What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

to eikochan: mình nộp ở TBN cách đây đã lâu, không biết có thay đổi gì không, nhưng lúc đó chỉ cần thư mời thôi, không cần chứng minh quan hệ đôi bên đâu.

Còn chứng thực lãnh sự thì mình không biết.

Mình đọc được trên web đại sứ quán nói phải đem giấy tờ lên Cục lãnh sự 40 trần Phú làm thủ tục chứng thực lãnh sự, sau đó lại đem ra ĐSQ TBN làm hợp pháp hóa lãnh sự. Nhưng có người đi làm nói không cần phải làm thế mà nộp thẳng luôn nên mình băn khoăn quá.

Vì mình làm chung cho cả đoàn nên nếu hôm nộp cả đám dắt díu nhau ra DSQ mà không có dấu chứng thực bị đi về chắc đoàn tế sống mình quá. Mà làm thì mình lại chưa rõ phải chứng thực giấy tờ gì.

Với lại hôm bạn đi nộp giấy tờ dịch công chứng tiếng TBN hay tiếng Anh hả bạn?

@eikochan: tiếng Anh thôi. Bạn gọi thẳng ra sứ quán để hỏi cho chính xác. Mình nhớ là ở đây, họ tiếp nhận hồ sơ và các cuộc gọi vào buổi sáng, sau đó sẽ gửi mẫu nọ kia cùng lúc cho tất cả mọi người vào email trong buổi chiều.

Mình đọc được trên web đại sứ quán nói phải đem giấy tờ lên Cục lãnh sự 40 trần Phú làm thủ tục chứng thực lãnh sự, sau đó lại đem ra ĐSQ TBN làm hợp pháp hóa lãnh sự. Nhưng có người đi làm nói không cần phải làm thế mà nộp thẳng luôn nên mình băn khoăn quá.

Vì mình làm chung cho cả đoàn nên nếu hôm nộp cả đám dắt díu nhau ra DSQ mà không có dấu chứng thực bị đi về chắc đoàn tế sống mình quá. Mà làm thì mình lại chưa rõ phải chứng thực giấy tờ gì.

Rất đáng ghét nhỉ, nói với người ta một tuần sau quay lại, mà lúc đến bảo chưa có như đúng rồi nữa. Lần trước trả visa ở cửa B rất chuẩn ngày, chỉ có anh Tây nhận giấy hẹn trả passport. Lần này ở cửa A, chị gái ngồi đó lần mần chán chê mới gọi được một người, mà lại chỉ để nói chưa có. Mình nghĩ cứ canh status trên web, đến lúc nào có thì hẵng ra, chứ ra cũng xếp hàng đợi để lại chưa có thì mất thời gian quá thể, và ức chế nữa.
Hic, mình cũng đang đợi.

Huhu, tình hình chung ở đsq P HN hay sao ấy hả mọi ng. Tụi m cũng đc hẹn 1 tuần sau quay lại, hôm kia đến xếp giấy hẹn đc báo chưa có kết quả, hẹn 2 hôm sau quay lại hỏi tiếp. Chiều mai đến cũng k chắc đã có kết quả chưa nữa :(, check web cũng chưa có gì. Có khi nào thông báo trên web có độ trễ so với thực tế không vậy mọi người? Sáng mai check mà chưa có thì huhu :(

To Bumxiu,

Thế nghĩa là có sự phân biệt giữa việc xử lý kết quả của anh Tây & các bạn Ta àh?? Thế thì mệt nhỉ.

