What's new

[Hỏi đáp] Tư vấn lịch trình Châu Âu tháng 11/2012 - Pháp - TBN - Ý - Aó - Séc - Đức - Thuỵ Sỹ

namriver

Phượt thủ
Tư vấn lịch trình Châu Âu tháng 11/2012 - Pháp - TBN - Ý - Aó - Séc - Đức - Thuỵ Sỹ

Gửi các bác trên phượt!

Sau khi tìm hiểu và đọc rất nhiều thông tin từ các topic phượt châu âu trên mạng, tổng hợp đúc kết chắt lọc và cuối cùng em đã ra được một lịch trình cơ bản cho chuyến đi châu âu của mình vào tháng 10 và tháng 11 năm 2012 tới. Em muốn post lên đây nhờ các anh chị tư vấn và cho ý kiến về sự hợp lý của hành trình.

Sau đây là một số thông tin của nhóm em.
1. Số thành viên : 5 người : 2 nam và 3 nữ:
2. Độ tuổi : 2 nam sinh năm 1989 và 3 nữ sinh năm 1986
3. Nghề nghiệp : Full time - Ổn định
4. Chưa từng xuất ngoại đi Châu âu theo kiểu phải xin thị thực (Visa)
5. Có người quen ở Paris và Prague ( Séc)
6. Sở thích: Chụp ảnh phong cảnh mùa thu châu âu, thích những thị trấn nhỏ theo kiểu làng quê kiểu kiểu như hall statt ( Áo) hoặc kiểu như vùng có lâu đài ở tp TOURS, thích những kiểu công viên với những hàng cây song song thằng hàng với lá rơi vàng rực :D... Bảo tàng thì thực sự em đi chỉ để biết những cái nổi nhất thôi chứ ko thực sự quá thích tìm tòi và tìm hiểu về các bảo tàng
7. Thời gian đi : 30 ngày. Từ 26/10/2012 đến 25/11/2012
8. Có thể chịu khổ cực, ngủ lề đường gốc phố, lang bạt được :))
9. Sức khỏe tốt đã được trau dồi kha khá qua nhiều chuyến đi nội địa và khu vực

Em xin post lên đây trước lịch trình tổng quát của cả nhóm để xem di chuyển như thế giữa các thành phố đã thực sự hợp lý chưa ? Các bác cho em lời khuyên em sẽ tiếp thu ạ :D
Về lịch trình chi tiết và budget cho những điểm chính như Paris, TOURS, BARCELONA, ROME, VENICE, VIENNA, PRAGUE, HALLSTATT em đã đều có và tham khảo được. Em sẽ post chi tiết từng thành phố để nhờ các bác tư vấn sau khi đã ok được cái lịch trình tổng quát để xin VISA :D

Lịch trình tổng quát của em đang xây dựng như này . Rất mong các bác góp ý giúp em .
Em sẽ thường xuyên cập nhật thông tin một cách có hệ thống từ câu trả lời của các bác để xem một cách dễ hiểu nhất. Vì biết đâu đấy nó lại giúp ích cho một nhóm, hay một ai đó muốn đi châu âu như mình.

Lịch trình Tổng quát (1):

( Với lịch trình như này, liệu em có thể xin VISA vào Pháp được không nhỉ? Hay là phải tăng thêm ngày ở Pháp mới xin VISA được ? )

Ngày 1 26-Oct-11 Thứ 6 Hà Nội - Paris ( Bay hàng không giá rẻ) - Vé khứ hồi

Ngày 2 27-Oct-11 Thứ 7 Paris ( Chơi ở paris)
Ngày 3 28-Oct-11 Chủ nhật Paris ( Chơi ở paris)
Ngày 4 29-Oct-11 Thứ 2 Paris ( Chơi ở paris)

Ngày 5 30-Oct-11 Thứ 3 Paris => Tours ( Đi Tàu hỏa - đặt vé khứ hồi )
Ngày 6 31-Oct-11 Thứ 4 Tours ( Thăm hệ thống lâu đài ở TOURS theo lịch trình của chị Lilac :D )

Ngày 7 1-Nov-11 Thứ 5 Paris => Barcelona ( Bay hàng không giá rẻ - 1 chiều)
Ngày 8 2-Nov-11 Thứ 6 Barcelona ( Chơi và khám phá Barcelona)
Ngày 9 3-Nov-11 Thứ 7 Barcelona ( Chơi và khám phá Barcelona)

Ngày 10 4-Nov-11 Chủ nhật Barcelona => Rome ( Bay hàng không giá rẻ - 1 chiều)
Ngày 11 5-Nov-11 Thứ 2 Rome ( Chơi ở rome)
Ngày 12 6-Nov-11 Thứ 3 Rome ( Chơi ở rome)

Ngày 13 7-Nov-11 Thứ 4 Rome => Venice ( Đi train - 1 chiều)
Ngày 14 8-Nov-11 Thứ 5 Venice ( Chơi ở venice)
Ngày 15 9-Nov-11 Thứ 6 Venice ( Chơi ở venice)

Ngày 16 10-Nov-11 Thứ 7 Venice => Salzburg ( Áo) ( ĐI tàu hỏa 1 chiều)
Ngày 17 11-Nov-11 Chủ nhật Salzburg => Hall Statt ( Đi tàu hỏa 1 chiều thăm HallStatt và về trong ngày theo lịch trình của Mèo lười )
Ngày 18 12-Nov-11 Thứ 2 Salzburg => Munich ( Đức) ( Di chuyển bằng tàu hỏa)

Ngày 19 13-Nov-11 Thứ 3 Munich ( KHám phá Munich
Ngày 20 14-Nov-11 Thứ 4 Munich => Prague (Séc) ( Đi Bằng bus)

Ngày 21 15-Nov-11 Thứ 5 Prague (Ở nhà người quen và khám phá Praha)
Ngày 22 16-Nov-11 Thứ 6 Prague (Ở nhà người quen và khám phá Praha)
Ngày 23 17-Nov-11 Thứ 7 Prague (Ở nhà người quen và khám phá Praha)
Ngày 24 18-Nov-11 Chủ nhật Prague => Vienna ( Bus sang Vienna)

qNgày 25 19-Nov-11 Thứ 2 Vienna (Chơi ở vienna)
Ngày 26 20-Nov-11 Thứ 3 Vienna (Chơi ở vienna)

Ngày 27 21-Nov-11 Thứ 4 Vienna => Budapest ( Đi train)
Ngày 28 22-Nov-11 Thứ 5 Budapest (Chơi ở Budapest)
Ngày 29 23-Nov-11 Thứ 6 Budapest (Chơi ở Budapest)
Ngày 30 24-Nov-11 Thứ 7 Budapest => Paris => Hà Nội ( Bay về Paris - rồi đợi ở sân bay , bay luôn về Hà Nội )

Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn và comment giúp em về lịch trình tổng quát em lập như bên trên nhé.

Hình ảnh Tổng quát lịch trình của nhóm mình.

Chú thích:
Mũi tên thẳng : Di chuyển bằng máy bay
Nét bút đỏ : Di chuyển bằng đường bộ ( Train or Bus)
Fill màu : Các thành phố chính mình sẽ đến trong chuyến đi

Update ngày : 20/06/2012: Đã có lịch trình tổng quát 2 - Mình bỏ qua ko đi Munich Đức nữa mà thay vào đó là qua Thuỵ Sỹ để có cơ hội ngắm tuyết ở trên đỉnh Junfraujoch.
Update ngày : 22/06/2012 : Đã xong lịch trình chi tiết cho chặng Paris - Tours dựa vào bài chia sẻ của chị Lilac.

Link lịch trình : http://nn8.upanh.com/b3.s1.d4/49a5465db45a57fa5d777bde9f5571e9_46490998.2.jpg
Chi phí cho chặng Paris Tours: http://nn0.upanh.com/b6.s1.d4/f3afac6da073db6193ef62193ab83283_46491050.2.jpg

Update ngày : 25/06/2012 : Đã xong lịch trình chi tiết cho chặng Thuỵ Sỹ dựa vào bài chia sẻ của chị Lilac.
Link lịch trình : http://no5.upanh.com/b2.s26.d2/1d54cb978d048fed5fea27a8c524925e_46523005.9.png
Chi phí ở thuỵ sỹ : http://no2.upanh.com/b2.s26.d2/d2e447a81173392daf5cbf0cf907869a_46523012.9.png

Update ngày: 28/06/2012 : Form xin visa Schengen dạng PDF Form ( Có thể điền trực tiếp ) Chia sẻ cho bạn nào cần nhé
Link download:
http://www.mediafire.com/?e8xzb5mh23xdob5

Form xin visa Schengen song ngữ dạng word cho bạn nào cần nhé:
http://www.mediafire.com/file/019p35q4hrz3xs0/Application_for_Visa_in_VN.doc
How to complete form visa Schengen rất hữu ích cho các bạn:
http://www.tajtours.co.uk/index.php...isa-application-form&catid=81:visa&Itemid=376

Last edited by a moderator:
Re: Tư vấn lịch trình Châu Âu tháng 11/2012 - Pháp - TBN - Ý - Aó - Đức - Séc - Hunga

Dựa trên lịch trình cơ bản trên. Em có một số câu hỏi vẫn còn thắc mắc chưa tìm được câu trả lời. Em xin post lên đây mong các bác giải đáp giúp em ạ :D

Một số câu hỏi về du lịch Châu âu

1 Thẻ giảm giá tàu
1.1 Pháp Tham khảo thông tin từ topic của Bác milandini
Người Việt Nam có visa du lịch 1 tháng liệu có thể mua được thẻ discount card loại cho người từ 12-25 tuổi không?
Link thông tin
http://help.tgv-europe.com/en/fares/discount-cards-sncf
Link thông tin : Cách đi tàu xe ở Châu âu thế nào cho rẻ?
https://www.phuot.vn/content/562-Đi-lại-bằng-tàu-và-bus-ở-châu-Âu-thế-nào-cho-rẻ

Trả lời của huonggianf1:
Theo lịch trình của bạn thì không nên mua thẻ này, vì bản thân cái thẻ đó đã phải mua rồi chứ không free (50E/năm). Ngoài ra trong lịch trình của bạn nếu có thẻ thì cũng chỉ sử dụng 1 lần A/R Paris-Tours thôi, mà chặng này nếu mua được vé PREM thì rất rẻ chẳng cần thẻ 12-25. Hơn nữa trong đoàn của bạn có ít nhất 3 bạn nữ quá độ tuổi này rồi.
Thẻ này chỉ có lợi khi bạn đi nhiều thôi, chứ nếu sử dụng ít thì không nên làm làm gì cho mất công.

1.2 Áo Tham khảo thông tin từ topic của Mèo lười BH về nước Áo
Người Việt Nam có visa du lịch 1 tháng liệu có thể mua được thẻ For customers with VORTEILScard ở Áo không?
Mình thấy có thẻ này giá vé được giảm 50%
Thông tin về thẻ giảm giá trên
http://www.oebb.at/en/Reduction_cards/VORTEILScard/index.jsp

Trả lời của jacaranda2000
Chắc bạn đã nhầm thông tin rồi . "for cutomers with VORTEILScard" nghĩa là thông tin dành cho những hành khách có thẻ VORTEILS, chú không phải là tên của một loại card mà bạn muốn mua. Theo mình thấy thì có 2 loại cảd bạn co thể mua được, 1 là loại thcard dành cho người dưới 26 tuổi, loại còn lại là loại classic card. Theo ý kiến riêng của mình, bạn không cần phải mua loại card này. bởi vì bạn phải paid khoảng 100E (loại classic), tất cả đều có giá trị trong 1 năm. Tốt nhất bạn nên search thêm các thông tin về các discount packages for tourist, cái đó lơi hơn .
1.3 Italia
Mình nghe một người ban của mình bảo rằng ở ROME đặt trước vé tàu online có khi còn đắt hơn khi đến trực tiếp ga mua.Vì khi đến ga có thể mua được những vé tàu theo dạng ngồi bệt xuống sàn rất rẻ. Không biết có bác nào đã đi theo hình thức này chưa cho mình một lời khuyên với nhé

Trả lời của bố khỉ
Hành trình ở Ý của em chỉ đi tàu 1 lần từ Rome-Venice (600km), nên đi tàu cao tốc và mua online khoảng trước 2 tháng là tốt nhất. Nếu canh vé option mini thì nên canh liên tục trong vài ngày để biết giá rẻ. Lời khuyên của bạn em chỉ hợp lý với những chặng ngắn và mua vé tàu R (tàu chợ, không có số ghế), nếu đi như em thì thời gian cả đi và chờ đổi 3,4 lần tàu có khi gần ngày. Như vậy hóa ra lãng phí.
2 Hành lý xách tay và ký gửi khi đi các hãng hàng không giá rẻ
Nếu mua được vé máy bay giá rẻ thì những điều kiện về hành lý ký gửi sẽ như thế nào? Mình có được ký gửi không? Hay chỉ được phép mang theo đồ xách tay 7kg như các chuyến bay nội địa?

Trả lời của huonggiangf1
Với các chuyến các bác đi thì trọng lượng đồ đạc thường mang như thế nào?​
Các hãng hàng không giá rẻ, ở Châu Âu cũng như ở VN, thường không có hành lý ký gửi, nếu bạn muốn gửi thì phải mua, và khi đó thì không còn rẻ nữa. Nên tùy bạn, nếu bạn mang nhiều hành lý (quá 7kg và đựng trong nhiều hơn 1 kiện như balo, túi xách, vali nhỏ) thì phải mua hành lý ký gửi. Sẽ có nhiều mức hành lý cho bạn mua (10kg, 15kg, 20kg...), và ứng với mỗi mức sẽ có một mức giá khác nhau.

3 Hỏi về các locker ở các ga tàu
Trong trường hợp không thuê được nhà nghỉ hoặc hostel, hoặc chỉ đi chơi trong ngày không muốn mang theo đồ thì:
Những thành phố trong lịch trình kể trên của mình những ga tàu, sân bay liệu có locker cho mình gửi đồ không? Giá cả trong khoảng bao nhiêu tiền?
Mình đọc và được biết rằng Rome có tủ Locker với giá 1-2 eur cho 1 ngày tuy nhiên ko sử dụng được. Tuy nhiên những thành phố khác thì mình chưa nắm được thông tin?
Rất mong các bác nào nắm được thông tin chỉ dẫn cho mình .

Trả lời của bố khỉ
Các ga chính ở Ý không dùng locker nữa, nhưng gửi qua nhân viên trông coi, giá khoảng 3-3,5eu/vali/ngày.
4 Hỏi về Túi ngủ để sử dụng ở Châu Âu trong khoảng thời gian từ 26/10-25/11/2012
Vào khoảng thời gian trên ở Châu có vẻ thời tiết tương đối lạnh?
Vì thế mình muốn mua một loại túi ngủ tốt để đề phòng trường hợp phải ngủ ở ga tàu, hoặc là nhồi nhét nhau vào một căn hộ trong khi chỉ có một cái chăn :)).
Bác nào kinh nghiệm đi Châu âu có thể tư vấn cho em một túi ngủ loại tốt có thể chịu lạnh được với thời tiết tháng 10 tháng 11 không ạ?
Các bác cho em địa chỉ để có thể mua đồ luôn được thì tốt?
Em ở Hà Nội, tuy nhiên nếu các bác biết địa chỉ trong tp HCM có thì em vẫn có thể tìm cách mua được

=> tại thời điểm đó, Châu âu đang chuẩn bị vào mùa đông nên rất lạnh. Mình lo rằng các bạn chịu lạnh không được thôi. Các bạn nên tìm kiếm Couchsurfing sẽ tốt hơn. Vừa có chỗ ngủ miễn phí, vừa lại có người hướng dẫn.

5 Tư trang quần áo cần thiết để chuẩn bị cho chuyến đi
5.1 Nên đi giầy và tất hay chỉ cần đi dép là ok ? Hay là kết hợp cả 2 :))
Trả lời của huonggiangf1
Xác định là phải đi bộ rất nhiều nên giầy và tất là hợp lý nhất.

==> các bạn nên mua một đôi sport shoe loại dùng để chạy bộ ( running shoe) cùng vài đôi tất loại bằng chất liệu cotton, để mau rút mồ hôi và không bi hôi chân. Cũng nên mang thêm một đôi dép loại thường, Nên mang thêm một chai xit khử mùi hôi chân sẽ tốt hơn.

5.2 Nên mang một áo khoác dầy liệu đã đủ để đỡ lạnh ở châu âu tháng 11 chưa
Trả lời của huonggiangf1
Châu Âu dù là mùa hè vẫn cần 1 áo khoác nhẹ nếu đi buổi sáng hoặc buổi tối. Đằng này bạn đi tháng 11. Tháng 11 ở HN cũng đã phải mặc áo rét rồi. Nên bạn chuẩn bị quần áo cho hợp lý. Tuy nhiên vì đi bộ nhiều nên sẽ nóng người, cho nên nên mặc nhiều lớp để khi nóng có thể cởi ra mà không bị lạnh.

5.3 Có nên chuẩn bị trước ô và áo mưa từ việt nam không? Hay sang đấy thì sắm sửa
Trả lời của huonggiangf1
Nên chuẩn bị từ ở nhà vì đồ ở nhà rẻ hơn ở bên này ít nhất 2-3 lần. Bạn nên để dành tiền mà đi chơi và ăn uống đầy đủ cho có sức mà đi.

6 VISA Schegen và Thụy sĩ
Có VISA Schegen thời hạn một tháng liệu có được vào Thụy Sỹ không?

=> Đã update thông tin . Visa schengen có thể đi vào Thuỵ Sỹ bình thường từ năm 2011 nhé

7 Liệu có cơ hội ngắm tuyết trong khoảng từ 26/10/2012 đến 26/11/2011 ở những khu vực mà lịch trình tớ đã vạch ra hay không?
Nếu có rất mong các bác tư vấn cho em một cung đường có thể ngắm được tuyết vào thời gian đó . Dù chỉ là từ xa thôi cũng được

=> Đã tham khảo lịch tình của chị lilac tháng 10/2011. Nếu muốn ngắm tuyết các bạn có thể đến các vùng núi của Thuỵ Sỹ. Núi tuyết toàn một màu trắng luôn . Nổi bật với các dịa danh như núi Junfraujoch , Làn Murren....
P/S: Sorry các bác vì có lẽ em hỏi hơi nhiều, Nhưng rất mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm giúp em. Em xin chân thành cảm ơn ạ

Last edited by a moderator:
Re: Tư vấn lịch trình Châu Âu tháng 11/2012 - Pháp - TBN - Ý - Aó - Đức - Séc - Hunga

Chào bạn,

Về lịch trình của bạn thì mình thấy rất ổn, nếu bạn dự định ở mỗi quốc gia chỉ đi điểm 1-2 nơi thì như vậy mình thấy hoàn toàn hợp lý, ko có gì cần bàn nhiều về lịch trình.

Ngoài ra mình góp ý trả lời với bạn 1 số câu hỏi mà mình biết dưới đây.

Dựa trên lịch trình cơ bản trên. Em có một số câu hỏi vẫn còn thắc mắc chưa tìm được câu trả lời. Em xin post lên đây mong các bác giải đáp giúp em ạ :D

Một số câu hỏi về du lịch Châu âu

1 Thẻ giảm giá tàu
1.1 Pháp Tham khảo thông tin từ topic của Bác milandini
Người Việt Nam có visa du lịch 1 tháng liệu có thể mua được thẻ discount card loại cho người từ 12-25 tuổi không?
Link thông tin
 http://help.tgv-europe.com/en/fares/discount-cards-sncf 
Link thông tin : Cách đi tàu xe ở Châu âu thế nào cho rẻ?
https://www.phuot.vn/content/562-Đi-lại-bằng-tàu-và-bus-ở-châu-Âu-thế-nào-cho-rẻ

Theo lịch trình của bạn thì không nên mua thẻ này, vì bản thân cái thẻ đó đã phải mua rồi chứ không free (50E/năm). Ngoài ra trong lịch trình của bạn nếu có thẻ thì cũng chỉ sử dụng 1 lần A/R Paris-Tours thôi, mà chặng này nếu mua được vé PREM thì rất rẻ chẳng cần thẻ 12-25. Hơn nữa trong đoàn của bạn có ít nhất 3 bạn nữ quá độ tuổi này rồi.

Thẻ này chỉ có lợi khi bạn đi nhiều thôi, chứ nếu sử dụng ít thì không nên làm làm gì cho mất công.

1.2 Áo Tham khảo thông tin từ topic của Mèo lười BH về nước Áo
Người Việt Nam có visa du lịch 1 tháng liệu có thể mua được thẻ For customers with VORTEILScard ở Áo không?
Mình thấy có thẻ này giá vé được giảm 50%
Thông tin về thẻ giảm giá trên
http://www.oebb.at/en/Reduction_cards/VORTEILScard/index.jsp

1.3 Italia
Mình nghe một người ban của mình bảo rằng ở ROME đặt trước vé tàu online có khi còn đắt hơn khi đến trực tiếp ga mua.Vì khi đến ga có thể mua được những vé tàu theo dạng ngồi bệt xuống sàn rất rẻ. Không biết có bác nào đã đi theo hình thức này chưa cho mình một lời khuyên với nhé

2 Hành lý xách tay và ký gửi khi đi các hãng hàng không giá rẻ
Nếu mua được vé máy bay giá rẻ thì những điều kiện về hành lý ký gửi sẽ như thế nào? Mình có được ký gửi không? Hay chỉ được phép mang theo đồ xách tay 7kg như các chuyến bay nội địa?
Với các chuyến các bác đi thì trọng lượng đồ đạc thường mang như thế nào?

Các hãng hàng không giá rẻ, ở Châu Âu cũng như ở VN, thường không có hành lý ký gửi, nếu bạn muốn gửi thì phải mua, và khi đó thì không còn rẻ nữa. Nên tùy bạn, nếu bạn mang nhiều hành lý (quá 7kg và đựng trong nhiều hơn 1 kiện như balo, túi xách, vali nhỏ) thì phải mua hành lý ký gửi. Sẽ có nhiều mức hành lý cho bạn mua (10kg, 15kg, 20kg...), và ứng với mỗi mức sẽ có một mức giá khác nhau.

3 Hỏi về các locker ở các ga tàu
Trong trường hợp không thuê được nhà nghỉ hoặc hostel, hoặc chỉ đi chơi trong ngày không muốn mang theo đồ thì:
Những thành phố trong lịch trình kể trên của mình những ga tàu, sân bay liệu có locker cho mình gửi đồ không? Giá cả trong khoảng bao nhiêu tiền?
Mình đọc và được biết rằng Rome có tủ Locker với giá 1-2 eur cho 1 ngày tuy nhiên ko sử dụng được. Tuy nhiên những thành phố khác thì mình chưa nắm được thông tin?
Rất mong các bác nào nắm được thông tin chỉ dẫn cho mình .

4 Hỏi về Túi ngủ để sử dụng ở Châu Âu trong khoảng thời gian từ 26/10-25/11/2012
Vào khoảng thời gian trên ở Châu có vẻ thời tiết tương đối lạnh?
Vì thế mình muốn mua một loại túi ngủ tốt để đề phòng trường hợp phải ngủ ở ga tàu, hoặc là nhồi nhét nhau vào một căn hộ trong khi chỉ có một cái chăn :)).
Bác nào kinh nghiệm đi Châu âu có thể tư vấn cho em một túi ngủ loại tốt có thể chịu lạnh được với thời tiết tháng 10 tháng 11 không ạ?
Các bác cho em địa chỉ để có thể mua đồ luôn được thì tốt?
Em ở Hà Nội, tuy nhiên nếu các bác biết địa chỉ trong tp HCM có thì em vẫn có thể tìm cách mua được

5 Tư trang quần áo cần thiết để chuẩn bị cho chuyến đi
5.1 Nên đi giầy và tất hay chỉ cần đi dép là ok ? Hay là kết hợp cả 2 :))

Xác định là phải đi bộ rất nhiều nên giầy và tất là hợp lý nhất.

5.2 Nên mang một áo khoác dầy liệu đã đủ để đỡ lạnh ở châu âu tháng 11 chưa

Châu Âu dù là mùa hè vẫn cần 1 áo khoác nhẹ nếu đi buổi sáng hoặc buổi tối. Đằng này bạn đi tháng 11. Tháng 11 ở HN cũng đã phải mặc áo rét rồi. Nên bạn chuẩn bị quần áo cho hợp lý. Tuy nhiên vì đi bộ nhiều nên sẽ nóng người, cho nên nên mặc nhiều lớp để khi nóng có thể cởi ra mà không bị lạnh.

5.3 Có nên chuẩn bị trước ô và áo mưa từ việt nam không? Hay sang đấy thì sắm sửa

Nên chuẩn bị từ ở nhà vì đồ ở nhà rẻ hơn ở bên này ít nhất 2-3 lần. Bạn nên để dành tiền mà đi chơi và ăn uống đầy đủ cho có sức mà đi.

6 VISA Schegen và Thụy sĩ
Có VISA Schegen thời hạn một tháng liệu có được vào Thụy Sĩ không?

Thường thì có, vì Thụy Sỹ nằm trong khối Schengen, nhưng cũng tùy đó bạn. Có bạn được cấp visa Schengen nhưng except một nước nào đó. Nên cái này bạn phải lưu ý. Tuy nhiên khi làm visa nếu trong lịch trình của bạn có Thụy Sỹ thì sẽ có lẽ ĐSQ sẽ không loại trừ Thụy Sỹ ra trong visa của bạn đâu.

