What's new

Trở lại Tà Si Láng – lang thang Bản Mù

Bị mê mẩn mởi những cánh hoa Đào dọc đường lên Tà Si Láng. Kể từ sau chuyến đi cùng đồng bọn năm trước, trong lòng đã quyết chí: “Phải trở lại thôi”.

Lịch trình đã đi:

* Tối thứ 6: Hà Nội - Sơn Tây - Thanh Sơn - Thu Cúc - Văn Chấn
6h30 chiều xất phát từ Hà Nội - 12h đêm có mặt ở bản Hốc nghỉ đêm
* Ngày thứ 7: Văn Chấn - Tà Si Láng - Tà Đằng - trek Háng Đề Chơ - quay ngược đầu về Văn Chấn
8h30 sáng xuất phát, 11h30 tới trung tâm Y tế Tà Si Láng, 12h30 tới Tà Đằng trek Háng Đề Chơ
4h30 chiều xuất phát từ Tà Đằng - 6h30 có mặt ở bản Hốc nghỉ tối.
* Ngày Chủ Nhật: Văn Chấn - Phình Hồ - Làng Nhì - Bản Mù - Trạm Tấu - Nghĩa Lộ - Suối Giàng - Hà Nội.
Sáng: 7h30 xuất phát đi Phình Hồ, 10h tới Làng Nhì, 12h tới bản Mù
Chiều: 12h30 tới Trạm Tấu ăn trưa. 1h30 xuất phát đi Nghĩa Lộ, 3h30 lên tới Suối Giàng, 8h có mặt ở trung tâm Hà Nội

Last edited:
bọn em định cuói tuần sau đi lên Tà, bác cho em hỏi địa chỉ cụ thể của nhà anh Thuật được ko ạ? có số của anh ấy bác cho em thì tốt quá.
Với lại vụ các anh em bên Giấm Ớt gặp công an, lên trên ấy đoàn em cỡ 8 mạng thì có sợ bị các bác công an giữ lại hỏi thăm ko bác? Thanks bác trước :D

Nhà anh Thuật bên trong Bản Hốc, đi từ HN lên qua cầu Nhì thì ở bên phải. nhà ngay cạnh suối nước nóng từ đường 32 vào khoảng 1km

bọn em định cuói tuần sau đi lên Tà, bác cho em hỏi địa chỉ cụ thể của nhà anh Thuật được ko ạ? có số của anh ấy bác cho em thì tốt quá.
Với lại vụ các anh em bên Giấm Ớt gặp công an, lên trên ấy đoàn em cỡ 8 mạng thì có sợ bị các bác công an giữ lại hỏi thăm ko bác? Thanks bác trước :D

Bạn đi qua Trung tâm Văn Chấn, theo hướng sang Nghĩa Lộ, qua cái biển chỉ đường đi Suối Giàng khoảng 2-3km gì đó có cây xăng Văn Chấn (bên trái đường), đi thêm một tẹo là đến cái dốc, đầu dốc có cái biển chỉ dẫn đi bản Hốc. Bạn dừng ở đó gọi điện cho a Thuật đón vào. Nếu nghỉ lại nhà Thuật thì gọi điện báo trước để a ấy chuẩn bị rượu chè trước nhé, bảo Đức cho số. :D Số đt của a Thuật nhé: 01676.383.572

Vụ công an thì lần ấy mọi người phát biểu mấy từ nhạy cảm hơi lộ liễu. Các bạn cứ mang theo CMT đầy đủ, có ai hỏi thì bảo đi tham quan du lịch thôi. Mình không làm gì xấu thì không phải sợ.

Nếu Trek Háng Tề Chơ theo đường này thì chú ý hỏi dân nhé. Qua điểm trường Chống Chùa khoảng 3-4km gì đó, có một cái cổng gỗ toàn bùn với shjt gia súc là gần đến rồi. Đừng đi quá lại phải quay lại.

Độc hành luôn mang đến những cảm xúc trái ngược. Là chút hồi hộp, lo âu khi dấn thân vào những con đường mà mình chưa từng qua. Chẳng biết điều gì sẽ chờ đón mình phía trước. Là thoáng sợ hãi, hoảng hốt khi những sự cố bất ngờ xuất hiện. Nhưng cũng có cả chút tự hào, hãnh diện khi đã chinh phục được con đường. Nhưng trên hết, là sự tự do, khi độc hành, bạn có thể chơi bao lâu tùy thích, dừng chân khi bạn muốn. Mục tiêu cũng chỉ là mục tiêu, có đôi khi, đích đến cũng chẳng còn quan trọng. Quan trọng là bạn đã lên đường.

