What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Chào các anh chị ạ. Em có một số thắc mắc về visa, em lội hết mấy trăm trang của topic nhưng chưa thấy tình huống nào như em nên cho em hỏi một chút ạ : Em 20, là sinh viên , em mê nước Pháp từ nhỏ đến giờ và có nguyện vọng hè năm sau được tới Pháp, nhưng em chưa có việc làm ( chỉ đang đi làm thêm dạng part-time), ba em và chú em là người Việt quốc tịch Pháp hết, nhưng ba em đến Việt Nam, gặp mẹ nhưng không đăng ký kết hôn, và bây giờ ông cũng đã trở về Pháp, ở nhà, nghỉ hưu. Còn chú em ( em trai của ba) thì có kinh doanh một cửa hàng hoa nhỏ ở Paris nên có thu nhập. Em muốn hỏi là :

1. Em có thể nhờ chú bảo lãnh dạng thăm thân dc không ( vì chú có thu nhập), nhưng trước giờ chưa e-mail thư từ gì cho chú nên không biết chứng minh quan hệ bằng cách nào ?
2. Nếu chú bảo lãnh hết về tài chính chuyến đi thì em có cần chứng minh gì ở Việt Nam ko ( mẹ em cho tiền ) ?

Trường hợp của em hơi rối rắm phức tạp, nhưng em yêu nước Pháp lắm và rất có nguyện vọng muốn đến Pháp nên mong các anh chị cho lời khuyên giúp đỡ ạ. Em cám ơn :)

1. Nếu đó là chú ruột của em, thì em nộp giấy khai sinh của em, có tên ba em, rồi giấy khai sinh của chú em, trong đó sẽ thể hiện chú em là em của ba em

2. Ko biết mọi ng thế nào, với chị thì cho dù người mời cover hết chị vẫn nộp cả chứng minh tài chính của chị. Với trường hợp em vẫn là sv, nộp xác nhận sv & xác nhận thời gian nghỉ học của trường, + với chứng minh tài chính mẹ em cho. Nhưng đừng nên bỏ tiền quá nhiều, bỏ vừa phải dư một chút thôi. Chứ nhiều đồng chí bỏ một số kếch xù vào tk, lắm lúc thành điểm trừ đấy.

Không hiểu các trường hợp mời thăm thân mà không phải họ hàng huyết thống, chỉ là quan hệ kiểu con ông chú bên nội/ngoại mời thì họ có xét cho sang thăm ko ? Tất nhiên về vấn đề tài chính của người được mời và lý lịch người mời thăm thân bên kia đều rất OK (có công việc ổn định, mời nhiều lần thân nhân nhưng chưa có ai bùng ở lại ...)

E chào các Bác! Các Bác lão làng cho e hỏi "ngu" tí ạ.
E đã có được visa UK type C , Multi, 180 days. E có 1 số vấn đề thắc mắc mong các Bác giải đáp giúp ạ:
Lúc làm hồ sơ xin Visa e có xin là đi UK thăm bạn trong 10 ngày, có book hostel, book vé máy bay từ 19-08 đến 29-08 về, giấy mời của bạn e cũng viết là xin trong 10 days và giấy phép xin nghỉ của e đến 01-09. Nhưng hiện tại e đã đổi vé máy bay quay về ngày 06-09, vậy lúc nhập cảnh, người ta hỏi giấy tờ liên quan như giấy mời, giấy xin nghỉ phép thì e nên khai báo thế nào ạ. E cũng đã hủy book hostel vì e sẽ ở nhà bạn e.
E dự kiến cứ khai thật là e ở nhà bạn e đến 06-09 sẽ về nước và trình cả vé máy bay đã mua ra ko bt có đc ko ạ, còn các giấy tờ liên quan ng ta hỏi tới thì e để quên nhỉ.
Mong các Bác có kinh nghiệm giải đáp sớm giúp e. Thankss

E chào các Bác! Các Bác lão làng cho e hỏi "ngu" tí ạ.
E đã có được visa UK type C , Multi, 180 days. E có 1 số vấn đề thắc mắc mong các Bác giải đáp giúp ạ:
Lúc làm hồ sơ xin Visa e có xin là đi UK thăm bạn trong 10 ngày, có book hostel, book vé máy bay từ 19-08 đến 29-08 về, giấy mời của bạn e cũng viết là xin trong 10 days và giấy phép xin nghỉ của e đến 01-09. Nhưng hiện tại e đã đổi vé máy bay quay về ngày 06-09, vậy lúc nhập cảnh, người ta hỏi giấy tờ liên quan như giấy mời, giấy xin nghỉ phép thì e nên khai báo thế nào ạ. E cũng đã hủy book hostel vì e sẽ ở nhà bạn e.
E dự kiến cứ khai thật là e ở nhà bạn e đến 06-09 sẽ về nước và trình cả vé máy bay đã mua ra ko bt có đc ko ạ, còn các giấy tờ liên quan ng ta hỏi tới thì e để quên nhỉ.
Mong các Bác có kinh nghiệm giải đáp sớm giúp e. Thankss

Theo mình biết thì chỗ nhập cảnh họ chỉ quan tâm là bạn đã có visa rồi chứ họ không có thời gian mà check từng hồ sơ bạn làm khi xin visa đâu :D. Khi xin visa mình cũng làm booking hotel, lập plan chi tiết nhưng sau đó mình thay đổi hết, từ thời gian đi cho đến việc không ở hotel (ở nhà bạn), chẳng ai
hỏi đâu :)

