What's new

Trượt tuyết ở INDIA, Lễ chùa ở Nepal

Bữa trước mình có viết một bài "Một India hoàn toàn khác và Nepal huyền thoại" nhưng do không biết up hình nên viết dở rùi lại bỏ. Giờ viết lại bài, Hy vọng sẽ giúp được chút thông tín cho bạn nào sắp đi cùng cung đường mình đã đi.

Đã bao nhiêu lần học hỏi kinh nghiệm qua " hồi ức chuyến đi" của các bạn trên phượt mà mình chưa đóng góp được gì, nên lần này tự nhủ lòng sẽ viết một bài để các bạn khác sắp đi " India hay Nepal đọc, biết đâu nó lại có ích cho ai đó :)

Sau khi lên kế hoạch, mình đã rủ được 3 bạn nữ, vậy là có 4 đồng chí cho chuyên đi India và Nepal, mặc dù nghe nói về nạn "hấp diêm" nhiều bên Ân nên khi nói 4 đứa con gái đi, ai cũng bảo ...khùng....Nhưng mặc kệ, vẫn đi và cố gắng không đi chơi khuya hay đi cùng người lạ :)

Lịch trình của bọn mình là bay hãng Airasia từ HCM-Kulalumper
Kualalumper - Kolkata
Kolkata- Srinagar (Indiago air)
Srinagar- delhi (Indigo air)
Delhi-Kathmandu (Indigo air)
Kolkata-Kualalumper (Airsia)
Kualalumper- HCM (Airasia)

Tổng cộng 7 chặng bay, chi phí khoảng 600usd
Ăn tiêu từ ngày 10/4-27/4: khoảng 350usd
Visa India : 43usd
Nepal: 25usd
tỷ giá 100usd= khoảng 5400 Rupee India
Tỷ giá 100usd= khoảng 8500 Rp Nepal
Chúng tớ lên đường....

Ngày 10/4 gặp nhau bên Malaysia (vì 2 đồng chí bay từ Phnombenh qua và 2 người từ hcm qua)
đến chiều ngày 10/4 có mặt ở Kolkata...
Đến sân bay đổi tiền tỷ giá thấp hơn ở thành phố nên bọn tớ đổi vài chục usd cầm chừng để bắt taxi về thành phố thôi. Taxi ở đây toàn màu vàng thôi, họ nói thách giá khoảng 700 Rupee, nhưng tớ đã hỏi một bạn trên couchsurfing nên biết giá chỉ khoảng 300 Rupee thôi nên bọn tớ đã tìm được taxi giá 350 Rupee về sudder street ( khu tây ba lô)
phải nói khách san ở đây có vẻ mắc hơn các nơi khác ở India,bọn tớ ở khu tây ba lô, lúc đó trời tối nên bọn tớ ok bừa một hotel giá 20usd/2 người. Lễ tân khách sạn có vẻ rất hài lòng và tự hào về khách sạn của họ nhưng tớ thấy chất lượng khách sạn chỉ bằng cái ksan 200k ở VN....thôi thì tối nên ok cho nhanh...hum sau bọn tớ đi tìm cái khác...Đắt ma không đẹp nên ko dám đưa ra cho các bạn tham khảo..
ngày 11/4: Hum sao bọn tớ chuyển qua ksan khác có tên là BHAGIRATHI guess house mà các bạn lonely planet recommend. giá là 1000 Rupee (10usd) có 2 giường đơn nhưng bọn tớ ở 4 người luôn vì cũng toàn người nhỏ.

Đường phố khu tây balo cũng nghèo lắm, giống như VN n=mình 50 năm về trước vậy. Đồ ăn đường phố trông không vệ sinh lắm nên bọn mình toàn phải chui vào nhà hàng ăn cho đỡ lo đau bụng. Mặc dù trong đoàn có ẻm phía dưới hành nghề...Y tá.