Có nhiều người rất ngạc nhiên khi thấy tôi đi một mình, câu hỏi hay gặp nhất là: "không sợ à? không buồn à?", có sợ, có buồn đấy, nhưng cảm giác độc hành, có lẽ chỉ những người đã từng đi mới hiểu. Niềm vui đôi khi sẽ bớt đi một chút, khi quanh ta không có bạn đồng hành, không có ai để chia sẻ. Nhưng sẽ kéo dài thêm một chút, khi ta có thể tự do làm những điều ta muốn.

Cứ thế, khoảng thời gian chơi đùa cùng với đám trẻ Làng Nhì như kéo dài bất tận.
cũng là thằng hay lang thang 1 mình.ko biết có khi nào ae mình gặp nhau trên 1 con đường ko nhỉ??????? :)

Đôi khi trên đường đi nhìn thấy những con đường nho nhỏ ven sườn núi, em vẫn tự hỏi, con đường kia dẫn đi đâu nhỉ? Sẽ có 1 ngày mình quay trở lại và đi trên chính những con đường ấy :)
Em xin lỗi vì ngắt mạch của anh một chút, giờ quay lại xếp bằng tròn hóng bài và ảnh của anh tiếp ạ :)

Tôi cũng hay có cảm giác giống như các bạn đây!!!

Bị mê mẩn mởi những cánh hoa Đào dọc đường lên Tà Si Láng. Kể từ sau chuyến đi cùng đồng bọn năm trước, trong lòng đã quyết chí: “Phải trở lại thôi”.

Lịch trình đã đi:

* Tối thứ 6: Hà Nội - Sơn Tây - Thanh Sơn - Thu Cúc - Văn Chấn
6h30 chiều xất phát từ Hà Nội - 12h đêm có mặt ở bản Hốc nghỉ đêm
* Ngày thứ 7: Văn Chấn - Tà Si Láng - Tà Đằng - trek Háng Đề Chơ - quay ngược đầu về Văn Chấn
8h30 sáng xuất phát, 11h30 tới trung tâm Y tế Tà Si Láng, 12h30 tới Tà Đằng trek Háng Đề Chơ
4h30 chiều xuất phát từ Tà Đằng - 6h30 có mặt ở bản Hốc nghỉ tối.
* Ngày Chủ Nhật: Văn Chấn - Phình Hồ - Làng Nhì - Bản Mù - Trạm Tấu - Nghĩa Lộ - Suối Giàng - Hà Nội.
Sáng: 7h30 xuất phát đi Phình Hồ, 10h tới Làng Nhì, 12h tới bản Mù
Chiều: 12h30 tới Trạm Tấu ăn trưa. 1h30 xuất phát đi Nghĩa Lộ, 3h30 lên tới Suối Giàng, 8h có mặt ở trung tâm Hà Nội

chủ thớt ơi, cho mình hỏi đoạn đường ngày 2 từ Tà Si Láng đi vào Tà Đăng và Háng Đề Chơ (2 địa danh này mình tìm trên vietbando.com k thấy nhỉ? Mình dự định cũng đi cung đường này sau tháng 12 dương lịch thì hoa đào đã nở chưa nhỉ? Mình ở trong Nam ra nên những cung này chưa rành lắm, có gì mong bạn chỉ bảo. Thanks bạn

chủ thớt ơi, cho mình hỏi đoạn đường ngày 2 từ Tà Si Láng đi vào Tà Đăng và Háng Đề Chơ (2 địa danh này mình tìm trên vietbando.com k thấy nhỉ? Mình dự định cũng đi cung đường này sau tháng 12 dương lịch thì hoa đào đã nở chưa nhỉ? Mình ở trong Nam ra nên những cung này chưa rành lắm, có gì mong bạn chỉ bảo. Thanks bạn

Đường vào Tà Si Láng chưa có trên bản đồ đâu bạn. Bạn muốn đi thì hỏi dân đường thôi. Đi theo QL32 tới trung tâm Văn Chấn thì hỏi đường đi, người ta sẽ chỉ cho.
Chỉ lòng vòng một chút ở ngoài thị trấn, bạn đi đến con dốc đầu tiên thì toàn là đường độc đạo, cứ đi theo đường to sẽ đến trung tâm Tà Si Láng.
Đến Tà Si Láng thì có một con đường nhỏ bên cạnh trường học, đi theo đường đó sẽ đến điểm trường Chống Chùa, rồi đến thôn Tà Đằng.
Chỉ chú ý là Tà Đằng không có biển báo, nên bạn cứ thấy người dân thì hỏi đường cho yên tâm. Chỉ có một đường duy nhất nên không sợ lạc, chỉ ngại đi quá mất công quay lại thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back