What's new

[Chia sẻ] Trên đường phượt không có chỗ cho sự ngây thơ

Đúng là đọc nhiều bài trong này mình đôi lúc cũng thấy tức thay cho các bạn !!!

Vì thế nếu mà mình đi thì thỉnh thoảng lại phải làm ông ác, làm ngoáo ộp quát các bạn cứ gọi là xơi xơi. Trưởng đoàn mà không trị được người khác thì cũng quát luôn cả trưởng đoàn ấy chứ !

Thiệt, nhiều khi mở thread rủ bá tánh đi chơi cùng cho vui (nhất là khi tới mấy chỗ lạ, chứ 2 năm nay chỗ quen như Thái, Sing, Mã thì đi 1 mình cho rảnh) mà nhiều lúc mình thấy như rước bực vô người. Chủ thớt lập lịch trình chi tiết cũng là kết quả thời gian, công sức lượm lặt, tìm hiểu từ trong sách du lịch, trên mạng hay hỏi han người quen và thường thì suốt mấy tháng chẳng ai ơ hời gì, nhưng đến lúc đi thì lại quay ra vặn vẹo trách móc, sao ko đi chỗ này, sao ko ở chỗ kia, etc. vậy sao lúc người ta đưa lịch trình lên thớt thì ko vô mà comment. Mình từng lập mấy thớt đi chơi trên phuot.vn rồi, trong nước lẫn ngoài nước, ô tô hay máy bay hay xe máy đều có đủ, đại khái cũng trải qua nhiều cảm giác mà mọi người đã kể ở trên. Có những người khiến mình bức xúc vì họ lười và vô trách nhiệm với chuyến đi. Họ xách ba lô lên và đi mà chẳng thèm biết cái địa điểm A nó cách địa điểm B bao xa, đi bằng phương tiện gì, hay tới thành phố C thì lên núi hay xuống biển...

Chẹp, và cũng chẳng lạ chuyện nhiều người viết topic chia sẻ, hướng dẫn rất cụ thể trên phuot.vn nhưng người ta cũng chẳng dành được 10 phút thời gian để đọc, chỉ thích có người bày ra cho ăn sẵn, chung quy là quá lười! Ví dụ như 1 bạn vào topic hướng dẫn đi Bangkok của mình và hỏi "mình có 2 ngày ở Bangkok, nên đi đâu", ôi lạy giời, bạn thích đi chùa hay xem sex, bạn có bao nhiêu tiền, bạn thích đi kiểu nào chỉ có bạn biết chứ tôi biết thế quái nào được để mà tư vấn, haiz.

Mình thì chưa làm leader nhưng mình hiểu. Có lần mình đi bụi nước ngoài, vì mình theo 1 bạn khác. Thực ra mình muốn đi kiểu lang thang đi đây đó nhưng bạn đó toàn dẫn vào khu đô thị, mình không thích lắm, nhưng mình nghĩ vì mình chấp nhận theo lịch bạn đó đưa ra thì mình phải theo thôi, nên cũng ráng vui vẻ với mọi người. Chuyến đi theo ý mình thì không thành công lắm, dù về sau tụi mình cũng không đi tiếp với nhau mấy do không chung sở thích đi, nhưng mình được thêm những người bạn rất vui.
Còn thực ra, một số người muốn đi du lịch bụi, nhưng do họ chỉ là bụi của nhà sang nên họ chờ toàn bộ người leader thôi. Nên có gì không vừa ý là họ nói mà. Nên nói chung trước khi một chuyến phức tạp thì nên gặp nhau trước. Hoặc chủ thớt post thông tin chi tiết chuyến đi kèm với mô tả tham khảo là tốt nhất. Nhiều lúc leader biết thông tin đó ở đâu, chứ mấy người mới dễ gì biết.

