What's new

[Chia sẻ] Trung Quốc 30-04-2010: Nhật Ký Xe và Tàu

Cuối cùng hành trình Lệ Giang-Shangrila-Thành Đô-Trùng Khánh-Phượng Hoàng-Trương Gia Giới cũng đã hoàn thành tốt đẹp về đến nhà tối qua và đang chuẩn bị một bữa tiệc hình ảnh hoành tráng cho cả nhà chiêm ngưỡng :)

Còn đây là hình ảnh riêng gia đình fonfon bị dụ dỗ lên núi NLTS cũng vì "giấc mơ tuyết trắng", vừa ra khỏi cửa khách sạn thay vì dạo quanh Lệ Giang ngày cuối cùng cho nhẹ nhàng nhưng gặp hai bà Chị ở đâu chạy tới đưa lời đường mật rằng thời tiết này lên Ngọc Long thì wa' tuyệt, hứa hẹn là đi ngựa đường vòng chỉ mất khoảng 3 giờ cho cả lên và xuống. Ôi chao ơi...có cả bản đồ đưa ra chỉ này chỉ nọ cũng có vẻ hợp lý. Con mồi đã bắt đầu bị dính, lục đục chạy vô khách sạn thu gom áo lạnh, bình oxy này nọ phóng nhanh đến Ngọc Long, lúc đó đã hơn 1 giờ trưa. Đến Ngọc Long ngọn núi tuyết hiện ra phía xa xa làm tăng thêm sự tin tưởng rằng mình không có bị gạt. Xe thả bọn mình xuống ngay ngôi làng nhỏ, có cổng bán vé ngựa lên đàng hoàng, tính vốn nghi ngờ nên bọn mình đã hỏi lại lần nữa tại phòng bán vé để chắc là ngựa sẽ đưa lên tới chỗ núi tuyết, ai cũng khẳng định với bọn mình điều ấy. Ấy mà lên đến nơi chẳng thấy tuyết trắng đâu mà chỉ thấy ngậm ngùi vì biết mình đã bị luộc 360Y/người hic...Hỏi lại người dẫn ngựa, họ chỉ trả lời ngựa chỉ lên tới đây, thời tiết này thì sẽ không thấy tuyết đâu...Sau khi xuống núi ai cũng đau hết cả chân và mông, lên án với ông tài xế ngay vì đã đồng lõa với bọn cò mồi ở Lệ Giang làm bọn mình tốn thời gian và tiền bạc, ông ấy im thin thít không nói một lời hic...Rút kinh nghiệm vậy...

Last edited:
* Ở Lệ Giang, khi đến thăm Quan Âm xá, thực ra theo chúng tôi thì quang cảnh bên ngoài của Quan Âm xá khá đẹp, chính vì thế chúng toi 4 ngừoi hồ hởi mua vé vào cổng thêm phí đi xe gì đó, tổng cộng hết 72Y.
Bên ngoài đẹp thế chứ khi đi vao trong thì rất bình thuờng vì theo tội nghĩ thì nơi đây vẫn còn đang khai thác , xây dựng thêm nên ko có gì thu hút. Giận nhất là vụ đi xe tham quan. 1 người/xe, xe tự động chạy theo đường ray, tốc độ trung bình, tưởng đâu ngắm đc phong cảnh đẹp lắm, nhưng thực chất chỉ là những vách núi đang đc khai thác, với đầy rác... Chạy khoảng 10p thì xe dừng lại thả chúng tôi xuống. HỎi 1 ng ở đấy thì ho bảo ở trên đây ko có gi tham quan nữa nên fai cuốc bộ xuống trở lại rồi đi thuyền trở về "đất liền" tức là về lại phía ngoài xinh đẹp của Q.A.X. haiz. Đi bộ xuống cũgn khá xa, chân thì đau nên hơi bực à nha. Nhưng nghe nói đi thuyền, cũng cố gắng đến xem cái thuyền đưa ta đi đâu nữa không. Hehe. Rốt cục cũng thấy đc thuyền và hụt hẫng thay, thuyền chỉ tiễn ta 1 đoạn từ bên này sang bên kia mà thôi. hic.. Không biết nơi này về sau có gì mới và đẹp ko nhưng hiện tai ko nên đến đó vì ko có gì đặc sắc cả.

He he, cái quả lừa này sẽ giúp cho các bạn rút kinh nghiệm, mình thấy dân TQ lừa hay thiệt. Hôm bữa mình đi TH cũng bị lừa 1 cú rồi. Mong bạn fonfon up típ hình cho mọi người xem.

Đến với thành phố Panda lúc 1 giờ sáng ngày 28/04, Traffic Inn Hostel đón bọn mình tại sân bay với giá 60rmb/xe, đêm ấy bọn mình nghỉ mỗi người 1 giường giá 30Y/giường. Đúng 7:30 sáng bọn mình khởi hành đi thăm Panda vì tầm 9 giờ là giờ ăn của chúng nên phải tranh thủ đến để chụp ngay. Để vào cổng Panda, mỗi người chi 58rmb

Sau khi thỏa thích với những chú Panda, bọn mình dùng cơm trưa ngay trong Panda Park. Tiếp đến là phóng đi Lạc Sơn luôn trong ngày. Sau bao phen thấp thỏm với tài lái xe "siêu lạ" của cô nàng lái xe cho bọn mình, cuối cùng đoàn cũng đến Lạc Sơn lúc 4 giờ chiều. Quyết định thật nhanh chóng, mọi người chọn phương án đi bộ lên Đại Phật thay vì ngồi thuyền tham quan. Mỗi bạn "sinh viên" chi 50rmb cho vé vào cổng Lạc Sơn. Vừa vào bên trong, bọn mình chụp ngay một anh hướng dẫn viên với giá 20rmb để hướng dẫn tham quan cho nhanh. Đánh nhanh rút gọn bọn mình tham quan tại đây trong vòng 45phút rồi nhảy vọt lên xe về lại Thành Đô cho kịp chuyến tàu đi Trùng Khánh lúc 8 giờ 30 tối

Theo PeterPan hiểu thì đỉnh núi tuyết 4500m đó có tên là Thạch Ca (shika) còn Lam Nguyệt là tên của thung lũng bao quanh ngọn núi. Trong tác phẩm "Đường chân trời đã mất" của James Hilton, thung lũng Lam Nguyệt (Blue Moon Valley) cũng được nhắc đến.

À, bác tung2403 ơi, bác share ảnh chụp chung 2 đoàn nhé :), cảm ơn bác nhiều :).

Hình như anh chưa đủ bài để up ảnh thì phải, đọc mãi mà không làm được??? Chị nhà anh đã up ảnh cả 2 đoàn lên trang facebook của PeterPan rồi nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,193
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back