Các bác nam ở đây hay mặc ..."Váy" bọn tớ gọi nó là váy chứ ko biết gọi gì...Cảm tưởng như nghèo quá nên họ quấn tạm vậy cho có cái che "hàng họ" vậy.

sau khi chuyển ksan, bọn tớ đi tham quan Victoria Memorial hay gì đó...Nơi đây giống bảo tàng của Anh khi họ cai trị Ấn Độ. Taxi từ Sudder street
(Khu tây balo) đến đay hết khoảng 70 Rupee, Vé vào cửa hết 150 Rupee.

sau đoc bọn tớ lại bắt taxi về chợ gần khách sạn hết 70 Rupee.. chợ này có tên là new market, ở đay bán mọi thứ giống chợ Bến Thành ấy, Tuy nhiên bọn tớ chẳng mua gì vì chỉ vác có ba lô đi 17 ngày nên không mua sắm gì.

Victoria Memorial

Ngày 12/4: Sáng nhổ neo đi ra sân bay sớm để bay đi Srinagar lúc 8.20am, Taxi hết 300 Rupee từ khu tây balo đến sbay. Tranh thủ chụp bức hình "Người đẹp cùng siêu xe taxi" này, nhưng một lúc sau thì "siêu xe" có con chuột to như con mèo bên trong, làm 4 đứa bọn tớ nhảy chồm chồm trong cái "siêu xe" này.

Hình người đẹp cùng siêu xe taxi :p

Goodbye kolkata, bọn tớ đi Srinagar

Đầu giờ chiều mới đến Srinagar vì quá cảnh ở Delhi 1 tiếng...Đi taxi từ sân bay đên houseboat khoảng 15km hết 500 Rupee...Các bạn có đi thì lần sau qua Departure bắt taxi chắc rẻ hơn...khoảng 300 Rupee là được...

Bọn tớ đã book houseboat (PALACE HOTEL) trước từ Hostelworld.com. Phòng 2 người giá 10usd. Đây là hotel trên thuyền, đặc trưng của Srinagar. Khi đến bến thuyền, các bạn nhân viên của ksan đón ở bên thuyền rùi chèo thuyền nhỏ về khách sạn trên một chiếc thuyền to hơn.

Thuyền nhỏ đón ở bến sông đưa bọn tớ về ksan trên thuyền to, chèo hết khoảng 15 phút là đến thuyền bọn tớ đã đặt.

houseboat mang tên "Hoành tráng" hết.

Đến house boat nhận phòng đã đặt trên mạng giá 500rupee/phòng khá đẹp...sau đó bắt xe Rishsaw đi Botanic Garden, giá hết 200 Rupee cả đi lẫn về và chờ. Ở đây là công viên toàn hoa Tulip, Nở vào tháng 4. Nghe nói đây là nơi duy nhất ở Châu Á có nhiều hoa Tulip thế này đấy. Chỗ này cách chỗ house boat khoảng 5km. (Nhớ đi tháng 4 mới là muaf hoa Tulip nhé các bạn)

Các người đẹp mua vé vào cửa Botanic Garden. Không nhớ giá vé là bao nhiều tiền. Hình như tầm 30k VND thì phải, Loanh quanh giá đó.

Last edited:

Úi zời, đẹp dã man con ngan. Chẳng ai nghĩ đây là India cả đúng ko cả nhà.
4 nàng bọn tớ đều yêu hoa nên đến đây tranh thủ chụp choẹt, heee

Có cô iem này chụp Miệng luôn choe choét, chẳng bù cho mấy hum sau bị ngộ độc thức ăn, mặt lại nhăn nhó suốt.

