What's new

U Minh Hạ - U Minh Thượng và Mũi Cà Mau

Những câu chuyện về Cực Nam - Rừng U Minh Thượng, Hạ và Mũi Cà Mau,

Tôi có 2 năm cho một chuyến đi, có lẽ chuyến đi ấy là chuyến đi dài nhất từ trước đến giờ... Một khoảng thời gian được sống và làm việc ở xứ rừng U Minh, Cà Mau và "lang thang" khắp trên các con rạch chằng chịt đầy Đước, Mắm, Tràm ... mỗi khi mùa hoa đến lại vàng rực cả một vùng, thi thoảng chứng kiến những đàn ong bay rợp trời.... Con người, Cá và Rắn, những câu chuyện kể mãi không hết !

Thời đó nghèo, không máy ảnh nên chả có ảnh để khoe các bác, nhưng những câu chuyện về nó, nếu không kể ra thì e rằng phí bởi bây giờ chả còn tìm đâu những tháng ngày tươi tắn ấy nữa....

Last edited:
Đọc bài của a hoangbquang mà nhớ truyện "Đất rừng phương Nam" thế ko biết, không cần ảnh ọt minh hoạ mà vẫn hay, vẫn sống động!
Quá tuyệt lun :)

To bac Tichuot: Nên đi xe của CP Sài Gòn(0839239202) hoặc Mai Linh (0839292929), nếu ko thể ra bến xe Miền Tây bác có thể ra Lê Hồng Phong rồi đi xe trung chuyển (miễn phí) ra bến xe, tốt nhất nên gọi điện đặt chỗ trước để được ngồi chỗ ngon đỡ mệt, điểm dừng chân đầu tiên sẽ là quán Vân Mập (nếu đi ML hay SG) sau 2 tiếng xuất phát, nên ăn no ở đây luôn vì đây là quán lớn và sạch sẽ nhất trên đường đi, có thể mua luôn bánh mỳ heo quay ở đây mang theo, đỡ phải ăn ở các điểm dừng chân tiếp theo, dễ bị đau bụng

Mình cũng đã đi Cà Mau bằng xe Mai Linh vào buổi tối, chuyến 22g, loại xe nhỏ, chổ ngồi rất chật hẹp. Suốt tuyến xe dừng 2 lần ( 1 ở Tiền Giang_ mình không vào ăn chỉ lòng vòng bên ngoài; muổi nhiều vô kể, không dám ngồi phải đi vòng vòng, khi xe lăn bánh thì trên xe cũng có muổi đi du lịch theo, 2 ở Sóc Trăng: quán nhỏ hơi lộn xộn_ đặc biệt là nhân viên phục vụ toàn người Khơ Me).
Giá tàu cao tốc là 90k, mình không đi suốt mà đến Năm Căn (60k) thì lên bờ, thăm H. Năm Căn xong thì đón tàu cao tốc đi tiếp ra Đất Mủi( 30k). Chuyến cuối từ Đất Mủi về TP Cà Mau là 15g.
Đoạn 5km từ thị trấn ĐM vào KDL, có đội xe ôm mặt đồng phục, nhưng củng nói thách lắm( chuyến ấy họ chém mình 45k, khi thấy mình quyết tâm đi bộ thì họ mới chịu xuống 20k. Lúc ra thì mình đi bộ ra, cảnh đường cũng đẹp đáng công lết bộ 5km.

Mình cũng đã đi Cà Mau bằng xe Mai Linh vào buổi tối, chuyến 22g, loại xe nhỏ, chổ ngồi rất chật hẹp. Suốt tuyến xe dừng 2 lần ( 1 ở Tiền Giang_ mình không vào ăn chỉ lòng vòng bên ngoài; muổi nhiều vô kể, không dám ngồi phải đi vòng vòng, khi xe lăn bánh thì trên xe cũng có muổi đi du lịch theo, 2 ở Sóc Trăng: quán nhỏ hơi lộn xộn_ đặc biệt là nhân viên phục vụ toàn người Khơ Me).
Giá tàu cao tốc là 90k, mình không đi suốt mà đến Năm Căn (60k) thì lên bờ, thăm H. Năm Căn xong thì đón tàu cao tốc đi tiếp ra Đất Mủi( 30k). Chuyến cuối từ Đất Mủi về TP Cà Mau là 15g.
Đoạn 5km từ thị trấn ĐM vào KDL, có đội xe ôm mặt đồng phục, nhưng củng nói thách lắm( chuyến ấy họ chém mình 45k, khi thấy mình quyết tâm đi bộ thì họ mới chịu xuống 20k. Lúc ra thì mình đi bộ ra, cảnh đường cũng đẹp đáng công lết bộ 5km.
Theo em xe Phương Trang là chất lượng nhất , toàn xe to , phục vụ tốt lắm,các bác thử xuống bến Miền Tây mà xem,Mai Linh toàn dùng xe nhỏ chạy mệt lắm.

Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi? Nếu mình đi Cà mau từ TPHCM tối thứ 6 sáng thứ 7 tới TPCM mình mua vé tàu cao tốc đi đến Mũi Ca Mau trong 1 ngày về lại TPCM có kịp ko?Ở Cà mau còn có điểm nào để đi tham quan k?Nhóm mình đi 7 người thì nên thuê toàn cao tốc đi hay thuê cano?cảm ơn

Mai Linh có cả xe to lẫn xe nhỏ, khi đặt vé hỏi là được mà.
Trạm dừng ở Tiền Giang thì Phương Trang có 1, Mai Linh thì chiều SG đi dừng bên trạm dừng Mai Linh, chiều về SG lại dừng bên Vân Mập, chả hiểu. Trạm dừng của Phương Trang và Mai Linh có CSVC rất tốt, còn Vân Mập kém nhiều.

Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi? Nếu mình đi Cà mau từ TPHCM tối thứ 6 sáng thứ 7 tới TPCM mình mua vé tàu cao tốc đi đến Mũi Ca Mau trong 1 ngày về lại TPCM có kịp ko?Ở Cà mau còn có điểm nào để đi tham quan k?Nhóm mình đi 7 người thì nên thuê toàn cao tốc đi hay thuê cano?cảm ơn

Kịp, tàu cao tốc (loại sức chở 40 khách. Hành trình TpCà Mau - Đất Mũi từ 2h đến 3h tuỳ con nước và đón khách dọc sông nhiều hay ít) chạy liên tục, hàng giờ. 8h lên tàu, 10h tới Đất Mũi, tham quan, ăn uống, chiều 15h lại lên tàu, 17h đến Tp Cà Mau, lại lên xe về SG.

Đất Mũi thì chỉ có KDL Đất Mũi với mốc GPS001, thuê vỏ có thể ra đc bãi nghêu, cực Nam, ... Còn Cà Mau thì còn U Minh Hạ, Mũi Đá Bạc, sân chim Đầm Dơi, ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back