What's new

V/v tổ chức đi Trường Sa của Phongtuyet

Sau khi có thông tin từ nick R0sy trong topic về chuyến đi Hà Giang, chúng tôi tách các bài viết về việc tổ chức đi Trường Sa - với thành viên dùng nick Phongtuyet làm trưởng đoàn sang đây để tiện theo dõi và không làm đứt mạch topic đi Hà Giang.

Mong các bạn đóng góp thông tin chính xác đầy đủ để việc đánh giá được khách quan.

Last edited:
Re: Hà Giang Dấu Yêu ( Sẻ chia khó khăn Nơi Địa Đầu Tổ Quốc . 12/01-16/01-2012 )

Xin lỗi các bạn khác ở topic này vì đã chen ngang vào câu chuyện từ thiện của các bạn. Mình ko bảo rằng các bạn trong đoàn tiền trạm lừa dối gì mọi người như bạn tieuyeu có phát biểu ở trên. Mong bạn đừng lái câu chuyện đi theo hướng như vậy. Mình chỉ thấy bất bình khi Phong vẫn có rất nhiều thời gian trên này, đi off, đi quyên đồ, nhưng hoàn toàn lờ đi bọn mình. Lờ 1 cách cố tình chứ ko phải bận rộn gì. Bọn mình thấy tiền bị mất, thấy người tổ chức chuyến đi biến mất, và lại thấy Phong xuất hiện ở đây quyên tiền đi từ thiện cho 1 chuyến đi khác. Vậy ko chỉ mình mà nếu là các bạn, các bạn cũng sẽ ko ngồi yên được.

Mình bần cùng bất đắc dĩ mới phải post vào đây sau rất nhiều cố gắng liên lạc với Phong mà bất thành. Và đây ko chỉ là câu chuyện của riêng mình và Phong mà nó còn liên quan đến 8 con người khác cũng rơi vào tình cảnh tương tự như mình. Thiết nghĩ, khi các bạn ở trong hoàn cảnh đó, các bạn cũng sẽ muốn mọi chuyện đc giải thích rõ ràng, thỏa đáng; muốn được trả lại số tiền đã đưa đi mà ko được dùng vào mục đích như đã định, và cuối cùng là muốn cảnh báo cho những ng khác về 1 trường hợp đã xảy ra như thế để mọi người cân nhắc kỹ lưỡng hơn trc khi làm việc gì.

Sau khi mình post bài vào tối qua, Phong đã chủ động liên lạc với mình, hẹn hôm nay gặp để viết giấy cam kết và cũng hứa sẽ hoàn lại tiền cho tất cả mọi ng trong tháng 1, đồng thời yêu cầu mình xóa bài viết của mình. Nhưng hôm nay mình bận ko gặp được, và thực ra mình cũng ko cần tờ giấy cam kết làm gì, vậy nên Phong nên giải thích rõ ràng tại topic này mọi chuyện để danh chính ngôn thuận thì tốt hơn. Sau khi nhận được giải thích + nhận được đầy đủ tiền của Phong cho mọi người, mình sẽ xóa các bài viết của mình và nhờ các min mod xóa đi các bài ko liên quan đến chủ đề từ thiện.

Thanks.

Re: Hà Giang Dấu Yêu ( Sẻ chia khó khăn Nơi Địa Đầu Tổ Quốc . 12/01-16/01-2012 )

Gửi bạn chuachat và các bạn,

Tụi mình thật sự rất lấy làm tiếc khi làm ảnh hưởng đến chuyến từ thiện của các bạn như thế này, nhưng nếu không post bài lên topic này, tụi mình sẽ không có cách nào liên lạc với Phong. Tụi mình đã gọi điện suốt một thời gian dài nhưng Phong không nghe máy, nhắn tin thì Phong không trả lời, bất đắc dĩ mới phải nhờ đến đất của topic này để mong có được câu trả lời thỏa đáng. Tụi mình xin lỗi vì đã gây phiền hà cho bạn và các bạn trong đoàn từ thiện, và cũng hy vọng bạn có thể đứng vào vị trí của tụi mình để thông cảm cho tụi mình. Mình cám ơn rất nhiều.