7 Liệu có cơ hội ngắm tuyết trong khoảng từ 26/10/2012 đến 26/11/2011 ở những khu vực mà lịch trình tớ đã vạch ra hay không?
Nếu có rất mong các bác tư vấn cho em một cung đường có thể ngắm được tuyết vào thời gian đó :D. Dù chỉ là từ xa thôi cũng được :D

Mình nghĩ là không. Rất tiếc. Nếu bạn lên mạn Bắc Âu như Nauy, Thụy Điển thì rất có thể. Hoặc không thì ở Pháp nếu xuống gần dãy Alpes thì có thể.

P/S: Sorry các bác vì có lẽ em hỏi hơi nhiều, Nhưng rất mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm giúp em. Em xin chân thành cảm ơn ạ :D

Chào bạn,

Về lịch trình của bạn thì mình thấy rất ổn, nếu bạn dự định ở mỗi quốc gia chỉ đi điểm 1-2 nơi thì như vậy mình thấy hoàn toàn hợp lý, ko có gì cần bàn nhiều về lịch trình.

Ngoài ra mình góp ý trả lời với bạn 1 số câu hỏi mà mình biết dưới đây.

Thank cậu nhiều nhé, :D. Với câu trả lời của cậu về Thụy sĩ và nhìn lịch trình của chị liclac trên phượt ( Đã từng qua được THụy sĩ năm 2011) thì có lẽ mình sẽ bẻ lái lịch trình qua Thụy sĩ . Bỏ qua Munich và Budapest để đến Bernne rồi đi Murren và lên Jungfrau ( Top of Euorope Rail ) :D Sau đó sẽ quay trở lại Paris và về Việt Nam. Cơ hội ngắm tuyết tháng 11 ở trên đỉnh núi Thụy Sĩ 100% là có :X.
Vẫn chưa lên được chi tiết nhưng chắc cơ bản và tổng quát sẽ thay bằng hình bên dưới như thế này . Mình biết đi như này qua Thụy sĩ khá đắt nhưng quyết tâm cày cuốc tiết kiệm thêm để đi được đến đây cho bõ công . Vẫn mong mọi người góp ý cho em :D.

Theo sơ đồ bên dưới, em vẫn chưa tìm được cách hợp lý để đi từ Vienna đến Prague. Đi train hay đi bus các bác nhỉ?? Bác nào ở vùng Đông Âu tư vấn giúp em ạ. Em cảm ơn.

Sơ đồ tổng quát lịch trình phượt châu tháng 11/2012​

P/S: Mình có đọc trong topic về visa thì có vẻ như bạn sẽ qua Pháp vào tháng 7 này thì phải đúng không :D. HÌnh như là qua đấy 3 tháng thực tập theo diện học bổng. Không biết tháng 10 có còn ở Paris ko nhỉ. Nếu còn thì có khi giao lưu được bên đấy.

Last edited:

Mình đang ở Pháp rồi, và mình về lại VN từ cuối tháng 8 nên tháng 10 bạn sang thì mình không còn ở đây nữa. Rất tiếc. Tuy nhiên nếu có thì chắc mình cũng ít có cơ hội gặp bạn vì mình không ở Paris và vùng Loire nơi bạn đi.

1.3 Italia
Hành trình ở Ý của em chỉ đi tàu 1 lần từ Rome-Venice (600km), nên đi tàu cao tốc và mua online khoảng trước 2 tháng là tốt nhất. Nếu canh vé option mini thì nên canh liên tục trong vài ngày để biết giá rẻ. Lời khuyên của bạn em chỉ hợp lý với những chặng ngắn và mua vé tàu R (tàu chợ, không có số ghế), nếu đi như em thì thời gian cả đi và chờ đổi 3,4 lần tàu có khi gần ngày. Như vậy hóa ra lãng phí.

Các ga chính ở Ý không dùng locker nữa, nhưng gửi qua nhân viên trông coi, giá khoảng 3-3,5eu/vali/ngày.

Rất cảm ơn câu trả lời của chị Gà F1 và anh Bố Khỉ :D. Em đã cập nhật câu trả lời của từng người và một số thông tin em tự trả lời được vào bài post của mình để sau này dễ theo dõi.
Hiện tại vẫn còn câu 1.2 : Liên quan đến thẻ giảm giá tàu ở Áo và Câu 4 túi ngủ sử dụng được ở châu âu tháng 11. Bác nào biết tư vấn giúp em ạ . Em cảm ơn nhiều.

