What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

@jazznorah: thong thường thời gian lưu trú của visa là do đại sứ quán quyết định dựa trên hồ sơ xin của mình, nhưng chắc chắn sẽ nhiều hơn số ngày mình xin, đề phòng trường hợp sự cố gì đó mình phải ở lại them. it thì nhiều hơn 2,3 ngày, nhiều thì vô chừng ( như tớ xin 17 ngày được cấp 30 ngày chẳng hạn ). Xin qua đại lý du lịch thì họ phải tùy thuộc vào đối tác bên kia nên sẽ bất tiện nhiều, nhưng vì có họ bảo lãnh thì hồ sơ sẽ nặng ký hơn trong trường hợp của bạn hồ sơ cá nhân hơi nhẹ. Tuy nhiên, nếu phiền quá tớ nghĩ bạn tự làm thì khả năng thành công là vẫn cao, nhất là bạn đã có visa Anh, và bạn đi với mẹ bạn. Tóm lại, bạn cần chuẩn bị hồ sơ that kỹ chứng minh that nhiệt tình lý luận là bạn và mẹ bạn chả them ở lại nước đó bang cách:
- Tài sản gia đình có mấy cái nhà, có xe, sổ tiết kiệm gì đó của cả nhà thì mang ra nộp hết (tao giàu tao thích sống ở VN nói tiếng Việt ko phải chia động từ cho sướng ).
- Giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ bạn ( ý là mẹ bạn còn có rang buộc ở VN nên không ở lại làm giề, và bạn nếu có trốn lại thì cũng chả mang theo bà già chắc chắn sẽ về VN làm giề )
- Chứng minh tình yêu du lịch bang cái plan du lịch that hoành tráng, xin visa nước nào thì làm cái plan ở nước đó nhiều vào

Trả lời cho các bạn thắc mắc về plan du lịch:

Plan du lịch là cái bạn làm để đi du lịch thực sự, nghĩa là có đầy đủ thong tin để bạn đi du lịch. Bạn cứ hiểu như thế thì sẽ làm được plan.
Plan cần nhất các thong tin ngày nào đi đâu làm giề, tối ngủ ở đâu.
Vậy đó, trình bày thế nào tùy các bạn, mình thường làm file excel theo dạng cột. Các bạn cứ hay hỏi mượn nhau plan, đừng làm vậy vì mỗi người đi mỗi khác. Plan bạn tự làm cho bạn đi, nếu bị phỏng vấn thì phải nắm cái plan của mình mà trả lời, mượn người khác không có ích gì.
để plan them phần hoành tráng thì các bạn them phần mô tả điểm đến: ví dụ ngày 1 đi Paris, thăm bảo tang Louvre thì tán them vào là bảo tang Louvre là một trong những bảo tang hoành tráng nhất thế giới, số lượng hiện vật trưng bày lên tới hang triệu hahahah bốc phét không biết đúng không. Một chuyến đi tới Paris thì nhất định phải tới Louvre, tới Louvre nhất định phải tới thăm nàng Mona Lisa,..... đại loại như vậy bạn có thể viết tràng giang về điểm đến đó, vừa chứng minh mình có tìm hiểu nghiêm túc về điểm đến chứng tỏ mình có ý định du lịch that sự. Các thong tin này thì cứ vào Wiki copy paste cả đống nhé.
Plan du lịch của mình chưa bao giờ dưới 5 trang giấy.
Thực ra làm plan không phải chỉ hoàn thiện hồ sơ visa mà còn là tài lieu du lịch thực sự của bạn, do đó bỏ thời gian cho nó cũng không phí đâu.

Vậy thôi, theo mình xin visa nước nào thì cũng cứ thành that mà khai nhiệt tình, còn xui lắm không được thì đi ăn hột vịt lộn xả xui lần sau xin lại hahaha.
Chúc các bạn không phải ăn hột vịt lộn hehehehe.

Cảm ơn bạn hanhlienta rất rất nhiều. Mình cảm thấy vững tin hơn, chắc là sẽ rút hồ sơ lại tự làm thôi vì làm qua công ty du lịch để mong được gọn nhẹ nhưng bị họ dọa dẫm, dằn dỗi nhiều mệt quá và thấy mất lòng tin nữa, họ bảo chỉ xin được 10 ngày, max là 15 ngày, mắng mình xin 21 ngày là tham lam, rồi bảo muốn thì họ sẽ cố làm cho như thế nhưng nếu không được cấp visa thì lỗi là tại mình hết @@, không ok thì rút hồ sơ lại đi (ôi trời) Mình chỉ xin hỏi bạn và các bạn nào biết là đsq Ý chấp nhận cho nộp đơn xin visa tự túc phải không (khẳng định lại 1 lần nữa ý mà vì hôm nọ có 2 anh bên 2 công ty du lịch bảo tớ rằng Ý không cấp visa du lịch tự túc-tự dưng bị hoang mang.)

