What's new

[Chia sẻ] Vệ sinh phượt A đến Z

Các đồ dùng trên nếu có thì dùng cũng rất tốt.
Tuy nhiên với đk VN các bạn có thể dùng dao chế dụng cụ từ các chai nước rỗng cũng được.
Tiện là dùng một lần rồi bỏ.

Việc 'chạy vào bụi râm' cũng không tiện lắm đâu, nhất là với bạn nữ và người nước ngoài.
Có rất nhiều muỗi, vắt, côn trùng sẽ làm phiền bạn.
Với các bạn khoai tây thì họ KHÔNG thể ngồi kiểu squat (ngồi xổm) như người châu Á, nên việc bố trí WC trong rừng
cần tính toán cho phù hợp.

Last edited:
Rất cần những địa điểm ăn uống nghỉ ngơi để dân phượt nghỉ ngơi, ăn uống vệ sinh theo đúng cách. Như thế chuẩn bị đồ ăn sẵn, kiếm nhà dân ăn uống tắm rửa giặt giũ (cho những chuyến dài ngay. Như vậy cần sự nhiệt tình của dân phượt cùng dân không phượt :)

Re: Nếu đang leo núi mà muốn đi vệ sinh thì sao ạ?

Câu hỏi của bạn hay thế ^^. Nếu có cây hoặc góc khuất thì tiện nhé.
Nếu mà không có góc khuất nào mà không chịu được nữa thì giải quyết nhanh bằng cách nhờ bạn bè làm lá chắn (bạn đồng giới nhá :D). Không hẳn là leo núi mà ở 1 số chỗ bất tiện không ngang nhiên thay đồ thì mình vẫn phải dùng chiêu lá chắn từ bạn bè thôi he he....
Lấy áo mưa, áo chống nắng, khăn to quàng cổ (khăn rằn)...bất kể thứ gì có thể che đc hì hì......

Mình đi hike ở một số National parks của Mỹ (Yosemite, Gr Canyon, Bryce, Zion) và Hàn quốc...thì nhận ra rằng việc 'vệ sinh' (đúng ra là làm mất vệ sinh) như chúng ta nghĩ là KHÔNG được! Những nơi đó luôn có WC cho dân trek sử dụng, ở những quãng đường phù hợp. Vì thế bạn không thể kêu ca gì cả.

Tại sao không được 'vệ sinh' ra nơi hoang dã như vậy?, Vớ vỉn. hầu như dân Việt Nam sẽ nói vậy.
Nhưng qui định của họ là có lý lắm chứ. Nếu bạn nào đã leo lên fansipan thì sẽ thấy không thể chấp nhận việc tự do 'vệ sinh' ra môi trường xung quanh đường đi như chúng ta đã và đang làm.

vật bất li thân của mình trong mỗi chuyến đi là dùng để diệt nấm chân, khử mùi hôi chân, giày, dép da. Tránh bị phồng rộp da chân do đi giày lâu (đi phượt, trekking, thể thao …).ngoài ra nó còn tránh các bệnh do đi giày lâu như hôi chân, nước ăn chân, nấm kẽ chân, mồ hôi chân…

Chào bác chủ thớt! Em là newbie, đang dự tính phượt tứ đại đỉnh đèo nên vào diễn đàn tìm hiểu, đọc bài của bác thấy hay quá, em phải đăng ký nick để vào cmt chia sẻ. Chúc bác sức khỏe và có nhiều trải nghiệm tốt đẹp trên các cung đường để chia sẻ với mọi người!
E mong có dịp được gặp gỡ giao lưu để bác truyền cho ít kinh nghiệm, cho em xin facebook của bác để ae tiện trao đổi nhé!
cảm ơn bác nhiều!

Chắc không ít lần các bạn vào một quán ăn và cảm thấy ngại ngần khi nhìn thấy những đôi đũa ẩm ướt và không sạch? (tôi cũng vậy thôi).
Khi đó thì đa số các bạn sẽ lấy giấy ăn của nhà hàng để lau đũa mà không biết làm vậy cũng không làm cho đôi đũa sạch hơn là bao.
Tất nhiên nếu có nước sôi để nhúng/dội đũa thì tốt quá. Nhưng không phải quán nào cũng có sẵn nước sôi cho bạn. Nhưng đa số các nhà hàng đều có chanh để pha nước chấm, hoặc quán phở thì luôn luôn có. Bạn hãy xin họ vài miếng chanh rồi chà chanh lên đũa. Chất axit của chanh sẽ nhanh chóng khử trùng đũa cho bạn.
Giờ thì bạn yên tâm mà tận hưởng hương vị món ăn, nhất là sau 1 chặng đường mệt và đói.

kzfyoPnmxF7z3Jd_RXDuubC7pJg2zTn0CVdstVh3GCg=w630-h509-no

Last edited:
Cảm ơn anh đã pm cho em, e tìm thấy nick fb của anh nhưng ko add được, a vui lòng kiểm tra tin nhắn nhé!
Xin cảm ơn anh nhiều! (y)

Về vệ sinh thực phẩm thì đi xa thì cứ đồ ăn sẵn mang theo, nước suối, nước sôi để nguội 3-4 chai.
Tốt nhất là cá hộp, cơm nắm, bánh mì, xúc xích mang theo. Họa hoằng lắm mới vào tiệm ăn, vừa tốn tiền vừa chưa chắc vệ sinh tốt.

Nhưng nếu đi đừờng xa, mang theo đồ ăn cũng cẩn thận nhé, những, trời nóng các thức ăn gói trong ba lô dễ biến đổi, ăn vào cũng ko tốt, tốt nhất đi xa nên chọn thực phẩm đóng hộp cho an toàn

Mình thì ko thích mang vác lắm vì xe mình ko có chỗ để, mang nhiều khi di chuyển tốc độ cao rất khó điều khiển

Mình đã nói đến v/đ rận/rệp giường ở các homestay vùng cao.
Tuy nhiên, vì vừa mới bị một vố 20 nốt đốt ở DuGia homestay đầu năm 2018 nên tôi đành phải nói lại lần nữa.

dD1IFbL0r2Ey0awi2

Tôi rất hay bị rệp đốt mỗi lần ngủ homestay. Một phần vì mình thuộc nhóm máu O, nhóm máu côn trùng thích hút máu nhất, một phần có lẽ mình 'tăng động' nên người luôn nóng hơn bạn khác (!).

Biết vậy nhưng mìnhvẫn rất thích ở các homestay vì nó đẹp và nhiều văn hóa hơn nhiều một cái ks bê tông.
Ks nhà nghỉ bê tông thì hầu như không có rận rệp vì rất ít chỗ ẩn nấp cho chúng.
Tôi thường phòng ngừa bằng cách mang túi ngủ (có xịt thuốc) theo và chui luôn vào túi đó để ngủ.
Nếu bạn nào thích ngủ nhà sàn, homestay như tôi thì cũng nên phòng thân bằng túi ngủ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
0123winnet
Back