What's new

[Chia sẻ] Vân Nam - lần đầu trãi nghiệm xe cấp cứu ở Shangri - la

xversion1

Phượt tử
Không biết là cứ cầm bình oxi 24/24 thấy khó thở là dùng luôn thì có tránh được vụ này ko nhỉ?

nhtphong

Phượt quái
Không biết là cứ cầm bình oxi 24/24 thấy khó thở là dùng luôn thì có tránh được vụ này ko nhỉ?
Có thể, vì thằng em mình cũng chỉ hít oxi là chủ yếu, hít oxi vào là nó tỉnh táo.
Tốt nhất bác nên cho người lớn đi khám tổng quát trước khi đí, nhất là phổi và tìm mạch
Mình đến Shangi la, cảm giác là tim đập nhanh hơn bình thường.

DK0511

Phượt tử
Ăn uống cho thật no vào, nhất là buổi sáng trước lúc xuất phát vì trời lạnh, lại trên cao nên cơ thể hoạt động nhiều cần nhiều năng lượng cũng như oxi. Bên tour họ chỉ phát cho mỗi người 1 chai oxi thôi, bạn muốn thêm thì hãy mua trước ở cổ trấn 2-3 bình nữa. Đi xíu thấy hơi mệt thì hít vào.
Nếu để bụng đói, coi chừng bước ra khỏi cáp treo trên núi tuyết là ngất liền chứ chẳng đùa.

xversion1

Phượt tử
Ăn uống cho thật no vào, nhất là buổi sáng trước lúc xuất phát vì trời lạnh, lại trên cao nên cơ thể hoạt động nhiều cần nhiều năng lượng cũng như oxi. Bên tour họ chỉ phát cho mỗi người 1 chai oxi thôi, bạn muốn thêm thì hãy mua trước ở cổ trấn 2-3 bình nữa. Đi xíu thấy hơi mệt thì hít vào.
Nếu để bụng đói, coi chừng bước ra khỏi cáp treo trên núi tuyết là ngất liền chứ chẳng đùa.
Một bình dùng được mấy hơi vậy bạn, hay lại bơm toàn nước như bình ga sinh viên bên mình chưa nấu đã hết.

DK0511

Phượt tử
Cũng kha khá đấy, mình nghĩ 1 người xài 2 bình là ổn rồi. Tham quan này kia thì không mất sức lắm đâu. Tốn calorie nhất là công đoạn đứng xếp hàng.

xversion1

Phượt tử
Cũng kha khá đấy, mình nghĩ 1 người xài 2 bình là ổn rồi. Tham quan này kia thì không mất sức lắm đâu. Tốn calorie nhất là công đoạn đứng xếp hàng.
2 bình ý bạn là đoạn lên nũi Ngọc Long hay trong cả chuyến đi?

nhtphong

Phượt quái
Đúng nè,
Thằng em mình sáng hôm ngày đâu bị sốc, nó ăn ít lắm, nó nói ko hợp khẩu vị.

nhtphong

Phượt quái
2 bình ý bạn là đoạn lên nũi Ngọc Long hay trong cả chuyến đi?
Cả chuyến 1 người cầm 1 bình là dư, vì ko phải ai cũng xài
Cả nhà mình ko ai xài hết, chỉ có tối tối, mấy người lớn thấy mệt cái hít 1 vài phát cho có thôi.
Còn trường hợp thằng em, bình đó chỉ là nó hít tạm thôi, nó phải nhập viện hít oxi trong đó mới khỏe dc

SetzerNoisette

Phượt tử
Bạn mình nó đi Shangri la 1 mình, về kêu với chủ nhà nghỉ là đau đầu, xong vào phòng ngủ. Lát sau anh chủ nhà nghỉ Shangri-la High Altitude Love gõ cửa đưa thuốc cho. Kiểu rất có kinh nghiệm rồi í. Recommend chỗ này.

nhtphong

Phượt quái
Bạn mình nó đi Shangri la 1 mình, về kêu với chủ nhà nghỉ là đau đầu, xong vào phòng ngủ. Lát sau anh chủ nhà nghỉ Shangri-la High Altitude Love gõ cửa đưa thuốc cho. Kiểu rất có kinh nghiệm rồi í. Recommend chỗ này.
AH, các bác lưu ý nhất là trẻ em đừng để ngủ li bì nha
Có 1 chị địa phương kể (do kể tiếng HOA mình ko biết,mới dc nghe người nhà kể lạ ) có 1 em bé đi du lich cùng gia đình, bé bị ngủ li bì sau khi đước người nhà ẵm lên Ngọc Long Tuyết Sơn chơi, người nhà ko biết tưởng bé đi chơi mệt, cứ để cho ngủ sau đó thì .... bé ngủ luôn ko dậy nữa.
Thật lòng khuyên các bạn, đừng vì sự ham vui của người lớn mà ảnh hưởng đến con nhỏ. D(i đâu làm gì thì hãu nghĩ đến con nhỏ và người già nhé.