Lúc chiều về, bọn tớ ghé chợ chơi, xem cuộc sống của dân địa phương bằng cách đi chợ. Mọi thứ đêù rẻ hơn ở Vn. Các loại quả như táo, nho, quýt...etc...đều đc trông ở đây nên ăn ko sợ như đồ China

Ở đây sữa dê rẻ lắm, bọn mình mua 1l khoảng 12kvnd thôi. Đây là món phomai dê tươi,

Các loại bánh cũng rẻ, khoảng 2kvnd/cái bánh khoai tây hình tam giác mà mọi khi đi nhà hàng Indian food ở VN toàn mấy chục k một đĩa có 2/3 cái

Zai ở đây khá đẹp zai so với zai India, Ví dụ như anh bán các loại quả này chẳng hạn :p

Quang cảnh một góc chợ

Last edited:

Chợ không xa lắm so với hotel trên thuyền mà bọn tớ ở nên đi bộ về, trên đường về thấy các bạn ấy bán món ăn vặt. Bọn tớ ko mua nên ko biết giá. Thấy món này rất phổ biến

Ngày 13/4: Thuê taxi đi Sonamang ,gía 1700 Rupee do anh lái thuyền giới thiệu, Núi tuyết, cành đồng hoa mù tạt đầy trên đường đi. Thời tiết ở đây khá mát mẻ.

Có cả trạm police check mà trông chẳng pro tí nào

Đến Sonamang, Bọn mình bị mời chào nhiều quá, mủi lòng thế nào mà đồng ý cho họ kéo lên núi với cái xe kéo gỗ này với giá quy ra VND khoảng tầm 100k/giờ. Có một ng kéo phía trên rùi 1 người đấy phía sau, đẩy 1 lúc bạn ấy bảo phải trả gấp đôi vì 2 ngươi work...Trong khi mình cứ thấy tội nghiệp họ mà toàn nhảy xuống đi bộ....

Chơi đến chiều, bọn tớ về lại Srinagar, lại dạo chợ rùi đi zzz sớm để hum sau đi Gulmang. Một khu trươt tuyết của India.

Đội hình dân kéo xe và nhóm mình đây.

Last edited:
Ngày 14/4: Thuê taxi hết 1500 Rupee đi Gumarg, vẫn là cái xe 7 chỗ do anh chèo thuyền giới thiệu.

Chiếc xe thuê để 4 đứa đi chơi 2 ngày ở Sonamang và Gulmang

Guilmang là khu trượt tuyết nổi tiếng ở India, giá cũng mềm, chỉ 300 Rupee để thuê 1 người hướng dân và dụng cụ trượt tuyết cho dù họ nói thách 2000 Rupee...heee..Cáp treo lên là 400 Rupee/2 ways...Nhớ mang áo lạnh vì rất rét nhé. Bọn tớ đi có cả tuyết rơi nhưng rơi ít..

Last edited:
Trên đường đi Guilmang có nhiều cây táo nên bọn tớ dừng chân chụp choẹt

Cảnh ven đường cũng rất đẹp, như đang ở Châu Âu ấy

Đến nơi phải mua vé cáp treo lên trên núi, người đông xếp hàng mua vé đi cáp treo nên bọn tôi mua luôn của cò, giá niêm yết cho cáp treo lên núi 1 là 400 Rupee/2 ways, nhưng mua của cò nên bọn tui trả thêm một chút, thế là bạn cò kiêm làm hướng dẫn viên du lịch luôn.

Xếp hàng mua vé đi cáp treo

Lên núi lạnh quá, hai bạn này ko trượt tuyết nên lạnh, phải chia sẻ nhau cả cái khăn quàng, hee

Chơi được khoảng hơn 1 tiếng, rét quá lại đi xuống liền, sợ hai bạn ko trượt tuyết ốm thì khổ nên bọn mình đi cáp treo xuống núi để về. Chiều lại lang thang chợ búa mua trứng gà để về ksan luộc ăn :p

Last edited:
Ngày hum sau bọn minh có chuyến bay về Delhi lúc khoảng 2pm, nên buổi sáng tranh thủ thuê thuyền chèo đưa đi vòng quanh xem cs người dân sông nước nơi đây.

Mùa đông nơi đây nước hồ đóng băng đấy, nhưng muà này thì đi thuyền được.

có những thuyền bán hàng như đồ thủ công mỹ nghệ ghé vào mời chào.