Gửi Phong,

Cho đến ngày 20 thì tôi thật sự vẫn cố níu giữ suy nghĩ rằng chỉ vì có chuyện gì đó nên bạn biến mất như vậy, biết đâu ngày 21 (là ngày khởi hành rồi) bạn sẽ gọi điện cho nhóm và thông báo về chuyện Trường Sa. Tôi thật sự đã cố gắng tin như vậy cho đến khi biết câu chuyện trao đổi giữa bạn và một thành viên trong đoàn. Chỉ đến lúc đó chúng tôi mới quyết định viết trên topic này.

So với lần viết đầu tiên, tôi thấy bạn có vẻ edit nhiều nhỉ :) Tôi chỉ muốn cmt vài ý với lần viết đầu tiên của bạn thế này:
gửi r0sy.
Như đã nói ngay từ đầu vì có những phức tạp nên bạn hiểu đc thì đi . Giờ mọi việc cũng đang phức tạp . Đã hẹn bạn sáng mai gặp nhau giải quyết công việc . Ngoài ra như bình thường ai ko đi đc do mình sẽ đc gửi lại tiền đặt cọc đầy đủ .
Còn gọi điện ko liên lạc đc thì bạn biết đó công việc của mình ( bạn biết rồi nên thông cảm chứ )

Thứ nhất, ngay từ đầu bạn đã chả nói gì phức tạp. Bạn chỉ bảo tôi đưa tiền và chứng minh thư có phô tô công chứng là xong. Từ khi bạn nhận tiền cho đến đến đầu tháng 12 bạn không hề cập nhật bất cứ thông tin kêu có biến chuyển gì cả. Tôi sốt ruột quá nhắn tin hỏi bạn có gì thay đổi ko thì bạn bảo Mọi việc vẫn thế.

Thứ 2, giả sử như mọi việc có trở nên phức tạp như bạn nói, thì bạn hãy giải thích tại sao bạn không hề có động thái nào thông báo cho chúng tôi? Đây cũng là một chuyến đi do bạn làm leader mà? Tất cả mọi người gọi bạn không hề nghe, bạn viết rằng do đặc thù công việc của bạn. Nhưng tôi thấy bạn có thời gian lê la trên phượt, có thời gian lê la ọp ẹp cafe chém gió cho buổi từ thiện, thế mà bạn khồng hề có thời gian thông tin về Trường Sa lấy một lần, không hề có thời gian gọi điện cho bất cứ ai trong đoàn dù ngày đi đã cận kề. Để chúng tôi không biết phải làm sao, không biết xoay sở thế nào mới lên đây làm phiền các bạn khác như thế này.

Thứ 3, nếu bạn nói là không có gì khuất tất, vậy nhờ bạn giải thích giùm chúng tôi tại sao chuyến đi Trường Sa, có người bạn nói là tổng chi phí là 7 triệu, thu trước 3 triệu, nhưng cũng có người bạn nói là 8 triệu và bạn thu của người ấy 4 triệu? Vậy cuối cùng số tiền thực tế là bao nhiêu? Mong bạn cho chúng tôi lời giải thích.

Thứ 4, bạn nói rằng bạn không có ý xấu, vậy tại sao khi một thành viên trong đoàn hỏi bạn, và nói rằng bạn ấy biết được tàu đã khởi hành đi Trường Sa thì bạn lại trắng trợn nói rằng tất cả thành viên trong đoàn đã lên tàu rồi, chỉ còn mỗi bạn ấy thôi, trong khi đó chúng tôi vẫn ngồi lù lù ở đây, ở nhà, và không biết cách nào liên lạc với bạn? Bạn gọi cho r0sy và nói sẽ giải thích mọi chuyện cho bạn ấy, viết giấy cam kết hoàn tiền nhưng bạn đã từng nói dối trắng trợn với một thành viên trong đoàn, bạn lấy gì để chúng tôi tin rằng bạn sẽ không nói ngược lại những gì bạn trao đổi với r0sy. Khi nghe xong câu chuyện của bạn và thành viên ấy, tôi, hay r0sy và cô bạn đó đều có chung một cảm giác là chúng tôi sợ con người của bạn.