Mà bạn apply hôm nào mà h vẫn đang đợi như mình thế :(

To swallow,
No, mình nghĩ là do cách thức làm việc chung của SQ thôi. Lần trước, mình đến nộp (cách đây 3 năm), một của là một anh người Việt, thấy hỏi han vặn vẹo nhân dân kinh khủng. Mình nộp ở cửa của chị Tây, chị ấy chả hỏi mình câu nào (nhưng cũng có thể do hồ sơ mình chuẩn bị đầy đủ, xếp đúng thứ tự tờ check list mình xếp lên trên cùng nên cũng chả có gì để hỏi). Đến hôm lấy thì chỉ có mình chạy vào lúc ấy, đưa giấy hẹn ra là nhận lại passport luôn, không thấy phải ngồi chờ kiểm tra máy móc như lần này. Còn lần này, hai cửa nhận đều là hai chị người Việt, nhận hồ sơ của mình xong (cũng vẫn sắp xếp trật tự, đầy đủ), chỉ ấy bắt đầu hỏi, chắc để xem mình có làm gì sai trái không, những câu kiểu như làm ở đâu, nhà ở đâu, định đi những đâu, mỗi nơi mấy hôm? Một đôi bác già nộp trước mình sang đám cưới con gái thì bị hỏi, bao giờ cô chú đi, bác ấy bảo như trong vé đấy, xong lại hỏi con gái cô chú cưới người Việt hay Tây, bác ấy trả lời, lấy người Pháp, chính là người làm thư mời như trong hồ sơ đấy. Mình có cảm giác hỏi chỉ để hỏi, vì có anh bảo làm ở cơ quan gì đó của bộ gì đó, thì chị ấy lại hỏi đấy là doanh nghiệp tư nhân à? Nói chung, chả liên quan gì.
Nhưng mình bức xúc nhất là hẹn ngày cho người ta mà đến lại bảo chưa có, như thế là rất thiếu chuyên nghiệp, coi thường thời gian của người khác.

Vì hiện giờ mình ko nộp hồ sơ ở ĐSQ Pháp được nữa, hẹn tới 30/3 mới nộp thì trễ quá, khi có visa thì mọi thứ rất đắt đỏ. Mình định chuyển hướng sang làm lịch trình lại, và nộp tại ĐSQ Hà Lan, nộp thông VFS hồ sơ cũng nhanh và nghe nói hồ sơ nộp ở Hà Lan cũng ít khi bị rơt

Vấn đề mình hỏi là, nếu trong lịch trình mình ghi điểm đến ở Hà Lan, ở lại Hà Lan lâu nhất. Được cấp visa xong rồi, mình thay đổi toàn bộ, mình đến Pháp trước, về từ Pháp luôn, ở đâu lâu nhất thì tùy, vậy thì có sao ko. Nếu vậy thì khi nhập cảnh tại Pháp trước, liệu có bị hỏi han, hay có vấn đề gì không. Vì mình nhớ là có đọc ở đau đó bạn nào nói là ghé Pháp xong rồi bị hải quan hỏi hỏi gì đó, nhưng cuối cùng cho qua.

Bạn nào từng làm thế này rồi tư vấn mình nhen.

to Boulevard: mình không có kinh nghiệm về chuyện này nhưng mới hôm qua, nghe chị nhận hồ sơ ở SQ Pháp trả lời câu hỏi của một bạn Tây hỏi cho bạn gái người Việt muốn apply visa, anh ấy hỏi là tao lấy visa ở đây (Pháp) mà muốn vào nước khác trước có được không, thì chị ý trả lời là không. Tuy nhiên, mình nghĩ có thể bị hỏi han một chút xong rồi cũng qua vì dù gì họ cùng ở schengen cả, chỉ có là bây giờ khi an ninh ở châu Âu bị xiết chặt thì who knows?

Vì hiện giờ mình ko nộp hồ sơ ở ĐSQ Pháp được nữa, hẹn tới 30/3 mới nộp thì trễ quá, khi có visa thì mọi thứ rất đắt đỏ. Mình định chuyển hướng sang làm lịch trình lại, và nộp tại ĐSQ Hà Lan, nộp thông VFS hồ sơ cũng nhanh và nghe nói hồ sơ nộp ở Hà Lan cũng ít khi bị rơt

Vấn đề mình hỏi là, nếu trong lịch trình mình ghi điểm đến ở Hà Lan, ở lại Hà Lan lâu nhất. Được cấp visa xong rồi, mình thay đổi toàn bộ, mình đến Pháp trước, về từ Pháp luôn, ở đâu lâu nhất thì tùy, vậy thì có sao ko. Nếu vậy thì khi nhập cảnh tại Pháp trước, liệu có bị hỏi han, hay có vấn đề gì không. Vì mình nhớ là có đọc ở đau đó bạn nào nói là ghé Pháp xong rồi bị hải quan hỏi hỏi gì đó, nhưng cuối cùng cho qua.