Cuối cùng cũng đến giờ ra sân bay, Bọn minh đi xe này ra sân bay nhưng không phải cô ẻm kia lái.

Goodbye Srinagar..Delhi thẳng tiến.

Đến Delhi bắt Taxi về khách sạn, Đã đưa địa chỉ, map, phone No cho bạn lái xe mà bạn ấy "cố ý" đưa đến một khách sạn khác. Đang mệt và đói nhưng vẫn còn sức chửi cho thằng cha ấy một trận te tua, hắn làm vậy để được hoa hồng từ ksan...Nhưng cuối cùng mình cũng bắt hắn đưa qua khách sạn mình đã đặt. Đã lâu rùi nên kể từ giờ mình chẳng nhớ giá và tên của những thứ đã spend ở chuyến đi này.

Hotel bọn tớ đặt khoảng 10usd phòng 2 giường cho 4 đứa ở khu tây balo ngay cạnh ga tàu ở trung tâm. Phòng 4 giường và 2 nhà vệ sinh, ga trải giường màu trắng đoàng hoàng mà hình như có rận nên mấy đứa bị ngứa sau đó.

Sáng hum sau đi Agra. Do kế hoạch thay đổi nên vé tàu mà nhóm mình đã đặt trước ko sử dụng nữa để đi Agra, nên bọn mình thuê một chiếc xe hơi 4 chỗ đưa đi Agra và về lại Delhi trong ngày. Điều nguy hiểm của Cà ri đã được thể hiện khi bạn lái xe liên tiếp thả bom. 4 đứa cứ nhìn nhau mới vẻ mặt đầy nghi ngờ, để rùi cuối cùng tìm ra thủ phạm. Sau 5 tiếng ngồi xe hơi ê mông thì đã đến Agra để thăm di sản thế giới là lăng mộ Tai Mahal.

Taj Mahal được được liệt vào danh sách các Địa điểm Di sản Thế giới của UNESCO năm 1983 và được miêu tả là một "kiệt tác được cả thế giới chiêm ngưỡng trong số các di sản thế giới. à một lăng mộ nằm tại Agra, Ấn Độ. Hoàng đế Môgôn Shāh Jahān (gốc Ba Tư, lên ngôi năm 1627)có nghĩa là "chúa tể thế giới" đã ra lệnh xây nó cho người vợ yêu dấu của mình là Mumtaz Mahal.. Bên trong cả cái lăng mộ to thế này là 2 ngôi mộ của hoàng đế và vợ. Vé vào cửa không nhớ rõ nhưng có thể check trên lonely planet :p

Dạo qua các hàng bán đồ lưu niệm, Mình có định mua cái đĩa có trạm khắc rất đẹp, Mình nhờ bạn bán hàng bọc cẩn thận hộ vì sợ vỡ do di chuyển, ngoành đi ngoảnh lại bạn ấy đổi cái đĩa sứt vào mới đau, Phát hiện được nên mình bỏ đi không mua nữa. Các bạn cẩn thận nha, Tính không thật thà của các bạn Ấn nhiều lắm.

Quên ko giới thiệu..Bọn tớ mua áo Ấn Độ mặc, khoảng 80k Vnd, làm các bạn Ấn thấy cứ cười suốt thôi. Quần thì ko theo mốt của họ tại cái quần như quần cho bà bầu ấy, một đùm phía trên bụng....nên trừ bạn mặc quần hồng ra là mạnh ai người đó tự thiết kế cho mình một kiểu chẳng giống dân bản địa chút nào.

Chiều bọn mình quay lại Delhi để hum sau bay đi Nepal sớm. Lại quay lại với cái hotel mà nằm xong gãi như gảy đàn..

Day after: Goodbye India. Nepal, We're coming.

