What's new

Vượt biên sang Balan

Cô bạn người BaLan trân trọng gửi thiếp mời dự đám cưới với một cái bản đồ thu nhỏ chỉ dẫn đường đi lối lại từ thành phố tôi đang sống đến thành phố của cô ấy. Sau một tuần khởi động và dạo đầu với vodka Nga nhập khẩu, vodka từ Ru ma ni xách tay sang, chúng tôi vững tin khăn gói lên đường. Bọn tôi chọn cách di chuyển bằng tàu hỏa cho lành, giấy tờ về việc cấp transit visa bằng các thứ tiếng, đặc biệt là tiếng Ba Lan in ra đầy đủ (đặng úp vào mẹt tụi Công an cửa khẩu BaLan).
Chúng tôi cười đùa trên tàu, hớn hở đọc guide book về các địa danh sắp đến mà không lường trước được cảnh dở khóc dở cười ở nhà ga - biên giới hai nước. Hai bạn cảnh sát Đức cực kỳ dễ chịu, chúc đi chơi vui vẻ. Đến lượt hai bạn cảnh sát BaLan một nam một nữ, soi hộ chiếu của chúng tôi rất kỹ, rồi dùng bộ đàm í éo chim hót một hồi, lại soi hộ chiếu, lại thảo luận. Tàu hỏa thì xình xịch rời ga từ lúc nào rồi.
Tóm lại là lắc đầu từ chối. Điện thoại chiu chít giữa bạn tôi và tôi và các bạn cảnh sát Ba Lan bằng 3 thứ tiếng. Vẫn lắc đầu quầy quậy. Chúng tôi được lời khuyên của cảnh sát Đức, thử đi đến trạm gác ở cửa khẩu dành cho xe cộ và người đi bộ xem sao. ừ thì thử, chúng tôi hì hụi vác đồ lên xe cảnh sát và được chở đến thẳng cửa khẩu. Lại mất toi cả tiếng đồng hồ giải thích bằng đủ thứ tiếng, bằng chân tay và thái độ. Lại lắc đầu và chỉ dẫn đến Lãnh sự quán ở Leipzig. Đến đó mất toi 4 tiếng cả đi lẫn về, chưa kể thời gian làm việc không còn nhiều, mà phải đi Leipzig lấy visa thì bà thèm vào.

Bọn tôi quyết định gửi đồ ở ga để đi tham quan thành phố biên giới cũng rất đẹp và cổ kính.

Last edited by a moderator:
Nghe chị Toet kể hấp dẫn thế :))

Arvil77 tháng 8 này cũng vượt biên từ Đức vào Tiệp đi Euroline dùng transit visa 5 ngày, ko biết có bị chặn các ngả như vậy ko Nhân viên DSQ thì bảo ko sao, website cũng nói được phép vây. Hi vọng thuận lợi

Lý thuyết là được nhập cảnh vào các nước mới gia nhập EU dưới 5 ngày không cần visa. Nhưng nhân viên cửa khẩu vẫn hay làm khó dễ.
Năm ngoái tụi này cũng đi từ Đức sang Tiệp bằng tàu hỏa, thì không có vấn đề gì. Nhưng năm nay, các bạn cũng ở Đức muốn sang Tiệp chơi ngắn ngày hoặc dân tình muốn đi mua hàng bên đó vì giá rẻ hơn mà, đều bị đề nghị lấy visa chính thức với phí là 100EUR. Tất nhiên là tất cả đều quay về, hị hị.
Arvil xem kỹ lại xem loại visa của bạn, nếu là Schengen visa hạng C, hoặc D hoặc có thường trú dài hạn ở một nước có trong list của họ thì ok. Và nhớ là nói rõ với họ rằng bạn chỉ transit, sau đó đi sang nước khác. Cẩn thận thì cứ in văn bản từ website của họ ra.

pvc;2693 said:
Nếu phượt nữ liều lĩnh vượt biên thì gọi phượt gì nhỉ
hay quá
Gọi là "Tặc nữ Phượt"!
Em túm được bác Lý toét rồi nhé!Hế hế!Cũng là dân Ché ma nì