Luật là tới nước nào trước hoặc ở nước nào lâu nhất thì làm visa nước đó. Tức là có visa rồi thì vào nước nào cũng được, k đi qua nước làm visa cũng k sao vì cũng chỉ có 1 dấu vào 1 dấu ra ở khối schengen

Mình từng tự nộp TBN và chỉ nộp bản sao chứng thực + bản dịch tiếng Anh tự dịch, không chứng thực hay hợp pháp lãnh sự. Nhưng có thể mỗi trường hợp khác nhau vì hồ sơ đi công tác của mình rất gấp nên có thể họ du di.

To swallow,
No, mình nghĩ là do cách thức làm việc chung của SQ thôi. Lần trước, mình đến nộp (cách đây 3 năm), một của là một anh người Việt, thấy hỏi han vặn vẹo nhân dân kinh khủng. Mình nộp ở cửa của chị Tây, chị ấy chả hỏi mình câu nào (nhưng cũng có thể do hồ sơ mình chuẩn bị đầy đủ, xếp đúng thứ tự tờ check list mình xếp lên trên cùng nên cũng chả có gì để hỏi). Đến hôm lấy thì chỉ có mình chạy vào lúc ấy, đưa giấy hẹn ra là nhận lại passport luôn, không thấy phải ngồi chờ kiểm tra máy móc như lần này. Còn lần này, hai cửa nhận đều là hai chị người Việt, nhận hồ sơ của mình xong (cũng vẫn sắp xếp trật tự, đầy đủ), chỉ ấy bắt đầu hỏi, chắc để xem mình có làm gì sai trái không, những câu kiểu như làm ở đâu, nhà ở đâu, định đi những đâu, mỗi nơi mấy hôm? Một đôi bác già nộp trước mình sang đám cưới con gái thì bị hỏi, bao giờ cô chú đi, bác ấy bảo như trong vé đấy, xong lại hỏi con gái cô chú cưới người Việt hay Tây, bác ấy trả lời, lấy người Pháp, chính là người làm thư mời như trong hồ sơ đấy. Mình có cảm giác hỏi chỉ để hỏi, vì có anh bảo làm ở cơ quan gì đó của bộ gì đó, thì chị ấy lại hỏi đấy là doanh nghiệp tư nhân à? Nói chung, chả liên quan gì.
Nhưng mình bức xúc nhất là hẹn ngày cho người ta mà đến lại bảo chưa có, như thế là rất thiếu chuyên nghiệp, coi thường thời gian của người khác.
Mình cũng bị hỏi như vậy. Mình & bạn m đi apply, hỏi 2 e quen nhau thế nào, là bạn hay đồng nghiệp, tại sao quen, e làm ở đâu, đã có gia đình chưa, ...các câu hỏi đơn giản kiểu vậy. Đúng là tất cả đã thể hiện ở hồ sơ, nhg mình nghĩ k fai hỏi vu vơ cho có hỏi đâu, mà đó là 1 kiểu check để xem m trả lời có khớp hs k, 1 cách thức bổ sung để check hồ sơ thật giả đó bạn.

Chiều nay bạn mình đến nhận kết quả, nhận đc visa rồi. Chị tiếp nhận hồ sơ ngồi phía bên tay phải (trẻ, khá xinh, đeo kính cận, ng nhỏ nhắn) nhớ rất rõ tên ứng viên luôn (trí nhớ tốt hay hs cua tụi m có ấn tượng tốt :D), passport của bạn m bị lẫn sang nhóm khác tìm 1 lúc mới thấy, c í nhìn thấy bạn m nhớ ngay là cùng nhóm, nói đc cả tên mình, bảo mình có rồi nhưng của bạn mình lẫn ở đâu chưa tìm thấy. Điểm cộng cho chị (k biết tên).

Tụi mình nộp hôm 3/3, hôm nay 11/3 có visa, issue 11/3 luôn, nóng hổi. Nhân thể, phàn nàn về cái web check visa status, nó không update hoặc update k kịp thời đâu nhé, đừng có đợi nó hiển thị kết quả rồi mới đến lấy kq nhé. Vừa check lại visa status tức thì này, vẫn is still being processed, rõ vớ vỉn, mà m đã có visa từ lúc chiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back