Đến Nepal, làm thủ tục visa đơn giản, đóng 25usd và đưa 1 bức hình là có visa ngay lập tức. Bọn minh bắt taxi về nơi ở gần trung tâm. Chỗ ở này là nhà dân mà mình tìm được trên couchsurfing (website cho dân du lịch bụi trên thế giới). Thèm đồ ăn Việt mà cả tuần rùi chưa được ăn, toàn ăn cari gà với dê chứ thịt heo và bò , bia rượu ko phổ biến ở India. Bọn mình đi chợ mua đồ ăn Việt nấu ở nhà dân luôn, nhân tiện có mấy bạn tây cũng ở đó nên mời họ ăn luôn. Tiếc là một số ảnh bị thất lạc nên mình không post được.

Đi chợ mua đồ ăn.

Hum sau bọn tớ đi bộ ra trung tâm. Phải mất nửa tiếng đi bộ từ chỗ ở ra trung tâm thành phố. Nơi đây bán nhiều hàng lưu niệm và tour, Đa số là tour leo núi...

Bọn tớ bắt taxi đi lên chùa khỉ, cách trung tâm không xa.

Chỗ này ai đến Nepal cũng chụp cái chóp này thì phải.

Last edited:

Các cô bán nến để mọi ng mua lễ

Lang thang cả ngày rùi cuối cùng bọn tớ đi xem Kumari (Tục lệ tôn thờ Nữ thánh hộ quốc đồng trinh (Kumari) đã có từ xa xưa tại Nepal và một số nơi tại Ấn Độ. Đây là một tục lệ xuất hiện trong xã hội Hindu giáo tại Ấn Độ cổ đại từ trước kỷ nguyên Tây lịch. Từ "Kumari", bắt nguồn từ tiếng Phạn “Kaumarya” có nghĩa là "Nữ thánh đồng trinh)

Kumari được rước vào buổi chiều at 5pm.

Sau khi xem Kumari xong, bọn mình về chỗ ở để ngày mai lên núi Amitaba lễ.

Trên núi Amitaba có một ngôi chùa, Dịp bọn mình đi có Pháp Vuơng từ Tây Tạng qua để giảng kinh cho các sư ở chùa và đoàn Việtnam có thày Thích Minh Trí làm trưởng đoàn. May mắn cho nhóm mình biết để xin tham dự và ăn cơm chùa mấy hôm liền do có một bạn đi cùng trong nhóm quen một chị theo đoàn VN qua lễ nên nhóm đã có duyên nghe kinh chùa.

Vài ngày liền dự lễ, Rồi một hum rảnh rỗi, mình và một bạn nữa bắt xe local bus đi xem gat thiêu cho ng Hindu (Do một bạn bị ốm và một bạn ở lại chùa vài hum nên có 2 đứa lang thang)

Theo đạo Hindu thì khi người ta chết đi, Họ thiêu trên đống củi mà khỏi cần hòm, Thiêu xong họ gạt tro xuống nhánh sông, nhiều khi một số bộ phận trên cơ thể chưa cháy hết cũng sẽ bị gạt xuống. Theo tục lệ thì lửa sẽ bắt đầu đốt từ mồm và dưới lưng, Họ cho đuốc vào mồm người đã mất và người con trai cả sẽ là người đốt. Nhà nào ko có con trai thì ông lo thiêu sẽ châm lửa. Không biết chó quanh đó có sơ múi được gì không, nhưng thấy nhiều chó chơi quanh đây lắm.

Khung cảnh khu thiêu người chết ở Kathmandu

Các gat thiêu nghi ngút khói.

Tối nhá nhem rùi, bọn tớ đã có 5 ngày ở Kathmandu nên chuẩn bị về lại India thôi. Trước khi về India, bọn tớ ghé Lumbini thăm và xin ở chùa môt hôm. Từ Kathmandu đến Lumbini hết tầm 7h đi xe bus. không nhớ giá vé nhưng áng chừng khoảng 150k Vnd.

Lumbini là nơi phật sinh ra, Ở đây có rât nhiều chùa của các nước như Chùa Việt Nam, China, Korea, Pháp, Thụy Sỹ....etc

Tối nhá nhem, bọn tớ đã đến Vietnam Quốc Tự, xin ở nhờ chùa một đêm. Do không biết ảnh thất lạc đâu hết nên từ giờ đến cuối chặng mình sẽ dùng hình ảnh trên gu gồ để tượng trưng nhé.

Việt Nam Quốc Tự ở Lumbini, Nơi phật sinh ra.

Sáng sớm hôm sau bọn mình khởi hành quay lại India bằng xe taxi cho đên Gorapure mất khoảng 4 tiếng từ Lumbini đến Goaphure...( Hình như viết tên tp này ko đúng) Rùi từ đay bọn tớ đi tàu thêm 4 tiếng nữa để đến Varanasi. Thành phố cố Varanasi (Bà La Nại)- một thành phố thánh của Hindu giáo nằm bên bờ sông Hằng ở bang Uttar Pradesh, Ấn Độ . Người Ấn Độ gọi sông Hằng là sông Thánh, còn Thánh địa Varanasi là một thành phố lịch sử lớn nhất bên bờ con sông này - nơi có lẽ không ở đâu trên thế giới có một phong tục kỳ lạ như ở đây đó là thiêu người chết trên bờ sông Hẳng rùi gạt tro xuống sông, Giống như ở Kathmandu, nhưng quy mô lớn hơn.

Bờ sông ở Vanasi

Người chết được quấn vải xung quanh thế này rùi được chất lên củi đốt. Họ có ướp mùi huơng đặc biệt của Ấn độ để không có mùi như mùi thịt BBQ khi đốt.

Last edited:
Mặc dù đốt xong họ gạt tro xuống sông, nhưng ngay bên cạnh là người dan thi nhau tắm gội, sinh hoạt bên cạnh chỗ thiêu. Mình có nhớ là đọc ở đâu đấy, có câu nói rằng " kHI BẠN ĐI THUYỀN TRÊN SÔNG Ở VARANASI, NẾU THẤY CÁC BỘ PHẬN Ở CƠ THỂ NGƯỜI NỐI LÊN, THÌ ĐỪNG NGẠC NHIÊN, VÌ ĐÓ LÀ CHUYỆN THƯỜNG Ở ĐÂY"
May bọn mình ko dám thuê thuyền đi dạo trên sông như mọi người vẫn thường làm.

Họ tắm gội ngay cạnh chỗ thiêu người

Trong thời gian ở Varanasi, Bọn mình có bắt xe Rishsaw đi thăm nơi đức phật thành đạo lần đầu tiên.

3 ngày ở Varanasi là quá nhiều cho một tp siêu bẩn này, Trong thời gian ở đây bọn mình đã sử dụng hết đống mỳ gói mang từ Vn đi và nấu bằng nồi siêu tốc cùng nước đóng chai, tại sợ các bạn ấy nấu đồ ăn cho bằng nước sông Hằng thì bổ quá nên bọn tớ tự làm bếp trưởng hết. Sau đó rời Varanasi, lên tàu đi Kolkata với vé tàu đã book từ trước, do book trễ nên mua phải tàu chậm, gường ko máy lạnh nên tưởng đang nằm trong lò xông hơi cả ngày. Sau 24 tiếng cũng đến Kolkata để bay về Malaysia rùi về VN.

Kết thúc chuyến đi.
Chuyến đi Nepal và India này không dành cho những bạn nào thích sạch sẽ nhé, vì 2 nước này bẩn kinh hoàng. Mình chắc sẽ ko đi lạI Delhi, Varanasi nữa, nhưng dù sao chuyến đi cũng rất thú vị vì nơi đây có nền văn hóa đặc biệt mà không nơi đâu có. Mình sẽ quay lại India trong tuơng lai, nhưng dự định sẽ đi miền núi phía tây bắc, nơi cạnh Tibet, Pakistan...

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back