What's new

[Chia sẻ] Vệ sinh phượt A đến Z

Giải pháp - Quá nan giải cái giải pháp!

Ở lán nghỉ trưa đường lên Fansipan (từ Trạm tôn) có một cái WC bằng gỗ. Lâu ngày không ai bảo dưỡng, sửa chữa, nên sàn gỗ đã mục và mất VS lắm. Bạn nào không cẩn thận ngã xuống cái chỗ bên dưới thì khỏi phải leo đi đâu cả. Người làm cái WC này cũng đã là rất muốn VS rồi, nhưng có ‘giải’ được v/đ đâu.

Bọn tôi có vài lần cắm trại trong rừng nguyên sinh, trong thời gian dăm ngày. Chúng tôi quyết định là không WC hoang dã, dù rằng nơi đó vô cùng hoang dã.Và chính tôi tự tay làm cái WC đó. Nhưng dân phượt chúng ta ít ai ‘đóng quân’ lâu 1 nơi. Vậy nên việc làm 1 WC tử tế quả là xa xỉ.

Một lần gần đây bọn tôi cắm trại chỉ 1 đêm. Dựng lều xong tôi tuyên bố: xong nhá, có chỗ ngủ, chỗ rửa, còn WC cách đây 100m về hướng xx. Thế rồi cũng có 1 tên hỏi: anh ơi, chỉ cho em cái WC, em phải đi ngay. Tôi đưa cho hắn cái xẻng gấp chi về hướng xx: nhớ đi xa hơn 100m nhá. Hắn trợn tròn mắt hỏi: chỗ nào hả anh ? ‘thiên nhiên’ hả anh? Không, em đào cái hố bằng xẻng, xong rồi lấp lại, tôi bảo. Hắn đi tôi nói với theo: nếu muốn thoáng và không muốn đào thì kiếm cái rãnh ven đường ấy, nhưng việc lấp là bắt buộc đấy nhá.

Như vậy cũng không đến nỗi mất thgian cho WC, mà lại rất vệ sinh, hầu như không còn dấu vết. V/đ là cần có 1 cái xẻng. Chỉ cần cái xẻng lởm, mua ở Dân sinh, Thuốc bắc, Nguyễn khuyến cũng được (vì nó nhẹ). