What's new

[Chia sẻ] Trekking xuyên rừng - trải nghiệm qua từng bước chân

(tiếp)

- Nghỉ thôi anh Hòa ơi. Em mệt quá! – Sweet đề nghị.
Phải đi tiếp thêm mấy chục mét nữa mới đến đoạn nghỉ. Cả toán dừng lại. Tôi, Việt , út và anh Hoà ngồi ở phía trên khoảng rừng rộng. Sweet mệt mỏi và đuối sức ngồi mãi cuối phía sau chúng tôi. Không nhìn rõ mặt em và biết em rất mệt. Gắng lên em. Thật lo lắng, thật cảm thương. Chặng đường tiếp sẽ sao đây? Tôi tự hỏi. Sweet sẽ đi thế nào nhỉ?
(Có nhìn thấy em sweet bé nhỏ phía sau kia không? Đôi chân em mệt mỏi lùi lại phía dưới khung ảnh kia rồi)

Chả hiểu các bạn nghĩ gì khi chọn một cái balo bằng vải bố với rất nhiều khóa móc bằng kim loại để đi trekking trong rừng?
Trước hết balo bằng vải bố dễ thấm nước, dễ bắt bẩn, vải dày và nặng, các chi tiết bằng kim loại cũng rất nặng và không có tính năng hiệu quả cho việc mang vác đồ đạc.

Nếu các bạn chọn đúng balo thì chặng đường đi cũng bớt mệt rất nhiều, vai và cổ không bị mỏi nhừ, không bị kéo căng làm cho bước chân của chúng ta cũng trở nên ì ạch hơn.

Mình thấy bạn nữ hình như mặc mini jup và đi tất lưới hay sao ấy nhỉ ;)

Last edited:
ừ, đúng gồi, không phải là tất lưới mà là quần tất lụa. Mình mải soi cái balo mà không để ý tiểu tiết này. Đến khi nào thì mọi bạn trẻ đều chú ý chuẩn bị đúng và đủ đồ dùng, quần áo thích hợp cho những chuyến đi dã ngoại nhỉ?

ừ, đúng gồi, không phải là tất lưới mà là quần tất lụa. Mình mải soi cái balo mà không để ý tiểu tiết này. Đến khi nào thì mọi bạn trẻ đều chú ý chuẩn bị đúng và đủ đồ dùng, quần áo thích hợp cho những chuyến đi dã ngoại nhỉ?
Ừ, em nó là em Út, chả hiểu cái lẽ đi trekking là cái gì nên em nó ăn mặc thế.
Chuyện bên lề mà không ngoài lề chút nào. Hôm nọ đi off share ảnh, nghe bạn mới quen trong đoàn VNA của em ấy nói là lúc em ấy mới vào nhà sàn ở bản Khanh mọi người đều nhỏ to"đi trekking dzởm". Nghe nói lại mà rớt nước mắt vì thương em nó. Còn 3 đứa còn lại thì may cũng còn biết đường biết lối mà ăn mặc.
Còn cái balô của em ấy may không mưa nên không thấy gì. Chứ nếu mưa chắc chết mất. :(

Chả hiểu các bạn nghĩ gì khi chọn một cái balo bằng vải bố với rất nhiều khóa móc bằng kim loại để đi trekking trong rừng?
Trước hết balo bằng vải bố dễ thấm nước, dễ bắt bẩn, vải dày và nặng, các chi tiết bằng kim loại cũng rất nặng và không có tính năng hiệu quả cho việc mang vác đồ đạc.

Nếu các bạn chọn đúng balo thì chặng đường đi cũng bớt mệt rất nhiều, vai và cổ không bị mỏi nhừ, không bị kéo căng làm cho bước chân của chúng ta cũng trở nên ì ạch hơn.

Đoàn 4 đứa chúng tớ chỉ có em ấy là chưa đi ra quá xa HN đến 30km nên chả có kinh nghiệm gì. Ơn trời, trời không mưa!
Thực ra chúng tớ cũng quên và không nghĩ là em ấy ko có kinh nghiệm trong việc đi du lịch bụi kiểu này. Thế nên ko nhắc nhở việc chuẩn bị ba lô đồ đạc ra sao.
Thực ra cũng phải đi nhiều và tham khảo ý kiến nhiều người mới có kinh nghiệm.
Năm ngoái bọn tớ đi Lào có tham khảo cách chuẩn bị ba lô đồ đạc mang theo của bạn Chitto rất hiệu quả.
Btw, thank bạn Chitto.

Ừ, với các bạn đi lần đầu không tránh khỏi việc không chuẩn bị chu đáo.

Nhớ hồi ra Tết bọn tớ đi Na và sang Lào mà có bạn còn không mang cả chúng minh thư nên không thể xuất cảnh được, đành ngồi bên này đợi :)

Đoàn 4 đứa chúng tớ chỉ có em ấy là chưa đi ra quá xa HN đến 30km nên chả có kinh nghiệm gì. Ơn trời, trời không mưa!
Thực ra chúng tớ cũng quên và không nghĩ là em ấy ko có kinh nghiệm trong việc đi du lịch bụi kiểu này. Thế nên ko nhắc nhở việc chuẩn bị ba lô đồ đạc ra sao.
Thực ra cũng phải đi nhiều và tham khảo ý kiến nhiều người mới có kinh nghiệm.
Năm ngoái bọn tớ đi Lào có tham khảo cách chuẩn bị ba lô đồ đạc mang theo của bạn Chitto rất hiệu quả.
Btw, thank bạn Chitto.

Bạn ơi, bạn nhìn pix ở trên xem 3 bạn gái có mặc đồ phù hợp để đi bộ trong rừng hay là đồ dạo phố đi uống cà phê?
Mặc áo khoác cổ lông đẹp thế mà đi vào rừng thì phí quần áo quá. Hay là các bạn muốn vào rừng chụp ảnh cho đẹp thôi?

Đi bộ trong rừng không có nghĩa là đi bụi, mọi thứ xuề xòa giản tiện tối đa. Thực ra cần trang bị đầy đủ, thậm chí đến tận răng nếu có thể. Nhưng tuyệt nhiên không nên mặc đồ thời trang Harukiri hay là Murakami gì đấy. Haizzzzzzzzz

thôi các bác đừng đả kích người ta nưa, mới lân đầu chưa biết sau sẽ khá hơn, đừng làm thế các em chạy mất, thôi kể tiếp đi bác, rut kinh nghiệm cho lân sau thôi

Cụm ảnh trekking Cúc Phương(tiếp)

- Thỉnh thoảng phải chui qua những thân cây đổ ngang đường đi trong rừng như thế này

- Chả hiểu là cách đánh dấu đường đi hay hậu quả của việc khai thác trộm nữa.... bó tay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,147
Latest member
inhopgiaymem
Back