết bạn nào mới nộp mới được nhắc giúp xem cái form load thẳng từ web site của SQ Pháp là đã chuẩn chưa (và nó giống hệt cái form mình làm cách đây 3 năm)

Các bạn cho mình hỏi ngu chút. Chả là mình có đọc trên web ĐSQ Pháp, có 1 lưu ý là khi Điền đơn xin thị thực ngắn hạn thì lưu ý không sử dụng mẫu cũ là cerfa N13-0021, mà sử dụng mẫu mới cerfa N 12160*01. Vậy làm ntn để phân biệt đc 2 mẫu này? Vì mình có download Tờ khai trên web của ĐSQ thì thấy vẫn là mẫu tờ khai như mọi lần. (Mình đã từng xin visa Pháp và pass). Vấn đề ở chỗ chẳng bít ký hiệu ở đâu mà phân biệt N13 và N12160... ? Mình có gđiện hỏi n bên phía ĐSQ trả lời, cứ làm như web chỉ dẫn... Bạn nào biết rõ chỉ dẫn dùm tớ zới. Anw, tks :)

Mình cũng có thắc mắc này, không biết bạn nào mới nộp mới được nhắc giúp xem cái form load thẳng từ web site của SQ Pháp là đã chuẩn chưa (và nó giống hệt cái form mình làm cách đây 3 năm)

Bạn cứ download mẫu tờ khai ở trên web ĐSQ về nhé, hôm qua bạn mình pv, vẫn nộp mẫu tờ khai đó... ko thấy chị tiếp nhận hồ sơ nói gì.

Mọi người ơi giúp em trường hợp này tí ạ!

Hồ sơ của em đầy đủ xong hết cả rồi. Nhưng bây giờ em bị mất CMND nên phải làm lại cái khác. Vậy nếu HDLD và giấy xác nhận bảng luơng của em vẫn là số CMND cũ đã mất thì có ảnh hưởng gì không ạ?

Em sợ phải xin lại HDLD và Giấy xác nhận khác lắm. Đã xin phép nghỉ đi chơi mà còn rắc rối sợ bị xếp la ?... Mọi người có ai rõ vấn đề này giúp em nhé!!!

haha, trời ơi, giống mình quá, cmnd cũ mới trong hồ sơ loạn cả lên, ko biết bị tạch không, đã nộp hồ sơ LSQ Pháp, ko biết đậu không nữa :(

Mọi người ơi em có mấy câu hỏi mong mọi người giúp đỡ ạ.
Em hiện tại đang là du học sinh, tốt nghiệp vào tháng 5 này. Em muốn xin visa đi sang thụy điển ( cũng schengen ) nhưng mà apply tại sing thì do thẻ học sinh của em hết hạn trước 3 tháng từ ngày em ra khỏi châu âu nên họ bảo em cần apply ở Việt Nam.
- em muốn hỏi là em không có tài khoản ngân hàng ở Việt Nam thì em dùng tài khoản của em ở bên Sing được không ạ.
- với cả em vẫn đang là học sinh nhưng đã có offer việc ở Việt Nam
như vậy thì có khả năng bị reject ko hả mọi người. Em cũng khá lo, chỉ sợ tốn tiền vé bay về Việt Nam apply các thứ xong mà tạch thì buồn quá ạ,
em cảm ơn mọi người

Các bạn cho mình hỏi: trong mục các giấy tờ cần nộp để xin visa ngắn hạn đi Pháp của Lãnh sự quán Pháp có yêu cầu nộp " Giấy xác nhận đặt vé máy bay 2 lượt đi-về giữa Việt Nam và Pháp, do một công ty du lịch cấp" Vậy mình có thể tự đặt mua vé trên mạng (không đặt mua qua công ty du lịch) và in Giấy xác nhận đặt vé máy bay ra rồi nộp có được không? Có bạn nào làm theo cách này mà vẫn được cấp visa chưa?

Các bạn cho mình hỏi: trong mục các giấy tờ cần nộp để xin visa ngắn hạn đi Pháp của Lãnh sự quán Pháp có yêu cầu nộp " Giấy xác nhận đặt vé máy bay 2 lượt đi-về giữa Việt Nam và Pháp, do một công ty du lịch cấp" Vậy mình có thể tự đặt mua vé trên mạng (không đặt mua qua công ty du lịch) và in Giấy xác nhận đặt vé máy bay ra rồi nộp có được không? Có bạn nào làm theo cách này mà vẫn được cấp visa chưa?

Đúng rồi bạn, bạn đặt rồi in ra, miễn booking vé máy bay khớp với lịch trình là ok

Mình có mấy vấn đề cần hỏi, đọc qua thì ko thấy phần của mình cần nên viết lên đây, ai có kinh nghiệm giúp mình nhé.

