What's new

[Chia sẻ] Trên những nẻo đường Trung Mỹ

Chào các bạn,
Nhân dịp bỏ việc, bỏ nhà bỏ cửa cho một chuyến đi lớn, mình quyết định làm một chuyến đi nhỏ: phượt Trung Mỹ trong vòng 3 tháng, từ 10/6 tới 8/9.
Lịch trình dự định: Mexico / Belize / Guatemala / El Salvador / Nicaragua / Costa Rica / Panama / Colombia
Nói là Trung Mỹ cho nó gọn chứ như các bạn thấy đấy, bao gồm cả Mexico- Bắc Mỹ và Colombia -Nam Mỹ.

Lịch trình đi của mình cho tới giờ có thay đổi chút ít: Mexico / Cuba / (Mexico) / Belize / Guatemala / Honduras / Nicaragua

Đi được gần hai tháng rồi nhưng giờ mới tàm tạm có thời gian rỗi để chia sẻ với các bạn. Rất tiếc là không gặp được bạn phượt nào trên đường cả.

MEXICO
Mexico city hay còn gọi là DF (Districto Federal) sạch sẽ và đẹp hơn mình tưởng. Và dĩ nhiên rộng khủng khiếp nên mỗi lần muốn đi thăm chỗ nào là cứ phải cả tiếng

Lâu đài Chapultepec. Ở đây bọn sóc rất dạn, sẵn sàng tới gần người, thậm chí leo lên đùi nhìn ngó để xin ăn

Nhà thờ Đức Mẹ Virgen de Guadelupe. Theo truyền thuyết, Đức Mẹ hiện hình trước mặt một anh nông dân da đỏ, bảo anh đi gặp cha xứ để xây một nhà thờ cho Đức Mẹ, dĩ nhiên cha xứ chả tin rồi, thế là ngay giữa mùa đông, Đức Mẹ làm mọc lên một vườn hồng, bảo anh Juan Diego này cắt, bọc áo mang về cho cha xứ. Và khi anh trải bó hoa ra thì trên áo anh hiện lên hình Đức Mẹ. Sau đó, nhà thờ mới được xây. Và Juan Diego sau này trở thành người gốc thổ dân da đỏ đầu tiên được Juan Pablo 2 phong thánh.

Còn đây là cảnh các bạn thổ dân nhảy múa cho khách du lịch, ngay cạnh Nhà Thờ Đức Bà Mexico City. Nhà thờ nằm ngay tại quảng trường trung tâm, là quảng trường lớn thứ hai thế giới, chỉ sau quảng trường Đỏ

Teotihuacan và đền thờ Quetzalcoalt hay Thần Xà Điểu (rắn mang lông chim) một vị thần quan trọng trong rất nhiều nền văn minh tiền Colombus

Các bạn Mễ có mục uống bia với muối và chanh, ngon phết, gọi là Michelada. Các nước Trung Mỹ khác cũng có Michelada nhưng lại cho các loại spices vào, uống mặn mặn cay cay, không thích bằng

Dĩ nhiên các bạn có cả bia uống với ớt nữa nhưng minh không dám thử :p

MONTE ALBAN - một khu khảo cổ nối tiếng gần Oaxaca

Và dĩ nhiên, Chichen Itza - một khu khảo cổ đẹp nhất và được gìn giữ nhất của nền văn minh Maya, một trong 7 kì quan mới. Đền thờ thần Kukulkan (cũng là Xà Điểu như Quetzelcoalt) là một kim tự tháp 4 mặt cho 4 mùa, mỗi mặt có 91 bậc thang, cộng với bậc trên cùng tương đương với 365 ngày trong năm, vào ngày 21/3 và 21/9, ánh nắng chiếu lên tạo hình bóng nắng như rắn lượn trên cạnh kim tự tháp.

Biển Caribea, đẹp vô cùng. Và đi lặn thì tuyệt vời luôn

Mình thích con cá này vì trông nó cứ như đang dỗi cái gì :)

Internet ở đây khá chậm nên mình ngại post ảnh nhiều (vì đã trót up lên facebook rồi, giờ lại phải up lại qua chỗ khác!!!). Các bạn có thể tham khảo thêm ảnh ở đây

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.1447805908817077.1073741831.1414063372191331&type=1

Last edited:
anh ơi, không xem được ảnh. Anh dùng panoramio.com để up ảnh lên sẽ tốt hơn từ fb.