Toet;2713 said:
Lý thuyết là được nhập cảnh vào các nước mới gia nhập EU dưới 5 ngày không cần visa. Nhưng nhân viên cửa khẩu vẫn hay làm khó dễ.
Năm ngoái tụi này cũng đi từ Đức sang Tiệp bằng tàu hỏa, thì không có vấn đề gì. Nhưng năm nay, các bạn cũng ở Đức muốn sang Tiệp chơi ngắn ngày hoặc dân tình muốn đi mua hàng bên đó vì giá rẻ hơn mà, đều bị đề nghị lấy visa chính thức với phí là 100EUR. Tất nhiên là tất cả đều quay về, hị hị.
Arvil xem kỹ lại xem loại visa của bạn, nếu là Schengen visa hạng C, hoặc D hoặc có thường trú dài hạn ở một nước có trong list của họ thì ok. Và nhớ là nói rõ với họ rằng bạn chỉ transit, sau đó đi sang nước khác. Cẩn thận thì cứ in văn bản từ website của họ ra.
Cái lý thuyết bác nói,nó đóng mở,thay đổi liên tục đó bác.Hồi đầu Tiệp mỏ,ba lan đóng,sau ba Lan mở,Tiệp lại đóng.Giờ không biết cụ thể sao(vì em mới về VN 3 tháng sang,chưa nắm đc)
Chỉ áp dụng với những ai có Visa 6 tháng trở lên.

Nghe các bác nói, chắc Arvil sẽ qua được Tất nhiên Arvil dã tính sẽ in hướng dẫn visa trên mạng mang đi rồi Ko được thì loăng quoăng bù ở Đức vây. Arvil tính đi Praha và Vien cùng lúc.

arvil77;2797 said:
Nghe các bác nói, chắc Arvil sẽ qua được Tất nhiên Arvil dã tính sẽ in hướng dẫn visa trên mạng mang đi rồi Ko được thì loăng quoăng bù ở Đức vây. Arvil tính đi Praha và Vien cùng lúc.
Bác nên phòng trừ Tiệp,Balan thôi bác ạ,còn Áo,Hà lan,Pháp,Bỉ,Đan mạch,Thụy điển...thì Phượt thoải con gà mái.

MINA;2818 said:
Bác nên phòng trừ Tiệp,Balan thôi bác ạ,còn Áo,Hà lan,Pháp,Bỉ,Đan mạch,Thụy điển...thì Phượt thoải con gà mái.

Ối chết Bác coi thường Arvil này quá Arvil đi từ trên xuống dưới từ dưới lên trên, hết đâm chéo lại xẻ ngang, chỉ mỗi chưa sang Đông thôi bác ạ

Arvil chắc là sang Prag qua ngả Dresden? Có thể đi bằng tàu hoả cũng tiện. Lần trước tụi này đi tàu các bạn CS chỉ hỏi là có biết quy định chỉ được ở trong vòng 5 ngày hay không? Tụi này gật đầu rùm rụp, và lúc quay về vaany cửa khẩu cũ, vẫn 2 bạn CS cũ, lại đóng dấu ra ngon lành.
Khi nhập cảnh nên nói rõ là mình đi chơi ở Tiệp, chỉ transit thôi, và lại đi sang nước khác sau thời gian 5 ngày ở Tiệp. Như thế họ hoàn toàn không có quyền từ chối đóng transit visa cho mình được. Dân nhà mình hay lòi đuôi ra là đi sang đó để mua hàng, chứ không transit gì cả, nên người ta không đóng dấu cho vào là đúng rồi.

Hiii, bây giờ còn sướng đấy, lúc trước em đi qua Tiệp phải nộp 100DM (1999) mới được qua đấy, lúc đi thì dễ, lúc về bị bọn cảnh sát Đức nó mang cả chó bẹc giê lên Tầu cho ngửi hít khắp người, tởm lắm, chúng nó cứ làm như đầu đen nhà mình sang đó chỉ có buôn hàng không bằng, em hồi đó rất phẫn nộ có cái baloo nhỏ đựng quần áo em đem đổ hết cả ra sàn cho chúng nó xem cho sướng mắt cả quần lót, BH, này nọ tuốt, nói vậy thôi sang được Prag cũng thấy bõ công, Prag đẹp và lãn mạn khiếp thả nào các cụ ngày xưa về nước dễ đến 2 chục năm vẫn kể chuyện Prag.

Ôi lại thấy cái "ồ" thân thương của madam Toét đây rồi :p (Bây giờ em quay lại trang 1 đọc tiếp nhé :p)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back