What's new

[Hỏi đáp] Tư vấn lịch trình Venice- Tuscany- Rome

tieumuoi

Phượt tử
Chào mọi người. em cũng dự định đi Châu Âu một chuyến, lịch trình cụ thể của em đây ạ, nhờ các bác tư vấn hộ em:

17/4: Từ Colmar đi tàu sang Venice
18/4: Venice- Burano
19/4: Venice
20/4: 9h20 lên tàu đi Pisa, chơi ở Pisa rồi bắt bus đi Tarvenelle thuộc Chianti
21/4: Chinati.
22/4: Chianti đi Pienza
23, 24/4: ở Pienza và sẽ đi Montepulciano và Montechielo,
25/4: xuống Chiusi chơi và từ Chiusi bắt tàu về Rome
26, 27, 28/4: Rome
29/4: Rome- Paris

Câu hỏi của em là:

1.Từ Colmar đi Venice em check vé tàu ở trang http://www.bahn.dehttp://www.sbb.ch/en/ nó đều có tuyến nhưng cả hai bọn này đều không cho book online thì phải.Như vậy em phải đến tận ga ở Colmar mua vé ạ? Hay em check sai nhỉ?

2. Các bác cho em hỏi về vụ đặt vé tàu trên trenitalia. Em định đi từ Venice về Pisa, khi check vé nó ko hiển thị phần meno 15 hoặc meno 30 vì em đặt trước đúng nửa tháng mà?

3. Em định xuống Chianti chơi nhưng đang phân vân không biết nên đi thẳng từ Pisa xuống Tarvenelle hay Castellina in chianti hay Montalcino.Em muốn enjoy phần lớn thời gian ở Toscana nhất vùng Val d'Orcia. Chưa sang Ý bao giờ nên em chưa biết Val d'Orcia và Montepulciano, Montechielo có tương tự như nhau không? Nếu tương tự thì em sẽ ko đi nhiều mà sẽ tập trung ở một hoặc hai nơi thôi

4.Các bác recommend cho em mấy ks ở gần Ga trung tâm Rome với ạ, bugdet khoảng 20E/ng. E liên lạc với thương vụ thì chưa thấy trả lời :D

Cám ơn cả nhà ạ

Theo mình hiểu Val d'orcia trải từ Montalcino qua Pienza đến Montepulciano. Mấy thị trấn ý gần nhau lắm, đại khái khoảng 10km cả thể.

Nếu e ko lầm thì ở trang hiện giờ tàu chạy ở trentitalia sẽ ko có hiện vé meno15 hay meno30 mà bác phải chọn giờ tàu bác cần đi rồi nhấn Next thì nó mới hiện các loại giá vé khác nhau.

Em chọn giờ tàu rồi next, mà nó vẫn chỉ hiện ra Base và Flexibile cho mình chọn thôi ợ, ko thấy cái meno 15 và meno 30 đâu

Theo mình hiểu Val d'orcia trải từ Montalcino qua Pienza đến Montepulciano. Mấy thị trấn ý gần nhau lắm, đại khái khoảng 10km cả thể.

Đúng. Có thể hiểu trong khu vực thung lũng Orcia có nhiều làng mạc và thị trấn, mỗi nơi đều có cái hay riêng.

1, Bạn k book được online như thế đâu, vì hệ thống nó chỉ cho bạn check lịch tàu thôi chứ theo tớ hiểu thì hệ thống book vé của các nước k link với nhau nên bạn k thể dùng trang web tàu của Đức để đặt vé đi nước khác. Ngày xưa tớ book vé trước cho chặng trong nước Đức thì được nhưng book ra nước Y là k được
2, HÌnh như bây h k còn có chương trình giảm 15 hay 30 nữa, vì ngày xưa ở trong mục promotion thì có nói đến cái này, bây h vào check đã k còn, tớ đoán là đã hủy chương trình
3, Theo tớ đừng xuống Chiusi vì ở đó k có j đẹp. Tớ 1 lần lỡ tàu vào lúc nửa đêm phải ở lại đó kiếm nhà nghỉ, xem quanh quanh thì thấy k có j đặc sắc nên bạn có thể chọn 1 nơi nào khác, xung quanh đấy có đầy nơi đẹp mà. Assisi chẳng hạn.
4, Bạn cứ vào hostelbookers.com hoặc hostelworld.com mà check thôi vì giá nó thay đổi theo thời điểm, xem review location hoặc các dịch vụ thấy tốt tốt là ok, cứ chọn cái nào gần termini là thuận tiện.