Mình vừa trở về từ chuyến đi Sài Khao Mường Lát. Chuyến đi sẽ thật sự hoàn hảo nếu như ko có sự ngây thơ nhẹ của 1 bạn trong đoàn. Topic mình đã ghi rất cẩn thận, rõ ràng về thông tin điểm đến, yêu cầu của mình với các bạn cùng tham gia, thậm chí đã dẫn link hồi ức của đoàn trước, các bạn mới đi về cũng đã post ảnh lên giùm để tham khảo. Ấy vậy mà bạn mình vẫn ko hề đọc 1 chút nào, ko biết 1 tý gì về mục đích chuyến đi của mình, ko biết là theo mình đi đến đâu và đường xá ra sao. Bạn nào đã đi lên SK thì sẽ biết những con dốc lên đó thế nào. Mình thật sự sôi máu lên khi thấy ôm của nhóm mình vai vác balo, tay xách 1 balo nữa ì ạch đi bộ lên dốc. Xế thì 1 mình 1 xe phóng vèo qua dốc và ngồi chờ. Uh thì con dốc dài, xe ko lên nổi, bọn mình đều xuống xe để đẩy xe cho xế. Xế lên thì đỡ giùm ôm. Mọi người đi, ai cũng mệt cả, có phải riêng ai đâu. Bực mình cái việc thiếu tinh thần đồng đội và sự chia sẻ, hời hợt với chuyến đi, và liên tục hỏi rằng còn bao nhiêu km nữa, bao lâu nữa thì tới, đường có cái gì đẹp không. Mình chưa đi bjo, mình cũng chỉ đọc lại của người đi trước thôi, mình ko phải bác Biết tuốt về đường rừng. Tuy nhiên bấy nhiêu đó thì mình vẫn nhịn được hết cho đến khi trời gần đổ bóng, lúc đang vội vàng dỡ đồ bánh kẹo quần áo cho các em nhỏ, chia đồ và tìm người nhờ gửi lại các thứ, mọi người đều mệt và khát nước, việc bạn làm duy nhất lúc đó là quay ra vồn vã hỏi mình "tối nay lo gì cho anh em ăn thế" - mình quát bạn "tối nay mình cho mọi người ăn pizza hải sản đã được chưa". Trong khi điểm dừng chân là ở bản tiếp sau nữa. Dọc đường đi, bạn cáu kỉnh, nóng giận, chửi thề và ôm của mình nghe được nhưng cũng phải nhịn.
Buổi tối ở trên bản bạn cũng chả giúp gì cho mọi ng, đồ ăn thì các ôm chuẩn bị, bếp lửa thì các xế khác dựng, ôm ngồi nướng khoai khói nhoèn mắt thì bạn đòi ăn trước. Sáng ra dậy bánh kẹo chia cho bọn trẻ bạn cũng ơ hờ, đồ đạc dùng xong cũng chẳng dọn dẹp hộ. Chắc bạn nghĩ bọn mình offroad để đi nghỉ dưỡng. But hành động khiến mình thất vọng nhất là khi ở vòi nước, các ôm đang ngồi quanh chuẩn bị rửa bát thì bạn đánh răng, bạn súc miệng nhổ toẹt và khạc luôn xuống chỗ bát bọn mình chuẩn bị rửa. Thôi xong, chúng ta chỉ gặp nhau duy nhất 1 lần này thôi.
Có những sự "ngây thơ" chúng ta ko nên giữ trong mình.

Thiệt, nhiều khi mở thread rủ bá tánh đi chơi cùng cho vui (nhất là khi tới mấy chỗ lạ, chứ 2 năm nay chỗ quen như Thái, Sing, Mã thì đi 1 mình cho rảnh) mà nhiều lúc mình thấy như rước bực vô người. Chủ thớt lập lịch trình chi tiết cũng là kết quả thời gian, công sức lượm lặt, tìm hiểu từ trong sách du lịch, trên mạng hay hỏi han người quen và thường thì suốt mấy tháng chẳng ai ơ hời gì, nhưng đến lúc đi thì lại quay ra vặn vẹo trách móc, sao ko đi chỗ này, sao ko ở chỗ kia, etc. vậy sao lúc người ta đưa lịch trình lên thớt thì ko vô mà comment. Mình từng lập mấy thớt đi chơi trên phuot.vn rồi, trong nước lẫn ngoài nước, ô tô hay máy bay hay xe máy đều có đủ, đại khái cũng trải qua nhiều cảm giác mà mọi người đã kể ở trên. Có những người khiến mình bức xúc vì họ lười và vô trách nhiệm với chuyến đi. Họ xách ba lô lên và đi mà chẳng thèm biết cái địa điểm A nó cách địa điểm B bao xa, đi bằng phương tiện gì, hay tới thành phố C thì lên núi hay xuống biển...