Có vẻ như các nước anh đi đều là những nước xin visa hoặc là miễn visa nếu như đã có visa mỸ đúng không ạ
Tháng 11 tới em cũng định đi Cuba và Mexico từ Mỹ bằng đường hàng không?
Cuba thì ko phải xin visa rồi. Tuy nhiên không biết em có visa US multiple rồi thì có được phép vào Mexcio theo đường hàng không từ Cuba không anh nhỉ. Nếu anh nắm được thông tin tư vấn cho em với nhé.

Mình đi với passport Pháp nên không phải xin visa nước nào (chỉ phải trả tiền nhập cảnh hoặc xuất cảnh - cũng là một loại visa nhỉ, chỉ có ko phải đi xin lằng nhằng thôi). Vào Cuba thủ tục vô cùng đơn giản, ở ngay sân bay bạn chỉ cần đóng tiền là người ta sẽ làm cho bạn cái tourism card rất nhanh gọn. Chuyện đi Mễ thì mình không biết, bạn nên hỏi lại.
Để mình sẽ thử up lại ảnh xem sao. Cám ơn lời khuyên của bạn

Rất tuyệt, cám ơn bạn nhiều đã chia sẻ. ước muốn có thời gian rảnh để đi như bạn. Cũng hơi lo chút về xin visa.

Gửi thêm các bạn vài tấm về Mexico

Guanajuato - một thành phố với kiến trúc đặc trưng colonial, cách Mexico city vài trăm cây. Đêm rằm

[/IMG]

tuk tuk

[/IMG]

Bơi chìm lặn nổi

[/IMG]

[/IMG]

CUBA

Mình mơ ước đi Cuba đã lâu, lần này lại không dám đi vì.... tiến tồn :-( Nhưng mỗi ngày qua lại thấy ấm ức vì đã đến gần đến nơi thế này rồi mà không đi thì thật là phí công nên lại nghiến răng quẹt thẻ cái xoẹt.

Thủ tục đi Cuba rất đơn giản: ở ngay sân bay sẽ có người làm tourist card cho bạn, chỉ phải đóng tiền (tương đương với 15$) thôi.

Cuba khí hậu nóng ẩm như ta nên thấy cũng thân thuộc ra phết

Nhà thờ Đức Bà La Havana, một trong những địa danh nổi tiếng của khu du lịch

Phố xá thì nhiều chỗ cũ kĩ nhưng có nét duyên riêng trong cái bệ rạc của nó

Hê hê militart zone

Nhạc sống và phong trào ăn theo Buena Vista Social Cub khắp nơi. Được cái các bạn có nhạc chảy trong máu nên quán lẻ tẻ thôi chơi cũng ngon

Xe cổ đẹp. Nhưng chắc chỉ đẹp mã thôi, máy móc chắc rệu rã hết rồi

Quầy hàng trưng bày của cửa hàng quốc doanh ặc ặc

Vài tấm tượng trưng gọi là :)

Cuba tương đối đắt tuy nhiên "biết co" thì vẫn ấm được. Giá ở La Havana cho một giường ở dorm khoảng 7 - 10$, nghỉ phòng riêng ở "casa particular" thì khoảng 15$- 25$ một phòng đơn/đôi. Ăn ngoài khoảng 10$ một bữa 3 courses, bảo hostel hoặc casa nấu cho thì rẻ hơn khoảng 5 - 7$. Bia khoảng 1$/chai, rượu rhum rẻ rùng rợn nhưng dĩ nhiên là loại ko ngon, uống muốn xé họng ặc ặc.

Thêm vài cái trước khi đi ngủ

Quầy sách báo cho du khách.

Lại phố xá cổ lỗ sĩ

Cửa hàng rau quả. Nói chung các bạn thiếu thốn nhiều lắm, thương phết. Được cái rau quả sạch, chưa bị ăn đồ trồng lồng kính phun thuốc sâu vv

Cám ơn bạn đã chia sẻ. Sugar có thể nói một chút về cách di chuyển, nhà trọ... Để bọn mình học hỏi đuơc không? Cung đường này của bạn là nhưng địa điêm tôi muôn tới trong vong 2 năm tới.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back