What's new

U Minh Hạ - U Minh Thượng và Mũi Cà Mau

Những câu chuyện về Cực Nam - Rừng U Minh Thượng, Hạ và Mũi Cà Mau,

Tôi có 2 năm cho một chuyến đi, có lẽ chuyến đi ấy là chuyến đi dài nhất từ trước đến giờ... Một khoảng thời gian được sống và làm việc ở xứ rừng U Minh, Cà Mau và "lang thang" khắp trên các con rạch chằng chịt đầy Đước, Mắm, Tràm ... mỗi khi mùa hoa đến lại vàng rực cả một vùng, thi thoảng chứng kiến những đàn ong bay rợp trời.... Con người, Cá và Rắn, những câu chuyện kể mãi không hết !

Thời đó nghèo, không máy ảnh nên chả có ảnh để khoe các bác, nhưng những câu chuyện về nó, nếu không kể ra thì e rằng phí bởi bây giờ chả còn tìm đâu những tháng ngày tươi tắn ấy nữa....

Last edited:
góp tý cho xôm cái tụ của bác Hòang Bàng Quang nhỉ!

Di chuyển: hầu hết bằng tắc ráng và ghe chèo tay hay máy , thời đó, có cái ghe mà gắn máy Kô Le 4 là ngon cơm lắm , ngày nay Tắc ráng gắn máy Yanmar 3 block đầu bạc chạy như xe đò miền tây

Ăn! tôm cá nhiều đến mức , lấy cái mùng Tuyn ( bộ đội) ắt làm đôi, căng 4 cạnh , thả trôi theo thuyền chừng muơi phút là có vài chú cá lóc . lên bờ, sẵn có vài chú lóc mới bắt ( mà hổng cần, lên bờ, cứ thấy cái đìa nào cạn nuớc mà có mấy cái Nhum dân đặt ở đó , thò tay vô cũng vớ được vài con, mấy cái Nhum đó dân đặt, nhưng ai đi ngang qua tấy cá lấy zìa , hổng hề hấn gì , bởi người dân Uminh coi đó là quà của trời). Cá lóc để nguyên con, rửa sạch lớp sình bên ngòai , kiếm 1 cành cây thẳng, cắm con cá đứng trên đất, chất rơm hay là dừa nước khô xung quanh, kêu bằng " cá lóc nướng trui"
chừng đó thui 3-4 người cũng đủ nghiêng ngả đất trời!

Uống! bơi thuyền dọc U Minh, trên nền xanh của đước và trời xen lẫn , cứ thấy những mảng đen treo trên cành cây nào đó là tắp vô! với 1/2 cái mùng Tuyn còn lại là kiếm được chục lít mật ong nguyên chất

cái món mật ong tươi, đánh với lòng đỏ trứng gà ta ( thời đó chưa có cúm gà) , mấy phu nhân của cán bộ đại đội có dịp là nhắc cán bộ cấp dưới lưu ý mà mãi đến về sau này Lúa tui mới hiểu tại sao các quý phu nhưn lại quan tâm đến thế! ậy, đến khi biết được rồi , thì hổng còn mật ong tươi nữa_ đời quả thiệt là bất công!!!

Bác Hai: đúng thế bác ạ ! Ngày đó võ lãi hoặc xuồng gắn được cái máy Kohle4 hoặc Yamaha (dân ở trỏng toàn gọi là Jangma) là ác chiến lắm ! Em sau này cũng sắm 1 con võ lãi gắn máy Jangma 12 cơ ! Mà bác biết cái món mật ong tươi, hay là ong non trộn lòng đỏ trứng gà nó thấm như nào khổng Cứ gọi là "kiiiiiiii...nh". Em còn nhớ thằng bạn em nó ăn món đó nhiều hay sao đó mà không có buổi sáng nào em gọi nó dậy đi cafe mà nó không đi "gù lưng"... Mặc quần áo chỉnh tề, lên xuồng đi rồi mà vẫn còn "xung"... Khiếp vãi !
......................................................................

... Nhớ những ngày ở Cà Mau, ăn cá và tôm đến mức phát ngán ! Em đã từng lạc vào đìa cá, mà dân trong này người ta gọi là hầm cá ! Phải nói thật là quá "khiếp đảm" khi nhìn thấy một đìa cá đủ các loại, đa số là cá sặt, cá lóc... nhung nhúc, nhung nhúc quẫy đạp trong một vũng (vâng, phải nói là vũng) nước rộng chừng 50m2. Thực sự không muốn bắt, vì bắt về có ăn hết đâu !