Vì vậy mà chúng tôi không còn cách nào khác là phải nhờ đến topic này để mong bạn trả lời những thắc mắc của chúng tôi, cho chúng tôi một lời giải thích hợp lý. Vốn dĩ ban đầu chuyến đi Trường Sa là một chuyến đi đóng, nhưng bây giờ chúng tôi buộc phải nhờ cậy đến sự can thiệp của diễn đàn, và mong bạn cũng giải thích ngay trên diễn đàn một cách công khai và minh bạch. Nếu thật sự là do hiểu lầm, chúng tôi sẽ công khai xin lỗi bạn. Nhưng từ giờ cho đến khi giải quyết được vấn đề thì với yêu cầu đính chính thông tin của bạn, có lẽ chúng tôi không làm được.

Một lần nữa tôi có lời xin lỗi đến tất cả các thành viên bị ảnh hưởng bởi vấn đề này. Mong các bạn thông cảm.

Dear Đoàn Hà Giang dấu yêu và các thành viên,

Cùng với tất cả mọi người trong nhóm, mình xin gửi đến cả nhà lời xin lỗi chân thành vì sự phiền phức không đáng có này. Rõ ràng, đây là chuyện riêng của bọn mình với Phong và thật vô lý khi phải để các bạn bị ảnh hưởng. Nhưng thiết nghĩ, ở một khía cạnh nào đó, nó không chỉ còn là vấn đề của riêng 10 người bọn mình nữa mà muốn qua đây mọi người có tinh thần cảnh giác và cẩn thận hơn để tránh gặp phải những rắc rối như bọn mình. Mình biết chuyến đi này là tâm huyết, là tấm lòng của tất cả mọi người, và là niềm vui, niềm hy vọng của bao em nhỏ trên kia nữa. Cũng như mọi người trong đoàn, bọn mình vẫn luôn ủng hộ và tha thiết mong rằng, chuyến đi không bị ảnh hưởng bởi chuyện lùm xùm này và sẽ thành công tốt đẹp. Dù sao, cũng rất mong mọi người hiểu và thông cảm vì sự quấy rầy này.

Mình cũng đi cùng Phong, chỉ một chuyến thôi và thật ra, nếu sắp xếp được công việc thì mình cũng đã muốn tham gia cùng đoàn trong chuyến đi từ thiện lần này. Vì có rất nhiều thành viên đã cùng đi với mình chuyến trước đó. Tuy không đi được nhưng mình cũng đã đang đứng ra kêu gọi bạn bè ủng hộ quyên góp. Theo như mình biết, thì không chỉ có mình, mà còn một số người nữa cùng đã từng đi với Phong ít nhất 1 lần, cùng sẻ chia ít nhất 1 cung đường, và gặp gỡ, chuyện trò thì chắc chắn là hơn một lần. Ngần ấy không đủ để đặt hoàn toàn niềm tin vào một người nhưng thiết nghĩ, chúng ta cùng gặp nhau ở một nơi là phuot.vn nơi hội tụ đầy đủ những tấm lòng, tâm hồn và tính cách mà mỗi chúng ta đều có thể nhìn thấy đẹp ở một góc độ nào đó.

Đúng như bạn LoveParadjse nói, không một ai trong chúng tôi nghĩ rằng Phong có điều gì đó khuất tất ở đây, cho đến ngày 21/12 là ngày khởi hành của chuyến đi. Chúng tôi đều cho rằng, là một leader, một người đứng ra tổ chức chuyến đi này (kể cả là chưa cầm tiền đặt cọc của mọi người) thì Phong cũng nên có thông báo kịp thời cho mọi người nếu có sự thay đổi nào đó. Bản thân là một thành viên tham gia vào các đoàn, mỗi chúng ta đều phải thông báo cho trưởng đoàn nếu không đi được hay có sự chậm trễ, thay đổi gì đó kia mà. Nhất là với Phong, ngay từ đầu mình tiếp xúc thì Phong luôn thể hiện là một leader nghiêm khắc và chặt chẽ trong giờ giấc, lịch trình, và yêu cầu các thành viên tham gia nghiêm túc thực hiện quy định của đoàn. Có lẽ vì thế mà Phong đã lead những đoàn rất đông và khá thành công, không phủ nhận là Phong tạo được những tình cảm khá tốt từ những người đi cùng. Và bọn mình tin, số tiền ấy không đáng để Phong đánh đổi tất cả những gì Phong đã tạo dựng được ở đây. Niềm tin ấy là thứ duy nhất để bọn mình bám vào trong khi không một ai trong đoàn liên lạc được với Phong những ngày này. Bản thân mình mong rằng, Phong không phụ lòng tin của bọn mình, cũng như tình cảm của số đông những người đã từng đi với Phong từ trước tới giờ.

