What's new

[Chia sẻ] Vân Nam - yêu thương đến khi nào đủ (16-25.3.2018)

MrMilan

Phượt quái
Lanh chanh trả lời hộ chủ thớt ^^ Có chuyến tàu Hà Khẩu - Đại Lý, nhưng ít chuyến, ngày hình như chỉ có 1 chuyến sáng và 1 chuyến chiều, chuyến sáng theo mình nhớ là khá sớm, không kịp sang biên giới từ Lào Cai để bắt kịp, chuyến chiều vào lúc khoảng 5h chiều, đến ga Đại Lý 7h sáng, ga cuối (mình đã từng đi chuyến này) , còn nếu đến Côn Minh từ Hà Khẩu thì rất nhiều chuyến, tàu từ Côn Minh đi Lệ Giang (có qua Đại Lý) cũng nhiều luôn.
Với cả mình vừa check lại trang ctrip thì có lẽ các chuyến Hà khẩu - Đại lý cũng đã bỏ hết, thay vào đó là 1 chuyến duy nhất Hà Khẩu - Lệ Giang luôn (qua ga Côn Minh, xong đi thẳng Lệ Giang không dừng, đi luôn qua Đại Lý).
Chuyến từ Hà Khẩu thẳng Lệ Giang quá tiện cho bạn nào ở Hà Nội, đi từ HN lên đó, xuất cảnh phát là lên tầu đi thẳng Lệ Giang luôn, đỡ phải lách cách dừng lại ga Côn Minh làm gì.

zhaowei1601

Phượt thủ
Có 1 cách khác để đi Lệ Giang nếu không là đi ô tô sang nam ninh rồi bay nội địa đi lệ giang, giá vé rất rẻ, như năm ngoái mình đi mua vé chuyến nội địa này chỉ 300Y, mua qua trang ctrip, như thế không bị lo lỡ chuyến ô tô từ hà khẩu đi côn minh. Từ shangrila về côn minh cũng có chuyến bay nội địa, giá vé cũng không đắt, chỉ bay 2 tiếng đến nơi đỡ mất thời gian hơn rất nhiều
Thêm nữa nếu đến Côn minh vào tháng 3 thì nên vào công viên xem hoa anh đào, bạt ngàn luôn rất đẹp ý.
Mình cũng đi Vân nam tháng 3 nhưng trước bạn 1 năm :D

hai_pham

Phượt tử
Bọn mình dự định đi cung này cuối tháng 10 (ban đầu có 3 nhưng bạn biết tiếng trung duy nhất lại theo chồng bỏ cuộc chơi :( ), hiện nay chỉ còn 2 nữ không biết tiếng Trung và đều là lần đầu đi Trung quốc :( các bạn cho mình xin ít kinh nghiệm không biết tiếng Trung thì phần nào là khó khăn nhất, và nếu mình định đi thêm hồ Lugu (nghe nói bắt xe bus bị khó + khách sạn ở hồ lugu ko sử dụng tiếng Anh) thì cần lưu ý cẩn thận việc gì? Cám ơn mn nhé

Last edited:

Haitrang29

Travel blogger
Bọn mình dự định đi cung này cuối tháng 10 (ban đầu có 3 nhưng bạn biết tiếng trung duy nhất lại theo chồng bỏ cuộc chơi :( ), hiện nay chỉ còn 2 nữ không biết tiếng Trung và đều là lần đầu đi Trung quốc :( các bạn cho mình xin ít kinh nghiệm không biết tiếng Trung thì phần nào là khó khăn nhất, và nếu mình định đi thêm hồ Lugu (nghe nói bắt xe bus bị khó + khách sạn ở hồ lugu ko sử dụng tiếng Anh) thì cần lưu ý cẩn thận việc gì? Cám ơn mn nhé
Chào bạn, mình mới đi về, hồ Lugu mình đang viết review, khi nào xong sẽ gửi bạn nhé.
Không biết tiếng Trung theo mình cũng khá căng vì sự cố nhiều không kể nổi (tùy mức độ bạn chuẩn bị cho chuyến đi)
mình để link review từng phần của mình ở đây, bạn đọc tham khảo nhé, hi vọng giúp đỡ được bạn ít nhiều. :D