Chẹp, và cũng chẳng lạ chuyện nhiều người viết topic chia sẻ, hướng dẫn rất cụ thể trên phuot.vn nhưng người ta cũng chẳng dành được 10 phút thời gian để đọc, chỉ thích có người bày ra cho ăn sẵn, chung quy là quá lười! Ví dụ như 1 bạn vào topic hướng dẫn đi Bangkok của mình và hỏi "mình có 2 ngày ở Bangkok, nên đi đâu", ôi lạy giời, bạn thích đi chùa hay xem sex, bạn có bao nhiêu tiền, bạn thích đi kiểu nào chỉ có bạn biết chứ tôi biết thế quái nào được để mà tư vấn, haiz.

Chính xác, :), nhiều khi mình cũng muốn phát hỏa lên với những hỏi rất chi uh là ngây thơ thế này. Hỏi mà còn k biết hỏi về cái gì thì làm sao ai biết đường mà trả lời.

Nhiều tình huống "éo le" nhỉ! Trước giờ đã nghe qua chuyện các "cậu ấm, cô chiêu" đi phượt rừng mà đòi hỏi nào là:
- "Chỗ đó có KS hem?"
- "Có toilet hem?" :D
- "2 ngày ko gội đầu sao em chịu nổi?"
- "Có mát-xa hem, nhức mỏi chịu sao nổi?" ;)
- "Có phòng tắm kín đáo hem?" =))
Bây giờ mà mở thớt rủ rê mấy cung "hành xác" hay cực một tí thì phải cảnh báo rõ như thế này:
Tuyển mems : sức khỏe tốt, đam mê trek rừng, leo núi, có tinh thần đồng đội, có trách nhiệm với bản thân và với đoàn. Không nhận thành viên mới lần đầu đi Phượt, k nhận các thành viên có cái tôi quá cao.
"Cái tôi" quá cao không sao vì tụi đó ít khi đi theo nhóm lạ, nhưng "cái tao" quá bự thì phải tránh á (BB)
Đọc mấy thớt hồi ức thấy nhiều TH phải kêu trời vì gặp những thành viên "trời ơi!". Tự ý bỏ đoàn tách nhóm hoặc có nhiều "ý tưởng lạ", bị lạc mà biết chắc có người tìm phải làm gì cũng hem biết (đơn giản là chả làm rì, đứng im giùm cái :gun) VD cái này
Để tránh gặp những TH trên mà thường là 99% nguyên nhân khiến chuyến đi thất bại, cần có hệ thống đánh giá member thêm nhiều mặt liên quan đến phượt hơn. Chỉ dựa vào số post thì "chuyên gia chém gió" cũng lên Phượt Tổ (Phượt Nổ thì có =)) ) Dựa vào số like, thanks, dislike cũng chưa đủ. Các "thảm hoạ viên" đi xong thường "núp bụi" lấy đâu mà dislike, leader và mem thường tế nhị không chỉ đích danh (NO) Vấn đề là ở đây. Liên quan tới "nhân quyền" á =)) BQT hay hội-tạm gọi là "hội các leader" tự nghĩ cách nhé :)
Chúc mọi người may mắn và quyết thắng!!!!!!!!!!!

