What's new

[Tổng hợp] Từ Yên Tử đến Yên Phụ

Phân vân khi viết topic này, vì tớ vốn định viết về một vùng đất rộng lớn hơn cái Yên Tử.

Định topic về Trấn Hải Đông, cho đủ bộ Tứ Chính Trấn của Thăng Long xưa: Trấn Kinh Bắc, Trấn Sơn Tây, Trần Sơn Nam, Trấn Hải Đông. 3 Trấn kia đều đã có topic cả rồi. Chỉ sợ cái tên trấn Hải Đông xa lạ với mọi người quá.

Hoặc là định viết về cả Yên Tử - Yên Phụ với dấu tích nhà Trần, vì nhiều người nói đến nhà Trần là chỉ nghĩ đến Nam Định là hoàn toàn sai lầm. Với nhà Trần thì đất An Sinh - Đông Triều và Hưng Hà - Thái Bình có lẽ còn quan trọng hơn đất Nam Định.

Nhưng thôi cứ từ từ đã, viết đến đâu hay đến đó.

Còn cứ bắt đầu từ Yên Tử.

Bên hồ có một con thuyền, nhưng không có người chèo. Trời cũng trưa nắng, tôi không thể ra đảo, đành từ bờ đứng nhìn ra.

Trên đảo còn dấu tích của lăng, đó là ba bậc thang đá, mà bậc giữa có hai con rồng đá vẫn còn nguyên vẹn, được xác định là cổ vật từ đời Trần. Tất cả nằm phơi giữa nắng mưa, mặc kệ thời gian.

Bên hồ, một chiếc xe 12 chỗ biển 29 đỗ, và xa xa có dăm người ngồi câu cá dưới mấy lán tranh nhỏ. Không hiểu ai ra đến tận chỗ này để quấy quả anh linh các vị hoàng đế ?

picture.php

Tôi đã từng đi thuyền ra hòn đảo đó hồi năm 2003. Nó nguyên là một ngọn đồi có tên là Táng Quỷ nằm giữa thung lũng. Người quản lý ở đấy có cho biết: Cuối những năm 70, khu này nhiều người Trung Quốc qua lại đào bới tan hoang, sau người ta làm cái đập ở hẻm thung lũng và đưa nước ngập vào thung lũng, thấy nói là để đuổi người TQ đi, nhưng chắc cũng cùng thời kỳ bài Hoa lên cao.

Ở cái đảo là mỏm đồi đó, thì có dấu vết của 1 nền mặt bằng hình vuông, ở chính giữa 4 cạnh có bậc cấp, theo như tôi nhớ thì chỉ còn 2 cạnh bên và sau còn con vật, không có rồng đá mà là sấu đá đặc trưng đời Trần. Mặt trước mất rồi (có lẽ là rồng chăng). Còn lại là một số mảng gạch lát đất nung dày. Ở giữa thấy một cái hố đã bị đào như cái huyệt. Chẳng lẽ là vết tích của bọn đào trộm? Chỗ đó là mộ Trần Anh Tông.

Nói chung xem mà buồn. Hồi ấy cũng không có máy ảnh mang theo để chụp.

Thông đàn

Vị sư dẫn tôi đi qua nền chùa cũ chỉ cho thấy tít phía xa có ngọn của hai cây thông cao vượt lên trên tán cây rừng, và bảo nơi đó là Thông đàn.

Thông đàn, theo truyền thuyết là nơi có những cây thông cổ thụ bậc nhất Yên Tử, tiếng gió reo như tiếng đàn, vì thế mới mang tên này. Cũng có thuyết nói Thông đàn là nơi tế lễ xưa kia giữa các cây thông, nên gọi như vậy. Vua Trần xưa đã cho dựng am ở dưới các cội thông để tu hành.

Thế là một mình quyết định chạy xuyên rừng xuống dưới đó. Có đường mòn, có mấy ngả rẽ, nhưng xác định được hướng của Thông đàn rồi, nên cứ chạy xuống dưới thôi. Đường cứ lao xuống dốc, chạy liên tục độ 20 phút, cuối cùng cũng đến Thông đàn.

Từ đường mòn nhìn qua lớp cây cuối cùng trước khi bước ra Thông đàn, ngay trước mắt là hai cây thông cổ thụ cao vút

Re: Thông đàn

Nhưng ngay lập tức tôi thấy quặn người khi nhìn thấy ngay bên hai gốc thông lớn là một gốc khác đã bị cháy đen sát đất, và thân thông cổ thụ đổ dài trên mặt đất. Thân thông bị gãy làm mấy đoạn trải dài, chỗ còn nguyên, chỗ cháy đen.

Ngay cả hai cây thông lớn đang đứng kia gốc cũng bị đốt cháy, vỏ cây tróc ra, vết thương đen sì thật kinh khủng. Những cây thông thiêng của Yên Tử đã không còn nguyên vẹn. Phía xa là một cây thông cổ thụ nữa cũng đã chết khô.

Khắp nơi rải rác những tảng đá của công trình xưa nay đã đổ nát. Chỉ còn lại một vài bậc thang, thềm bó đá ngày xưa cũng đã lở nằm chỏng chơ.