Mùa nước lớn, nước biển lên tràn các cánh rừng đước Cà Mau, nước lợ ngập hết các trảng cỏ lăn cỏ lác ở U Minh Thượng, và lúc này việc đi lại thật là khó khăn ! Nếu ở Cà Mau còn đỡ, chứ ở U Minh Thượng hoặc Tứ Giác Long Xuyên thì thôi khỏi nói, nước mêng mang và đôi khi giữa cánh đồng mà ta cứ tưởng đang ở biển... bởi gió ào ạt và sóng tràn lên, tràn lên, đôi khi còn có sóng bạc đầu....

Thắm thoắt em xuống Cà Mau cũng được chừng 3 tháng. Sáng dậy lên xuồng đi cafe, tìm thông tin hôm nay nhà nào mở đìa để chiều xuống đó chực chờ mua tôm. Trưa về ăn trưa và chuẩn bị sổ sách, tiền bạc tạm ứng để chiều xuống đìa.... Thỉnh thoảng mượn con vỏ lãi của đội thu mua đi lang thang chơi bời, tán gái.... (về chuyện tình yêu, gái và phịch.. em xin hầu chuyện cả làng sau ạ )...

Một ngày đầu hè năm đó, em xuống Vàm Lá có chút việc, buổi sáng bảo thằng bạn là hôm nay tao đi đến đêm tao mới về, phóng vỏ lãi được nửa đường, em nghĩ bụng nên đi đường tắt ở đội 8 Lâm ngư trường Viên An có khi dễ hơn bởi nước đang lớn quá ! Sông Cái Lớn nước mêng mang, sóng lừng lững, lừng lững... Xóm làng hai bên bờ cứ thấy xa tít.... Thỉnh thoảng gặp cái ghe thương hồ máy nổ ầm ì chậm chạp lướt qua..... Gió thổi ràn rạt bay cả tóc bởi em đang "phi" cái võ lãi của em với tốc độ chừng hơn 40 km/h. Cách thôn 8 khoảng mấy km, đoạn này rừng đước dày đặc nhưng toàn là đước cổ thụ rất đẹp, cao vút, thẳng tắp, bộ rễ chùm của nó tua tủa toẽ ra tạo thành cái "chân đế" cắm ngập xuống mặt nước.... Vừa qua khỏi một khúc cua khá gấp, Bất ngờ em nhìn thấy đuôi một cái ghe lớn nằm chìa đít ra chiếm phần lớn mặt nước bên trái... Phải lạng tránh khá vất vả, giờ là lúc đập vào cặp mắt em là một thiếu nữ đang ngồi trên thành ghe, buông cặp chân trần trắng nõn thõng xuống mặt nước... đong đưa, đong đưa....

Và đó là phút đầu tiên của một câu chuyện tình kéo em ở lại xứ Cà Mau, U Minh tới hơn 2 năm trời.....

Last edited:
Bác Hai: đúng thế bác ạ ! Ngày đó võ lãi hoặc xuồng gắn được cái máy Kohle4 hoặc Yamaha (dân ở trỏng toàn gọi là Jangma) là ác chiến lắm ! Em sau này cũng sắm 1 con võ lãi gắn máy Jangma 12 cơ ! Mà bác biết cái món mật ong tươi, hay là ong non trộn lòng đỏ trứng gà nó thấm như nào khổng Cứ gọi là "kiiiiiiii...nh". Em còn nhớ thằng bạn em nó ăn món đó nhiều hay sao đó mà không có buổi sáng nào em gọi nó dậy đi cafe mà nó không đi "gù lưng"... Mặc quần áo chỉnh tề, lên xuồng đi rồi mà vẫn còn "xung"... Khiếp vãi !
......................................................................

... Nhớ những ngày ở Cà Mau, ăn cá và tôm đến mức phát ngán ! Em đã từng lạc vào đìa cá, mà dân trong này người ta gọi là hầm cá ! Phải nói thật là quá "khiếp đảm" khi nhìn thấy một đìa cá đủ các loại, đa số là cá sặt, cá lóc... nhung nhúc, nhung nhúc quẫy đạp trong một vũng (vâng, phải nói là vũng) nước rộng chừng 50m2. Thực sự không muốn bắt, vì bắt về có ăn hết đâu !

Mùa nước lớn, nước biển lên tràn các cánh rừng đước Cà Mau, nước lợ ngập hết các trảng cỏ lăn cỏ lác ở U Minh Thượng, và lúc này việc đi lại thật là khó khăn ! Nếu ở Cà Mau còn đỡ, chứ ở U Minh Thượng hoặc Tứ Giác Long Xuyên thì thôi khỏi nói, nước mêng mang và đôi khi giữa cánh đồng mà ta cứ tưởng đang ở biển... bởi gió ào ạt và sóng tràn lên, tràn lên, đôi khi còn có sóng bạc đầu....