P/S: làm sao để nhấn nút thanks bạn hanhlienta bây giờ, lính mới tò te nên nhiều cái còn chưa biết ^^

Mình chỉ có sổ tiết kiệm và thẻ ATM BIDV, không có thẻ thanh toán quốc tế. Mai định ra mở cái thẻ visa prepaid acb (loại này làm lấy được ngay sau 30 phút) và xin ngân hàng cái giấy xác nhận chủ thẻ vì thấy yêu cầu hồ sơ xin visa Schengen phải trình cả thẻ tín dụng. Không biết phải bỏ vào tài khoản min bao nhiêu tiền thì mới hợp lệ khi trình đsq?

Chào cả nhà,
Xin cho mình hỏi,mình dự kiến tháng 6/2014 sẽ đi Pháp, Bỉ, HL, Ý thì sẽ xin visa trc đó mấy tháng? Nếu mình đến Pháp trước chắc xin visa SQ Pháp phải không? Mình muốn xin sớm từ t1/2014 để có tg lâu lâu để book vé bay rẻ, ksan, tàu, bus rẻ. K biết có được hem? Thanks mọi người.

Tháng 6 mới đi thì tháng 3 bạn mới nộp hồ sơ đc. Book vé rẻ mà chưa có visa thì hên xui lắm.

Id878815 ơi, bạn xin đi tự túc hay có thư mời? Mình đang chết dở với cái công ty du lịch mà mình thông qua để làm visa đây, quá mệt mỏi nên định rút ra tự làm.
Hồi mình xin visa Schengen ở Lãnh sự quán Pháp, xin 2 tuần được 30 ngày. Vì thế mà khi có visa mình thay đổi ngày đi chậm lại gần 2 tuần luôn vì vé máy bay rẻ hơn.

Id878815 ơi, bạn xin đi tự túc hay có thư mời? Mình đang chết dở với cái công ty du lịch mà mình thông qua để làm visa đây, quá mệt mỏi nên định rút ra tự làm.

Mình đi thư mời bạn ơi. Mình nghĩ giống bạn hanhlients đó, bạn đã có visa UK, miễn là bạn chứng minh được là mẹ con bạn có ràng buộc ở VN là được. Hồ sơ của mình tuy la thư mời nhưng mình ko chứng minh tài chính gì nhiều, chỉ có sao kê lương, bạn mình cũng ko chứng minh gì hết mà vẫn ok đó.

Mình chỉ có sổ tiết kiệm và thẻ ATM BIDV, không có thẻ thanh toán quốc tế. Mai định ra mở cái thẻ visa prepaid acb (loại này làm lấy được ngay sau 30 phút) và xin ngân hàng cái giấy xác nhận chủ thẻ vì thấy yêu cầu hồ sơ xin visa Schengen phải trình cả thẻ tín dụng. Không biết phải bỏ vào tài khoản min bao nhiêu tiền thì mới hợp lệ khi trình đsq?

Bạn lên website của DSQ Ý, trong đó có quy định cụ thể phần chứng minh tài chính khi đi tự túc đó, hình như là 50€ /ngày/người, bạn đi bao nhiêu ngày thì cứ nhân ra là được nhé.

Mình mới có kết quả visa đi Châu Âu, nộp qua VFS cho Đại Sứ Quán Ý. Vui quá xá là vui :D

Mình nữ độc thân, đi 1 mình, dưới 30 tuổi, không có bảo lãnh ở Ý. Mình thấy chỉ cần chứng minh đủ tài chính, lịch trình rõ ràng đi và về là ok. Hihi. Sau 2 tuần là có kết quả. Ko phải ra hà nội phỏng vấn :D

Xin hỏi mọi người là visa schengen do Đức cấp mà là single entry thì có nghĩa là từ Đức vẫn đi sang Pháp được, nhưng từ Pháp mà quay về Đức thì không được nữa đúng không (đi tàu từ Đức sang Pháp nhé)? Vì mình đến Đức và ở Đức là chính, chỉ muốn đi tàu sang Pháp thăm thú chút thôi. Không hiểu về visa lắm nên muốn nhờ mọi người trả lời giúp :D Cảm ơn trước nhé.

Xin hỏi mọi người là visa schengen do Đức cấp mà là single entry thì có nghĩa là từ Đức vẫn đi sang Pháp được, nhưng từ Pháp mà quay về Đức thì không được nữa đúng không (đi tàu từ Đức sang Pháp nhé)? Vì mình đến Đức và ở Đức là chính, chỉ muốn đi tàu sang Pháp thăm thú chút thôi. Không hiểu về visa lắm nên muốn nhờ mọi người trả lời giúp :D Cảm ơn trước nhé.

Mọi người nên đọc kỹ, ngay cả trên trang các đại sứ quán đều giải thích rõ khái niệm visa Schengen rồi!
Có visa Schengen nghĩa là có thể nhập cảnh vào khu vực Schengen và di chuyển giữa tất cả cả nước trong khu vực này.
Single entry: có nghĩa là chỉ được nhập cảnh vào Schengen 1 lần, nếu ra khỏi khu vực Schengen thì mới ko đc quay trở lại, còn ra khỏi nước này vào nước kia, rồi quay lại vẫn ok, miễn là những nước này đều thuộc Schengen.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back