Mãi rồi tôi cũng gặp hai người đi từ dưới lên. Từ dưới chân núi có đường khác đi lên đây, tức là có hai đường lên Ngọa Vân, có thể lên một đường xuống một đường, tuy nhiên không bắt đầu từ cùng một chỗ, mà ở hai mặt núi cách khá xa nhau.

Những cây thông cao vượt hẳn lên khỏi tán rừng. Trước kia có 7 cây thông lớn, nay chỉ còn 3 cây còn sống.

bác chitto ới ời, chả là khoảng trước tết âm 1 tuần tụi e định đi Hạ Long rồi qua Yên Tử luôn, nhưng không biết đợt giáp tết vậy ở Chùa có gì ko ah?theo e biết thì 10-1 âm lịch thì chùa mới bắt đầu lễ hội, tụi e đi đợt đấy có được không. À, còn 1 câu nữa, nếu tụi em đi xe máy xuống từ sáng và leo lên chùa Đồng thì xuống đến nơi sẽ khoảng mấy giờ ah???e cảm ơn bác nhiều...

khoảng trước tết âm 1 tuần tụi e định đi Hạ Long rồi qua Yên Tử luôn, nhưng không biết đợt giáp tết vậy ở Chùa có gì ko ah?

Không hiểu ý bạn "có gì không ạ" thì tức là ... có gì ? Bạn mong muốn có cái gì?

Nếu là ăn nghỉ thì Yên Tử là trung tâm du lịch phát triển rồi, nên không lo, lên lúc nào cũng sẵn sàng có chỗ hết. Thậm chí khi đến chân núi chỗ gửi xe là có người tiếp thị cho chỗ nghỉ ở trên núi rồi, nếu thích nghỉ qua đêm. Sang năm là khai quang tượng Trần Nhân Tông, nên chắc là lúc nào trên chỗ làm tượng cũng có người làm việc rồi.

Leo từ chân núi lên chùa Đồng - nếu đi nhanh - thì mất khoảng 2 tiếng. Đi xuống cũng mất chừng ấy thời gian. Chơi nhiều hay ít ở chùa Đồng và Hoa Yên thì tùy các bạn. Nhưng có cáp treo rồi, tốn ít tiền đi cáp thì nhanh hơn nhiều.

bác chitto ới ời, chả là khoảng trước tết âm 1 tuần tụi e định đi Hạ Long rồi qua Yên Tử luôn, nhưng không biết đợt giáp tết vậy ở Chùa có gì ko ah?theo e biết thì 10-1 âm lịch thì chùa mới bắt đầu lễ hội, tụi e đi đợt đấy có được không. À, còn 1 câu nữa, nếu tụi em đi xe máy xuống từ sáng và leo lên chùa Đồng thì xuống đến nơi sẽ khoảng mấy giờ ah???e cảm ơn bác nhiều...

Nếu đã từng leo Fansipan or Langbian rồi thì leo Yên Tử vô tư . Theo ý kiến riên của mình thì ko nên leo cáp treo những hình ảnh trên leo cáp treo làm sao mà thấy được ??.Nếu lúc xuống mà mệt quá thì đi cáp tuy nhiên đường xuống lại dễ hơn lên rất nhiều .Nếu đi bộ nên mua mấy cái gậy trúc ( 5K : 3 cái ) - Về khoe mua rẻ thì mấy đứa em ở HP nói người ta vất đầy 2 bên đường bọn em nhặt đi xong xuống trả lại .

Ý em là có vắng vẻ quá không thôi, chứ ăn nghỉ thì tụi em ko ham hố mấy,

Nếu lúc xuống mà mệt quá thì đi cáp tuy nhiên đường xuống lại dễ hơn lên rất nhiều .Nếu đi bộ nên mua mấy cái gậy trúc ( 5K : 3 cái ) - Về khoe mua rẻ thì mấy đứa em ở HP nói người ta vất đầy 2 bên đường bọn em nhặt đi xong xuống trả lại .

Em chưa leo Fan và cũng chưa leo Langbian bao giờ, e chỉ leo mấy cái thác sơ sơ thôi, em cũng nghĩ là leo lên thì ko nên đi cáp, còn lúc về em tưởng là sẽ khó đi ah?? vì nghe mọi người bảo dốc lắm???

Last edited by a moderator:

Em chưa leo Fan và cũng chưa leo Langbian bao giờ, e chỉ leo mấy cái thác sơ sơ thôi, em cũng nghĩ là leo lên thì ko nên đi cáp, còn lúc về em tưởng là sẽ khó đi ah?? vì nghe mọi người bảo dốc lắm???

Lên chùa Đồng nên leo bạn ạ, mới thấy vẻ đẹp của những cây tùng cổ thụ hàng trăm tuổi... Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

Nếu đi vãn cảnh thì càng vắng càng tốt mà bạn, còn đi để tĩnh tâm thì cũng chẳng ai muốn đông :D. Cá nhân tớ cứ vào chốn thanh tịnh thì càng ít người tớ càng thích. Còn nếu các bạn đi ngắm người thì đợi chính hội rồi đi :D
Leo trèo thì không vấn đề gì, nhìn các cụ 7,80 tuổi leo ầm ầm tớ nghĩ thanh niên chúng mình chắc ok thôi, nhỉ ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back