Thắm thoắt em xuống Cà Mau cũng được chừng 3 tháng. Sáng dậy lên xuồng đi cafe, tìm thông tin hôm nay nhà nào mở đìa để chiều xuống đó chực chờ mua tôm. Trưa về ăn trưa và chuẩn bị sổ sách, tiền bạc tạm ứng để chiều xuống đìa.... Thỉnh thoảng mượn con vỏ lãi của đội thu mua đi lang thang chơi bời, tán gái.... (về chuyện tình yêu, gái và phịch.. em xin hầu chuyện cả làng sau ạ )...

Một ngày đầu hè năm đó, em xuống Vàm Lá có chút việc, buổi sáng bảo thằng bạn là hôm nay tao đi đến đêm tao mới về, phóng vỏ lãi được nửa đường, em nghĩ bụng nên đi đường tắt ở đội 8 Lâm ngư trường Viên An có khi dễ hơn bởi nước đang lớn quá ! Sông Cái Lớn nước mêng mang, sóng lừng lững, lừng lững... Xóm làng hai bên bờ cứ thấy xa tít.... Thỉnh thoảng gặp cái ghe thương hồ máy nổ ầm ì chậm chạp lướt qua..... Gió thổi ràn rạt bay cả tóc bởi em đang "phi" cái võ lãi của em với tốc độ chừng hơn 40 km/h. Cách thôn 8 khoảng mấy km, đoạn này rừng đước dày đặc nhưng toàn là đước cổ thụ rất đẹp, cao vút, thẳng tắp, bộ rễ chùm của nó tua tủa toẽ ra tạo thành cái "chân đế" cắm ngập xuống mặt nước.... Vừa qua khỏi một khúc cua khá gấp, Bất ngờ em nhìn thấy đuôi một cái ghe lớn nằm chìa đít ra chiếm phần lớn mặt nước bên trái... Phải lạng tránh khá vất vả, giờ là lúc đập vào cặp mắt em là một thiếu nữ đang ngồi trên thành ghe, buông cặp chân trần trắng nõn thõng xuống mặt nước... đong đưa, đong đưa....

Và đó là phút đầu tiên của một câu chuyện tình kéo em ở lại xứ Cà Mau, U Minh tới hơn 2 năm trời.....

Ặc! nghe bác kể chuyện U U Minh Minh hồi nẳm làm em cũng bồi hồi
khi nào quởn , em sẽ ráng phụ cùng bác caí theard này. Bị miệt U U Minh Minh này cũng ít có phuợt tử ngao du

nghe bác kể những năm đó , em những tưởng em đã gặp bác đâu đó của những đội Seaprodex SG, Minh Hải hay HNội , đi thu mua hải sản!

em cũng có thời gian ở Nông Trường Cờ Đỏ và U Minh Hạ

Chuyện tình bác sắp kể , em cũng tò mò ! nhưng cái chi tiết 1 cô chèo ghe tóc đen , bắp chân trắng và thon, xõa tóc bên kênh lớn ... thì em cũng nhớ rõ
phải nhận rằng các cô miệt sông nước cô nào da trắng thì trắng như hột gà vậy!
em có cậu bạn cao ráo đẹp trai, chánh gốc SG, có giọng ca mùi hổng kém Kim Tử Long! hắn xuống dưới đó hút hồn mấy cổ! sau này nghe đâu cũng có 1-2 cô khăn gói lên miệt Sài Thành kiếm hắn! và 1 trong số đó giờ là má của 2 đứa nhỏ nhà hắn!!!

Uây, bài viết hay quá, ko cần ảnh minh họa mà vẫn phê (thích hợp đọc lúc dưỡng zà như em) . Có ảnh vào có khi làm giảm phần hay ho bởi "hiện thực khách quan" ấy chứ (hình dung bác Hoàng sáng choang thời zai trẻ đang hùng dũng chống nạnh, chân cao chân thấp gác trên thành tắc ráng, mặt vênh ngược lườm mặt zời chẳng hạn).

Em voted bác 5* (c) , đồng thời xin kính bác 1 ly rượu mật ong tươi woánh với lòng đỏ trứng gà, viết cho nó thêm xung bác nhi? (beer)

Bác Hai: đúng thế bác ạ ! Ngày đó võ lãi hoặc xuồng gắn được cái máy Kohle4 hoặc Yamaha (dân ở trỏng toàn gọi là Jangma) là ác chiến lắm

Ngáng chân bác Hoàng chút, Jangma là máy YANMAR đó bác Hoàng ơi, có thể cũng có Yamaha nữa nên bác nhầm. YANMAR phổ biến lắm.