1. Số tiết kiệm: mình có 2 sổ tại 2 ngân hàng: sổ tiếng việt + sổ tiếng anh. Ra ngân hàng yêu cầu xác nhận thì được rồi, nhưng có cần dịch công chứng cái sổ bằng tiếng việt để nộp kèm theo luôn hay ko. Còn nếu sổ tiếng anh thì sao, có phải photo công chứng hay photo nộp kèm thôi

2. Cái phiếu lương của công ty gì đó, mình nhận lương qua tài khoản, vậy chỉ cần sao kê ngân hàng (có dấu), khỏi cần thêm cái phiếu lương được ko hay phải cả 2. (Thấy cái này có bạn kêu chỉ cần sao kê, có bạn thì phải làm cả 2, mà công ty mình bên nhân sự cũng ko có khoái làm rồi phải đi kiếm ông tổng ký tá, ổng là người nước ngoài, nên ký gì kia phải giải thích mệt lắm, nhân sự ko muốn phiền hà.

3. Đơn nghỉ phép thì mình viết xong rồi, đưa cho giám đốc bộ phận mình ký được ko (cái này thì ổng ký xong là xin dấu được), bên mình quản lý theo kiểu cấp như vậy, chứ ko phải nghỉ phép mà phải lên tới tổng. Viết cái đơn mà lên tới tổng ký, trình bày lại mệt thêm nữa.

4. Mấy cái booking vé khứ hồi, hotel trước rồi sau cancel được, nhưng trong lịch trình bay giữa các nước thế nào cũng có dùng train, bus, air nội địa, vậy thì có cần book để khớp hành trình luôn ko, hay chỉ note vào lịch trình là được, mà hình như mấy cái này đâu có hủy được nhỉ.

Bạn nào biết trả lời giùm mình nhé. Mình cảm ơn nhiều.

1. Theo mình chỉ cần xác nhận số dư là được rồi, mình nộp 2 lần Schengen rồi, ngân hàng làm sẵn bản tiếng Anh cho bạn luôn.
2. Mình cũng gửi sao kê ngân hàng nhận lương thôi. Chỗ mình thì xin bảng kê thu nhập cũng dễ (nhưng chưa nộp thử)
3. Không có phòng nhân sự hả bạn?
4. Chắc chỉ cần ghi lịch trình là được, mình nộp lần 2 (Đức) thậm chí còn không cần booking vé máy bay khứ hồi hay khách sạn =))

1. Theo mình chỉ cần xác nhận số dư là được rồi, mình nộp 2 lần Schengen rồi, ngân hàng làm sẵn bản tiếng Anh cho bạn luôn.
2. Mình cũng gửi sao kê ngân hàng nhận lương thôi. Chỗ mình thì xin bảng kê thu nhập cũng dễ (nhưng chưa nộp thử)
3. Không có phòng nhân sự hả bạn?
4. Chắc chỉ cần ghi lịch trình là được, mình nộp lần 2 (Đức) thậm chí còn không cần booking vé máy bay khứ hồi hay khách sạn =))

Cảm ơn bạn nhé, cái mục 3 về việc nghỉ phép thì thế này, bên mình có nhân sự, nhưng bên mình quản lý phép theo kiểu tự phòng ban quản lý, trong phòng ban tự thỏa thuận với sếp phòng đó về việc nghỉ phép, sếp phòng ok là xong, rồi tụi mình sẽ đăng ký nghỉ phép trên 1 hệ thống điện tử, từ đó nhân sự sẽ biết ai nghỉ phép ngày nào để tính phép, tính lương gì gì đó, chứ ko phải mỗi trường hợp nghỉ phép đều lên nhân sự mà xin mà ký bất cứ cái gì. Sếp phòng mình thì cũng được ủy quyền giải quyết các vấn đề liên quan trong công việc, nên ổng ký thì vẫn được đóng dấu công ty bình thường. Cho nên mới ko biết là có cần chữ ký của người có thẩm quyền cao nhất không.

1. Số tiết kiệm: mục này mình ko bit vì mình ko có sổ tiết kiệm

2. Cái phiếu lương của công ty gì đó, mình nhận lương qua tài khoản, vậy chỉ cần sao kê ngân hàng (có dấu), khỏi cần thêm cái phiếu lương được ko hay phải cả 2. Chỉ cần sao kê tài khoản luơng 6 tháng là được, ko cần pay slip gì cả

3. Đơn nghỉ phép thì mình viết xong rồi, đưa cho giám đốc bộ phận mình ký được ko chỉ cần có sếp trực tiếp ký, có đóng mộc đàng hoàng là ok

4. Mấy cái booking vé khứ hồi, hotel trước rồi sau cancel được, nhưng trong lịch trình bay giữa các nước thế nào cũng có dùng train, bus, air nội địa, vậy thì có cần book để khớp hành trình luôn ko, hay chỉ note vào lịch trình là được, mà hình như mấy cái này đâu có hủy được nhỉ. train, bus lúc trước mình KHÔNG book, chỉ note trong hành trình thôi. nhưng air nội địa giữa các nước lúc trước mình CÓ book.

Bạn xem mục màu đỏ ở trên nhé. Mình trả lời theo kinh nghiệm mình làm 2 lần visa Anh và 1 lần visa Schengen, đậu hết.
chúc bạn may mắn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back