Bạn muốn dùng locker sang Đức nhé, mọi nhà ga luôn. Đọc bài này từ những ngày đầu khi chưa có ai trả lời bạn, định vào trả lời bạn vài cái có liên quan. Viết gần xong lại hủy vì loằng ngoằng quá. Sáng mai vào lại, thấy bạn bỏ mất München, thành phố Đức duy nhất trong hành trình của bạn, nên thôi, cun cút đi ra. Đúng là Đức không hợp với những người du lịch ăn xổi (@ của bạn nào đó từng nói vậy)

Mà thấy chặng bay Prague sang Paris để về VN thật là phí khi bạn bay qua Frankfurt mà không về VN từ đây. Hành trình từ Prague về FF chắc chắn rẻ hơn, ngắn hơn về Paris, mà lại được biết thêm trung tâm tài chính châu Âu Frankfurt (ECB nằm đây nên Occupy Movements cũng ở đây sôi nổi nhất EU, đến mà xem biểu tình=))).

Bạn muốn dùng locker sang Đức nhé, mọi nhà ga luôn. Đọc bài này từ những ngày đầu khi chưa có ai trả lời bạn, định vào trả lời bạn vài cái có liên quan. Viết gần xong lại hủy vì loằng ngoằng quá. Sáng mai vào lại, thấy bạn bỏ mất München, thành phố Đức duy nhất trong hành trình của bạn, nên thôi, cun cút đi ra. Đúng là Đức không hợp với những người du lịch ăn xổi (@ của bạn nào đó từng nói vậy)

Mà thấy chặng bay Prague sang Paris để về VN thật là phí khi bạn bay qua Frankfurt mà không về VN từ đây. Hành trình từ Prague về FF chắc chắn rẻ hơn, ngắn hơn về Paris, mà lại được biết thêm trung tâm tài chính châu Âu Frankfurt (ECB nằm đây nên Occupy Movements cũng ở đây sôi nổi nhất EU, đến mà xem biểu tình=))).

Cảm ơn bác nhiều nhé. Sở dĩ em chọn bay về từ Paris vì khi đi đặt vé máy bay khữ hồi đến và về cùng một điạ điểm rẻ hơn rất nhiều so với việc đêé và về ở 2 điểm khác nhau.

Hiện tại lịch trình của em đúng là vẫn thấy vấn đề gì đấy thật nên mới phải đưa lên đây cho mọi người góp ý mà. Đọc comment của Bác là em lại muốn qua Đức rồi :D. Vì bay một phát từ Praha về Paris rồi đi luôn Thuỵ Sĩ có vẻ hơi ngược. Em đang định đi Bus từ Praha qua Munich chuyến xe đêm rồi chơi ở munich một ngày. Sau đó đến đêm lại bắt tàu hoặc xe Bus đi Zurich ( Thuỵ Sĩ ) :D. Sau khi chơi ở THuỵ Sỹ 4 ngày thì bắt tàu quay về Paris và về HN luôn. Như thế có vẻ thuận chiều hơn. Nhưng Không biết như thế có quá sức không nữa :)).

Bác có biết cách nào di chuyển hợp lý nhất từ Munich đến Zurich không? Đi bằng train hay Bus thì hợp lý hơn ạ :D. Cho em cái link check thì hay quá :D

Lịch trình chắc sẽ thay đổi nhiều sau khi em có visa, vì nếu mà vé máy bay các chặng đắt quá chắc sẽ phải đổi lung tung lên mất :-s.

Last edited:
Re: Tư vấn lịch trình Châu Âu tháng 11/2012 - Pháp - TBN - Ý - Aó - Séc - Đức - Thuỵ

Ngày trước, bọn đại lý hay khuyên dân mình nhập cảnh một nơi, về một nơi (giữa Paris và Frankfurt) mà nhỉ. Cái này là để điều chuyển lượng khách cho hai hành trình đi EU của VNA tránh thằng thì đầy khách, thằng thiếu khách.

Nếu chặng Prague-Münche-Zürick bạn có thể vào bahn.de hoặc bahn.com, sẽ có cụ thể những discount cho bạn đặt sớm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back