Chào mọi người. em cũng dự định đi Châu Âu một chuyến, lịch trình cụ thể của em đây ạ, nhờ các bác tư vấn hộ em:

17/4: Từ Colmar đi tàu sang Venice
18/4: Venice- Burano
19/4: Venice
20/4: 9h20 lên tàu đi Pisa, chơi ở Pisa rồi bắt bus đi Tarvenelle thuộc Chianti
21/4: Chinati.
22/4: Chianti đi Pienza
23, 24/4: ở Pienza và sẽ đi Montepulciano và Montechielo,
25/4: xuống Chiusi chơi và từ Chiusi bắt tàu về Rome
26, 27, 28/4: Rome
29/4: Rome- Paris

Câu hỏi của em là:

1.Từ Colmar đi Venice em check vé tàu ở trang http://www.bahn.dehttp://www.sbb.ch/en/ nó đều có tuyến nhưng cả hai bọn này đều không cho book online thì phải.Như vậy em phải đến tận ga ở Colmar mua vé ạ? Hay em check sai nhỉ?

2. Các bác cho em hỏi về vụ đặt vé tàu trên trenitalia. Em định đi từ Venice về Pisa, khi check vé nó ko hiển thị phần meno 15 hoặc meno 30 vì em đặt trước đúng nửa tháng mà?

3. Em định xuống Chianti chơi nhưng đang phân vân không biết nên đi thẳng từ Pisa xuống Tarvenelle hay Castellina in chianti hay Montalcino.Em muốn enjoy phần lớn thời gian ở Toscana nhất vùng Val d'Orcia. Chưa sang Ý bao giờ nên em chưa biết Val d'Orcia và Montepulciano, Montechielo có tương tự như nhau không? Nếu tương tự thì em sẽ ko đi nhiều mà sẽ tập trung ở một hoặc hai nơi thôi

4.Các bác recommend cho em mấy ks ở gần Ga trung tâm Rome với ạ, bugdet khoảng 20E/ng. E liên lạc với thương vụ thì chưa thấy trả lời :D

Cám ơn cả nhà ạ

Cám ơn bạn thuongmeomeo, chắc tớ sang bên đó rồi mua vé trực tiếp ở ga thôi. Tớ định sẽ ở Chianti, thuê xe chạy qua Montalcino vì Montalcino cách có hơn 10km, rồi có khi xuống thẳng Assisi. Tìm hiểu qua thì thấy Assisi cũng nhỏ nhỏ, xinh xắn.
Bọn trenitalia mà bỏ meno15 và meno30 thì tiếc quá, cái vụ mini option thì chắc cũng bỏ luôn rồi, tớ check chưa bao giờ thấy luôn.

Last edited by a moderator:
Cách đây khoảng 2 tuần mình mua vé trên trenitalia chiều Venice - Florence và Florence - Rome cho dịp cuối tháng 5 thấy có mini option đó tieumuoi.

@nhắn bác Bố Khỉ: tớ vẫn chưa tìm được KS ở Venice phù hợp, bác có thể recommend địa chỉ nào không? Cám ơn bác.

@bác tixt_forever:
Lâu quá cũng quên mất nhu cầu (chính đáng) của bác. Nếu không phiền bác có thể cho biết cụ thể hơn không? (bác đi mấy người, thời gian ước tính, yêu cầu khác...).
@all: Em chỉ dựa theo kinh nghiệm cá nhân thôi chứ không có bổng lộc gì đâu ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back