@ a Phong.

Thật không muốn phải nói chuyện kiểu như thế này vì chúng ta đều là người biết suy nghĩ cả rồi và thú thực, mình thấy không đáng. Buổi gặp mặt ngày hôm qua là mình muốn cho a Phong cơ hội để thành thật với chính mình, thế nên mình mới nói muốn để a Phong tự nói ra tất cả chứ mình không muốn nói.

Chắc a Phong không ngờ rằng những người trong đoàn lại liên lạc được với nhau đúng không, và cũng không nghĩ rằng, mình đã biết hết mọi chuyện trước khi đến gặp a Phong đúng ko? Rằng, Phong thu của mọi người 3 triệu, nói với mọi người là chuyến đi hết 7 triệu nhưng riêng mình Phong nói là 8 triệu và thu của mình 4 triệu? Rằng, Phong nói với mình đoàn đã off rồi và lúc gần đi sẽ off thêm lần nữa nhưng thực tế là chưa một ai được gặp nhau và không có danh sách nào cập nhật. Rằng, có ít nhất 9 con người không ngừng liên lạc với Phong mà không được cho đến quá cả ngày khởi hành? Và rằng, Phong nói với một số người là chuyến đi bị hoãn đến tháng sau hoặc năm sau do có bão và do TQ đang bắn đạn thật ở TS? Thế nên khi a Phong nói đoàn 12 người ( không biết 2 người nữa đâu vì Phong nói đoàn có 15 người) đã đi hết cả rồi mình đã hỏi đi hỏi lại rằng, có thật là đoàn đã đi hết rồi không thì Phong vẫn không mảy may suy nghĩ gì đúng không? Thậm chí khi mình nói rằng mình có biết một số người trong đoàn vẫn đang tìm cách liên lạc với Phong mà không được thì a Phong còn lớn tiếng nói mình “bố láo”  vì “làm sao mà em biết được anh nhận hồ sơ của những ai” :).

Và a Phong chắc cũng nghĩ rằng, mình sẽ ngoan ngoãn chờ a Phong điện thoại sau 2-3 ngày nữa về cái hồ sơ của mình, để nếu trong trường hợp không rút được tiền ra thì sẽ xếp cho mình đi đợt 26/3 năm sau? Đành rằng mình là người chủ động hủy chuyến đi do có việc đột xuất, nhưng a Phong hết lần này đến lần khác không có câu trả lời cuối cùng cho hồ sơ của mình. Và sau tất cả những chuyện xảy ra, thì mình không có cách nào khác là phải nói chuyện với mọi người và với Phong ở đây, bằng cách làm phiền những người vô can như thế này.

Đến đây thì mình tin là a Phong hiểu mình đã phải cố gắng như thế nào trong buổi gặp mặt tối qua, và đã giữ ý cho a Phong như thế nào khi mình gọi a Phong ra nói chuyện riêng mà không để ai trong đoàn từ thiện được biết. Thực lòng, mình đã mong Phong nói thật, tất cả sự thật. Và dù sự thật có thế nào, thì mình cũng như 9 người còn lại trong đoàn cũng không nỡ đưa câu chuyện lên đây, không nỡ để Phong phải đối mặt với những dư luận và suy nghĩ không hay. Con người mà, ai chẳng có những lỗi lầm, phải không? Và mình rất mong rằng, việc tất cả chúng tôi đặt niềm tin vào Phong không phải là sai lầm. Mong a Phong suy nghĩ để có những hành động đúng đắn và giải thích công khai với tất cả mọi người trong cuộc và những người quan tâm.

Một lần nữa, xin lỗi tất cả mọi người và mong sự thông cảm. Xin chân thành cảm ơn.

Là một thành viên trong chuyến đi tình nguyện lần này. Mình chỉ thực sự mong làm được điều gì đấy dù nhỏ thôi. Hi vọng mọi chuyện lùm xùm giữa cá nhân a Phong với các bạn đoàn TS sẽ được giải quyết và minh bạch. Chuyện này ít nhiều đã ảnh hưởng tới tinh thần của thành viên trong đoàn.