1. Kinh nghiệm chuẩn bị Trung Quốc tự túc
2. Côn Minh
3. Đi tàu ơ Trung Quốc

Haitrang29

Travel blogger
Share cho bạn kinh nghiệm xếp hàng xin visa ở ĐSQ nhé:
Trước hết bạn cần biết về thời gian làm việc của họ:
- Sáng nộp hồ sơ (8h30-11h00), chiều trả kết quả (15h-16h30)
- Không làm việc t7, CN
Chi tiết & mẹo:
6h họ bắt đầu cho bạn xếp hàng nên bạn chỉ cần đến trước đó tầm 15' là ok. Có rất nhiều người đến từ rất sớm nhưng cũng ko được vào xếp hàng đâu, công an họ lùa hết các bạn sang vỉa hè bên kia đường đứng. Khi nào đến giờ họ mới gọi vào xếp hàng, bởi vậy việc bạn đến sớm trước 6h là vô nghĩa.
Đến đúng 6h sẽ có người chỉ cho các bạn vào xếp hàng (Sau cái rào chắn). Việc cần làm của các bạn là phi thật nhanh sau khi họ ra hiệu, đích đến là ngay sau cái rào chắn kia. Ôm chặt lấy nó, và nên đứng sát vào trong phía tường vì mỗi hàng chỉ được 5-6 người ngồi, phía ngoài sẽ bị họ lùa xuống dưới cùng.
Sau khi bạn chiếm được vị trí 1 lúc thì họ sẽ mang ghế ra và xếp trước cái rào chắn, mỗi hàng 5-6 ghế như đã nói bên trên. Tiếp đến họ sẽ đẩy rào ra và gọi lần lượt lên ngồi ở các ghế bên trên. Mục đích là để xếp hàng cho quy củ, theo thứ tự. Cái rào chắn sẽ được đẩy dần xuống dưới để xếp ghế cho đến bot cảnh vệ đoạn giao với đường Điện Biên Phủ. Các bạn được xếp đến đoạn đấy thì xác định là 11h mới tới lượt vào làm thủ tục. Nếu đông hơn thì nên đi về hôm khác đến đỡ mất công chờ.
Từ 6h00-8h15 các bạn sẽ ngồi ngoan ngoãn ở vị trí đã được xếp. (Có thể nhờ ng bên cạnh trông chỗ giúp để đi vs nếu cần. Khu vệ sinh có thể tận dụng được là phòng tập GYM hoặc sân tennis ngay đầu đường KHÚC HẠO. Các bạn đi vòng lại đường ĐBP, rẽ trái đi qua mấy trụ sở công an rồi rẽ trái tiếp ra đường Khúc Hạo, đi 1 đoạn là thấy phòng gym, sân tennis. Vào đây rồi xin đi vs nhờ :)))
8h15 có người ra thu CMTND của các bạn để gọi vào xếp tiếp ở 1 line trước cửa ĐSQ. Sau đó đến 8h30 các bạn sẽ lần lượt được cho vào trong để quét an ninh, xong rồi bốc số thứ tự để đợi tới lượt nộp hồ sơ. Lưu ý, nếu ai chẳng may thiếu cái gì thì có thể allo cho người nhà mang cho, xin chạy ra lấy giấy tờ bổ sung rồi vào bốc lại số luôn ko phải xếp hàng từ đầu. Nếu thiếu ảnh, chỉnh ảnh, photo gì đó thì gọi ngay đội cò mồi bên ngoài ĐSQ làm giúp, họ làm rất nhanh và đem lại cho mình luôn. Xe ôm chạy đi photo: 40k/2 chiều, chụp ảnh, rửa ảnh 60k/2 cái, v.v. Bạn có thể chạy ra rồi xin vào với lý do lấy bổ sung hồ sơ, nhớ tiếp tục lấy số để đợi. Nếu bạn nào nhanh trí có thể xin lại số của ng khác khi họ ko thể bổ sung đc hồ sơ mà phải về nhà. Giữ số đó để đỡ phải đợi.
Để tránh trường hợp phải làm đi làm lại, mình khuyên các bạn nên chuẩn bị thật kỹ hồ sơ với từng loại VISA cần xin, mình chỉ có kinh nghiệm làm visa F nên ko hướng dẫn hết các bạn được.
Lưu ý về ảnh:
- Size: 3.3 x 4.8 (Có thể cắt từ ảnh 4x6)
- Font nền trắng, áo có cổ, tối màu (Sơ mi trắng không được)
- Ảnh chụp nét, nhìn thẳng, không hất cằm, không nghiêng người
- Không cười, không đeo kính, không đeo khuyên tai
- Phải để hở cả hai tai, hở trán, tóc không được chạm vào chân mày (rất nhiều ng phải chụp lại ảnh vì tóc phủ trán)
Chúc các bạn may mắn![/QUOTE
Cảm ơn chia sẻ từ bạn. Cơ mà sao xin visa lại vất vả cho người Việt thế cơ chứ.
...