Cảm ơn bạn hanhlienta rất rất nhiều. Mình cảm thấy vững tin hơn, chắc là sẽ rút hồ sơ lại tự làm thôi vì làm qua công ty du lịch để mong được gọn nhẹ nhưng bị họ dọa dẫm, dằn dỗi nhiều mệt quá và thấy mất lòng tin nữa, họ bảo chỉ xin được 10 ngày, max là 15 ngày, mắng mình xin 21 ngày là tham lam, rồi bảo muốn thì họ sẽ cố làm cho như thế nhưng nếu không được cấp visa thì lỗi là tại mình hết @@, không ok thì rút hồ sơ lại đi (ôi trời) Mình chỉ xin hỏi bạn và các bạn nào biết là đsq Ý chấp nhận cho nộp đơn xin visa tự túc phải không (khẳng định lại 1 lần nữa ý mà vì hôm nọ có 2 anh bên 2 công ty du lịch bảo tớ rằng Ý không cấp visa du lịch tự túc-tự dưng bị hoang mang.)

P/S: làm sao để nhấn nút thanks bạn hanhlienta bây giờ, lính mới tò te nên nhiều cái còn chưa biết ^^
Nhiều khi em thấy dịch vụ visa rất thiếu lương tâm, hồi em đi cũng vậy, em hỏi em từ Pháp qua Séc có được ko? (Hồi đấy gà kinh), nó bảo em là không, vậy nên nếu muốn đi Séc thì nó không nhận làm visa Pháp cho e luôn, ek ek. E bực mình gọi hẳn lên ĐSQ Pháp hỏi, họ trả lời là vô tư luôn, thấy cực kì bực dịch vụ kiểu "đã ngu còn tỏ ra nguy hiểm" này!!!

Minh dang xin visa Schengen nhung muon xin multiple entry tai co du dinh sang London 2 ngay, ko biet co kha quan ko cac ban? Minh di theo dien Me bao lanh va Chong cua me (Ba ke cua Minh) bao lanh, trong phan ghi ten Nguoi bao lanh va thong tin Nguoi bao lanh Minh ghi ten me Minh bang tieng viet hay tieng phap (vi me Minh co quoc tich phap Roi ). Mong su giup do cúa moi Nguoi. Va nghe noi la tu nop se ko thanh cong, neu Nho cong Ty du lich may ra se co ket qua tot hon? Co dung ko vay cac bac?

Minh dang xin visa Schengen nhung muon xin multiple entry tai co du dinh sang London 2 ngay, ko biet co kha quan ko cac ban? Minh di theo dien Me bao lanh va Chong cua me (Ba ke cua Minh) bao lanh, trong phan ghi ten Nguoi bao lanh va thong tin Nguoi bao lanh Minh ghi ten me Minh bang tieng viet hay tieng phap (vi me Minh co quoc tich phap Roi ). Mong su giup do cúa moi Nguoi. Va nghe noi la tu nop se ko thanh cong, neu Nho cong Ty du lich may ra se co ket qua tot hon? Co dung ko vay cac bac?

Nếu vậy bạn nên xin visa UK trước, có visa UK rồi khả năng đậu Schengen sẽ cao hơn.

Mọi người trong topic này chủ yếu là tự nộp, không hề qua dịch vụ, mà có 1 số người đưa hồ sơ cho dịch vụ còn bị từ chối thẳng vì dịch vụ nói rằng chắc chắn không đậu, như mình đây, cuối cùng mình tự nộp và có visa đó.

Bạn nộp bên uk trc, được rồi thì lên cái schedule thể hiện mình vào schengen sau đó mới sang uk và quay lại schengen để mà xin multiple.

Mình ko hiểu sao mọi người lại tin tưởng dịch vụ nhỉ. Nhất là khi các bạn đã có thư mời, thậm chí có nhân thân. Nếu ko có thì may ra họ lo đc cho các bạn cái thư mời. Chứ họ cùng lắm quen mấy nhân viên ng Việt, mà mấy ng này thì đâu có quyền hành j mà quyết định cấp visa cho các bạn.

Chào bà con . Hồi tháng 6 mình bị trượt bên SQ Pháp . Tháng 8 này mình xin lại bên Ý . Nộp đầy đủ lịch trình , booking , vé máy bay , vé tàu xe , sổ đỏ lọ chai ....... từ hôm mùng 1 tháng 8 cho đến h là 13 chưa thấy một động tĩnh j , không gọi điện đến chỗ làm , không gọi bỏ xung hồ sơ , đến 15 này mà cứ im lặng chắc mình gọi lên hỏi . Thú thật là sổt ruột quá , mình muốn hỏi là bạn nào từng xin visa ở Ý thì theo các bạn tớ có khả năng được hông ? Vì cứ im ỉm thế này mà cho trượt chắc tớ chết tức mất . Thank bà con .

Hi mọi người. Mình có thể nhờ mọi người tư vấn về trưởng hợp của Minh đc không. Mình xin cám ơn rất nhìu.
Mình năm nay 25 tuổi. Đi du học Úc đc 2 năm thì không có tài chính để típ tục đi học nữa nên minh trốn lại Úc 3 năm và h đã về vn. Mình đang làm cho công ty nhà bạn Minh và mình có tài chính để đi du llịch châu Âu. Mình rất muốn đi. Không biết với trường hợp như mình nếu xin visa vô italia thì có được chấp nhận k vây mọi người. Mong ai có kinh nghiệm làm ơn giúp đỡ. Cám ơn rất nhìu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,432
190,080
Latest member
Cuadep
Back