NHƯNG MÌNH XIN KHẲNG ĐỊNH MỘT LẦN NỮA, DÙ CÓ CHUYỆN GÌ THÌ MÌNH VÀ CÁC THÀNH VIÊN KHÁC VẪN QUYẾT TÂM CHO CHUYẾN ĐI TÌNH NGUYỆN HÀ GIANG LẦN TỚI. RẤT MONG NHẬN ĐƯỢC SỰ ỦNG HỘ VÀ GIÚP ĐỠ CỦA TOÀN THỂ ANH CHỊ EM.

Totthoi ơi,
(và cả đoàn nhà mình nữa)

Chị rất tiếc và buồn vì đã làm ảnh hưởng đến mọi người, những người mà cách đây không đầy một tháng chị đã được cùng chia sẻ không ít các cung bậc cảm xúc khi đến với Hà Giang, những người mà chị vẫn đang mong sẽ được cùng sát cánh trong các chuyến đi sắp tới. Lại càng tiếc hơn khi phải public chuyện cá nhân lên đây, vào cái thời điểm Xmas này, và làm ảnh hưởng tới tinh thần của những người bạn của mình trong một chuyến đi ý nghĩa. Lời xin lỗi dành riêng cho những người bạn trong đoàn HG và mong được thông cảm. Chúc cả nhà giáng sinh ấm áp và an lành.

Re: Hà Giang Dấu Yêu, Sẻ chia khó khăn Nơi Địa Đầu Tổ Quốc (12 - 16/01-2012)

Mình là một thành viên đăng ký trong đoàn TS và cũng mới biết được topic này. Thật ra để chuẩn bị cho chuyến đi TS, các thành viên trong đoàn đều đã phải thu xếp hết công việc vậy mà đến phút chót vẫn ko thể tin kế hoạch đổ vỡ một cách thảm hại như vậy. Bao nhiêu con người như ngồi trên đống lửa liên tục gọi điện, nhắn tin nhưng đến sát ngày lên đường vẫn không nhận được bất kỳ thông tin nào do P chủ động đưa ra, trong khi chuyến đi HG này dù đi vào tháng 1/2012 nhưng đã được P khởi động off từ rất sớm. Và sau rất nhiều nỗ lực gọi điện và nhắn tin không có hồi âm thì mọi người cũng đã được nghe lí do “bị hoãn” không logic và thực tế là không đúng sự thật. Thật sự bọn mình đã không muốn làm to chuyện và đã cố gắng liên lạc để được nghe giải thích rõ ràng từ P, nhưng mọi nỗ lực của mọi người đều không có kết quả nên đành phải đưa ra công khai ở đây, một chuyến đi mà P là leader - với hi vọng mọi chuyện sẽ công khai rõ ràng và mọi người cũng hiểu nhau hơn.

Mình cũng có biết được kế hoạch từ thiện của đoàn mình, không phải qua topic này. Dù ko tham gia được nhưng mình cũng đã đăng ký ủng hộ một ít hiện vật. Nói thật khi thấy thái độ của P đối với chuyến đi TS như vậy, mình đã có ý định rút lại lời đóng góp vì mình cảm thấy mất niềm tin vào leader. Nhưng giờ mình sẽ liên lạc với bạn khác trong đoàn mình để quyên góp một phần nhỏ cho chuyến đi lần này của các bạn.

Thật sự bọn mình chúc cho việc quyên góp, ủng hộ vẫn diễn ra bình thường. Vì mong muốn của mọi người vẫn là mang lại sự ấm áp cho các em bé vùng cao.

Một lần nữa xin lỗi các bạn vì đã chen ngang và phần nào ảnh hưởng đến sự hào hứng của các bạn cho chuyến đi này. Mong các bạn cũng hiểu cho bọn mình.

Thân.

Re: V/v chưa minh bạch trong tổ chức đi Trường Sa của Phongtuyet

Trước mắt bạn phongtuyet cần phải trả lời mọi thắc mắc của các thành viên đã đưa thông tin trên. Theo phản hồi mà bạn chuyển cho mình, thì việc đầu tiên bạn phongtuyet cần phải và nên đưa ra thông báo chính thức cụ thể cho việc hoàn trả lại số tiền, ( thời gian và địa điểm thì các bạn tự chủ động và thống nhất với nhau nhé ) đây mới là mẫu chốt của mọi vấn đề. Thông tin và địa chỉ của bạn phongtuyet đã có trên topic. Mong là các bạn sớm nhanh chóng giải quyết ổn thỏa mọi việc.