Vậy là bạn lấy visa cùng đợt với mình rồi, xếp hàng xin Visa qua đêm luôn, đúng là trải nghiệm nhớ đời.

hai_pham

Phượt tử
Chào bạn, mình mới đi về, hồ Lugu mình đang viết review, khi nào xong sẽ gửi bạn nhé.
Không biết tiếng Trung theo mình cũng khá căng vì sự cố nhiều không kể nổi (tùy mức độ bạn chuẩn bị cho chuyến đi)
mình để link review từng phần của mình ở đây, bạn đọc tham khảo nhé, hi vọng giúp đỡ được bạn ít nhiều. :D

[URL="https://hotieugiang.com/hello-world/kinh-nghiem-du-lich-tu-tuc-trung-quoc.html"]1. Kinh nghiệm chuẩn bị Trung Quốc tự túc[/URL]
[URL="https://hotieugiang.com/hello-world/kinh-nghiem-du-lich-con-minh-tu-tuc.html"]2. Côn Minh[/URL]
[URL="https://hotieugiang.com/hello-world/trung-quoc/du-lich-trung-quoc-bang-tau-hoa.html"]3. Đi tàu ơ Trung Quốc[/URL]
Cám ơn bạn, mình sẽ cố gắng chuẩn bị thật kỹ theo các review, hi vọng có một chuyến đi ko quá khó khăn, mình mong muốn đi TQ từ rất lâu rồi :')

Yangli

Phượt tử
Chủ top cho mình xin địa chỉ nhà hàng nơi nhóm bạn ăn lẩu và xem đốt lửa trại ở Shangri la với nhé, tks bạn ;)

TrankNgoc

Phượt tử
Hi mn
Mình cũng vừa đi Vân nam vời cùng thời điểm vs chủ top.
Mình có tips cho mn là đừng nên mua sim trc ở Việt Nam. Cứ đến sân bay côn minh, rẽ vào mấy cái quán sạp nhỏ bên trong sân bay để mua sim nhé. Mua rất dễ chỉ cần đưa passport cho họ là họ kích hoạt sim cho m. Tốc độ 4G m xài tẹt ga trong 10 ngày còn xem youtube nữa. Giá rẻ hơn mua tại Việt Nam. M mua hết 100 tệ khoảng 360k tiền việt. Sim có thể nghe gọi nhắn tin mn nhé. Tuy nhiên dùng fb thì mn nên cài vpn trc từ lúc ở nhà đi
dùng đc 10 ngày hả b, vì mình đi tận 12 ngày :((( huhu