Dù mình cũng chưa phải dạng "phượt quái" gì nhưng công nhận bây giờ cái chữ "phượt" nó nhan nhản, nó "dễ dàng" quá... Ngày nào mở FB ra là cũng thấy trên News Feed cơ man ảnh áo đỏ khăn rằn check-in ở một nơi nào đó, rằng hét lên là "Tôi đang đi phượt đấy".
Mà kỳ thực, nhiều bạn (chiếm phần lớn là nữ, xl những bạn nữ ko có mấy tính này, và mình cũng là nữ) thấy người ta đi phượt, đi cực này cực kia, đi ngắm hoa tam giác mạch, cải trắng, dã quỳ blah blah là cũng muốn đi cho bằng được. Xl phải dùng cái từ "a-dua".
Nói Cuộc đời là những chuyến đi, đi để khám phá, để trải nghiệm, để "trưởng thành"... mà thấy các bố các mẹ í có trải nghiệm dek j đâu =.=' Quăng gạch, đóng xiền, leo lên xe. Thế là đi. Lead có mail lịch trình, map... thì cũng ko chịu xem qua, đi đến đâu cũng hỏi "sắp đến chưa?" vs cái mẹt ngây thơ hết đỡ @@
Mình cũng gặp ko ít bạn vừa đi 1 cung abc nào đó về, hỏi cái ruộng bậc thang bạn chụp ảnh đấy là ở đâu, không biết. Đường qua những tỉnh nào, quốc lộ nào. Ứ biết.
Đùa đâu trong đoàn mà cứ có những "bạn đồng hành" kiểu này, ức chế value, trải nghiệm dek j nữa.
Thế nên là, dù biết hơi ích kỷ, dù biết sẽ hạn chế 1 số điều nếu ko đi vs những người mới mẻ, mình thường kiếm 1 hội bạn-phượt-hơi-thân để đi. Thường thì những ng bạn bình thường trong cuộc sống của mình, ko phải ai cũng thích đi phượt, nên có khi hội thân nhất ĐH lại ko thể là hội đi phượt. Nên vd đi 1 chuyến nào đó về, trong 10ng mà có khoảng 5ng thấy hợp hợp nhau, thi thoảng "phượt mồm" ở HN kiểu như trà đá, nước ngô.... chém gió cho nó "thân" hơn xíu, hiểu hơn về tính cách, công việc, hoàn cảnh... của nhau, rồi dần dần vạch cung đi, đến hẹn lại lên, mùa nào cung nấy...
Như vậy cũng đỡ hơn, dù hơi bó hẹp nhưng nếu thấy đi vs những ng đồng hành mà mình thấy thoải mái, yên tâm trải nghiệm thì cũng dc.

Dù mình cũng chưa phải dạng "phượt quái" gì nhưng công nhận bây giờ cái chữ "phượt" nó nhan nhản, nó "dễ dàng" quá... Ngày nào mở FB ra là cũng thấy trên News Feed cơ man ảnh áo đỏ khăn rằn check-in ở một nơi nào đó, rằng hét lên là "Tôi đang đi phượt đấy".
Mà kỳ thực, nhiều bạn (chiếm phần lớn là nữ, xl những bạn nữ ko có mấy tính này, và mình cũng là nữ) thấy người ta đi phượt, đi cực này cực kia, đi ngắm hoa tam giác mạch, cải trắng, dã quỳ blah blah là cũng muốn đi cho bằng được. Xl phải dùng cái từ "a-dua".
Nói Cuộc đời là những chuyến đi, đi để khám phá, để trải nghiệm, để "trưởng thành"... mà thấy các bố các mẹ í có trải nghiệm dek j đâu =.=' Quăng gạch, đóng xiền, leo lên xe. Thế là đi. Lead có mail lịch trình, map... thì cũng ko chịu xem qua, đi đến đâu cũng hỏi "sắp đến chưa?" vs cái mẹt ngây thơ hết đỡ @@
Mình cũng gặp ko ít bạn vừa đi 1 cung abc nào đó về, hỏi cái ruộng bậc thang bạn chụp ảnh đấy là ở đâu, không biết. Đường qua những tỉnh nào, quốc lộ nào. Ứ biết.
Đùa đâu trong đoàn mà cứ có những "bạn đồng hành" kiểu này, ức chế value, trải nghiệm dek j nữa.
Thế nên là, dù biết hơi ích kỷ, dù biết sẽ hạn chế 1 số điều nếu ko đi vs những người mới mẻ, mình thường kiếm 1 hội bạn-phượt-hơi-thân để đi. Thường thì những ng bạn bình thường trong cuộc sống của mình, ko phải ai cũng thích đi phượt, nên có khi hội thân nhất ĐH lại ko thể là hội đi phượt. Nên vd đi 1 chuyến nào đó về, trong 10ng mà có khoảng 5ng thấy hợp hợp nhau, thi thoảng "phượt mồm" ở HN kiểu như trà đá, nước ngô.... chém gió cho nó "thân" hơn xíu, hiểu hơn về tính cách, công việc, hoàn cảnh... của nhau, rồi dần dần vạch cung đi, đến hẹn lại lên, mùa nào cung nấy...
Như vậy cũng đỡ hơn, dù hơi bó hẹp nhưng nếu thấy đi vs những ng đồng hành mà mình thấy thoải mái, yên tâm trải nghiệm thì cũng dc.