Last edited:

Em nhấn nút Thanks vì muốn cảm ơn các anh các chị. Vì về mặt cá nhân em thấy không có gì bức xúc hay bị ảnh hưởng bởi những gì các anh chị nói, nên dù là hiểu lầm hay không thì cũng coi như biết thêm 1 khía cạnh khác của 1 câu chuyện.Có điều thực sự mong các anh các chị có liên quan hãy xúc tiến giải quyết chuyện này nhanh nhanh giúp ạ. Chuyện đã delay từ thứ 6 rồi. Bởi thực sự ... Mùa đông không lạnh... vẫn bị ảnh hưởng.
Cám ơn các anh chị ạ

Chào các bạn,
Thời gian trước, từ Little Tiger nhà Tự do bên TTVN, mình cũng có biết thông tin về tổ chức chuyến đi Trường Sa của Phong. Tuy nhiên, với những thông tin mình có thì chuyến đi của Phong không thật rõ ràng, quá nhiều nhập nhèm, nhất là về chuyện tiền nong. Với số tiền 7-8 triệu, khó có thể đi ra TRường Sa, nếu không đi theo danh nghĩa một tổ chức nào đó, có tài trợ. Tuy nhiên, với những bài viết của Phong, mình cũng hy vọng những diễn tiến xấu mình nghĩ đến là không có cơ sở. Tuy nhiên, mình vẫn khuyên những người hỏi ý kiến mình là không nên tham gia.
Với tình hình phức tạp như hiện nay ở Biển Đông, đừng nói là cá nhân, nhiều công ty muốn tổ chức ra cũng không thể. Chỉ có thể ra theo danh nghĩa một tổ chức nào đó, và có đủ quan hệ. Cá nhân mình cũng đã được tham gia, nhưng đến phút cuối cũng hủy do TQ phản đối. Số tiền bọn mình dự tính phải đóng khoảng 15 triệu và được hoàn trả đầy đủ ngay khi thông tin chuyến đi phải hủy.
Là một người con đất Việt, hẳn ai cũng muốn, có khao khát ra thăm Trường Sa, Hoàng Sa. Nếu lợi dụng việc này để mưu lợi cá nhân, người đó sẽ là kẻ không có con tim. Mình đề nghị BĐH cần nhanh chóng yêu cầu Phongtuyet giải thích việc này thật minh bạch, tránh những hậu quả không đáng có.
@các bạn đã đăng ký đi Trường Sa: Mình hy vọng đây chỉ là một hiểu lầm nho nhỏ. Tuy nhiên theo mình các bạn nên lập topic riêng cho những việc này, tránh ảnh hưởng đến các chuyến đi khác, ví dụ như chương trình từ thiện HG ở trên.

Chắc nhiều người muốn biết kết quả ai đúng ai sai, Bạn có thể cho mọi người biết được không. Vì thấy bạn hẹn cho mọi người trên phượt biết rõ lý do, mà giờ chưa thấy nên mới hỏi.

Là một người con đất Việt, hẳn ai cũng muốn, có khao khát ra thăm Trường Sa, Hoàng Sa. Nếu lợi dụng việc này để mưu lợi cá nhân, người đó sẽ là kẻ không có con tim. Mình đề nghị BĐH cần nhanh chóng yêu cầu Phongtuyet giải thích việc này thật minh bạch, tránh những hậu quả không đáng có.
@các bạn đã đăng ký đi Trường Sa: Mình hy vọng đây chỉ là một hiểu lầm nho nhỏ. Tuy nhiên theo mình các bạn nên lập topic riêng cho những việc này, tránh ảnh hưởng đến các chuyến đi khác, ví dụ như chương trình từ thiện HG ở trên.

Bạn đang comment ở topic đã được tách ra từ topic Hà Giang rồi mà bạn.

Cho đến thời điểm này, yêu cầu "giải thích công khai và minh bạch" của chúng mình với Phong vẫn chưa có đáp án. Gì mà "sáng mai sẽ có phản hồi đầy đủ" chứ? Không biết bạn Phong đang ở chốn nào, có nghe được tiếng gọi thê lương của chúng tôi không?

Haiz.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back