He.. ! He. ! Lamchieu ơi ! Hồi đó người ta gọi thế đấy, máy thuỷ ở dưới đó chỉ toàn Honda, Yamaha và Kohle chứ anh không thấy máy Yanmar, nhưng có khi họ đọc nhầm thật, Yanmar đọc là Jangma nghe có lý, nhưng không rõ thế nào bởi anh thấy họ bán cho anh cái máy Yamaha 12 nhưng gọi là Jangma !!!

Cô imim: Hồi đó anh cũng phong độ lắm chứ cô tưởng ! Giờ già rồi nhưng cũng chả kém thời đó mấy... :))

Bác Hai: Em cũng ca 6 câu cải lương rành như ai ! Lại còn đánh đàn nữa, nhất là Dạ cổ hoài lang....=))

Quên, hôm nay em mở cái cuốn nhật ký hồi ở trỏng ra coi lại, thấy cần đính chính về tên địa danh em viết như sau:
- Tỉnh Cà Mau tức là Minh Hải (chưa tách Bạc Liêu ra)
- Huyện Năm Căn tức là huyện Ngọc Hiển ...

Ngày đó xóm Rạch Tàu đã là áp chót của cả nước chứ chưa kéo dài ra hẳn 1,5 km đến tận Khu du lịch Mũi Cà Mau như bây giờ, Mũi Cà Mau cách xóm Rạch Tàu có khoảng 1 cây số, còn lại là sình và bãi đước mới mọc cao hơn đầu người ! Cách 16 năm trôi đi, phù sa bồi đắp và Khu du lịch mở ra đã mở địa phận nước Việt xa hơn về phía Nam gần km nữa...

Vầng , có dịp quởn , mời các bác ghé U U Minh Minh quê em thuởng thức món
cá lóc nuớng trui như vầy:

kì sau em sẽ mời các bác thức uống cho quý ông , ấy là mật ong tươi U Minh và lòng đỏ trứng gà ta
chờ cho hết cúm gà đã!!!

@hoangbquang: cái vụ Yanmar chắc giống Honda vậy bác, cứ xe gắn máy là Honda ráo trọi! Em nghĩ vậy.

@bác hai: còn nếu bọc đất sét hay bùn, sau khi nướng xong, bóc lớp đất ra thì lớp da cháy đen cũng ra theo: cái này áp dụng cho trường hợp nào vậy bác hai.

Em còn nghe nói cá đồng, vót mấy cây tre cắm ngược con cá lên, cả đám cá, chất rơm rồi đốt. Cái này gắn liền với ruộng lúa của bác Hai.

.. Lại nói về chuyến đi ấy !

Vừa nhác thấy bóng "hồng" với đôi chân trần nõn nà đong đưa, đong đưa sát mặt nước....Em "tốc ngược" cái cần lái của chân vịt võ lãi ghìm nó lại ! Phải nói là sững sờ... !

Với trái tim của một gã trai đa tình mới 23 tuổi, đang kỳ phong độ... Không sững sờ mới là lạ khi đứng trước một dung nhan đặc trưng của gái Miền Tây như thế ! Nàng tuổi chừng 18... da trắng, tóc đen nhánh dài xõa, bay bay trước gió... Nhìn xa đã thấy mê...

Vừa ghìm cương cái vỏ lãi, em hắng giọng "e hèm..Em ơi ! Cho tui hỏi đường nào đi Vàm Lá em nhỉ "
- Anh đi thẳng, chừng mấy cây số nữa, gần xẹt à !
- Nhưng xuồng anh hết dầu, chỗ em còn dầu không? Bán lại cho anh chút đi...
- Cái vụ này anh hỏi tía em đi, em hổng biết đâu...

Nàng e thẹn co chân lên và nhón gót đi vô khoang... Tấm lưng thon và cái dáng đi yểu điệu khuất sau cái khoang thuyền để lại em ngồi như "trời trồng" trên cái võ lãi đang bềnh bồng, bềnh bồng, máy đã tắt ngóm từ lúc nào...

(lại có alo, các bác thông cảm em chút)

ngồi như "trời trồng" trên cái võ lãi đang bềnh bồng, bềnh bồng, máy đã tắt ngóm từ lúc nào...
Bác thế là còn bản lĩnh lắm!Nếu là em,nhìn xuống giữa dòng,chỗ nào nước xoáy nhất là em nhảy cắm rồi.;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,544
190,114
Latest member
vaota88
Back