Đa phần những người mới đi đều là a dua hết, và đi được 2,3 chuyến rồi là bắt đầu ngộ nhận mình có hiểu biết, đi vì đam mê, vì trải nghiệm,... và nhìn những người mới đi lần đầu là 1 lũ a dua :D

Đa phần những người mới đi đều là a dua hết, và đi được 2,3 chuyến rồi là bắt đầu ngộ nhận mình có hiểu biết, đi vì đam mê, vì trải nghiệm,... và nhìn những người mới đi lần đầu là 1 lũ a dua :D

Phiến diện quá bạn. Cá nhân mình thấy cái sự a-dua nó chả liên quan gì đến chuyện mới hay cũ. Chuyện "hơi bị ngây ngây thơ thơ" trên đường cũng thế. Mình thì thấy là cũng tùy người thôi.

Có người đi rất nhiều rồi, thực sự rất "chiến" nhưng thích không chuẩn bị trước, đi đến đâu hay đến đó -> đương nhiên khi chung đường với những người ưa an toàn và chuẩn bị kỹ càng (dù đi lần đầu) là dội nhau rồi.

Mình cũng không nghĩ là nên kỳ thị "lính mới", ko nhận người mới đi lần đầu. Ai chả có lúc từng "mới" trong một chuyện gì đó. Quan trọng không phải là mới hay cũ mà là vấn đề thái độ. Dù là lead hay mem thì khi đã quyết định chung đường cũng đều cần dẹp bớt cái tôi của mình mà vun vén hơn cho cái ta. Thái độ mà thiếu hợp tác, chỉ chăm chăm đường mình mình đi như mấy chàng/nàng được cho làm ví dụ bên trên thì xin lỗi chứ, đang trên đường cũng nên cho next luôn cho khỏe. Mà mình thấy trong lúc chuẩn bị mà những ai chả thèm ừ hữ lấy một câu với nhóm thì cũng nên dẹp luôn cho rồi.

Hồi mới đi chuẩn bị rất kĩ càng, từ cái bao tay cho đến cái tăm xỉa răng, nhưng đi dần thấy mình không chuẩn bị gì cả ngoại trừ nghiên cứu về đường đi, những chỗ hay ho, thức ăn đặc biệt trên đường, hic, tới đâu hay tới đó...mà mình thấy chuẩn bị kỹ vẫn tốt hơn :p. Trong các chuyến đi với nhóm, nếu số lượng đông hơn 15 người, tội nhất là trưởng nhóm :), chấp nhận đi là theo kế hoạch của nhóm thôi :) không thích thì nằm nhà. Bên lề tí, mà sao mình ko thích xài từ phượt :(((, chả hiểu từ này chui ra từ đâu và nghĩa nó là gì ... ai đó hỏi cuối tuần mày phượt miền Tây hả ? - Không, tao đi miền Tây chơi :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back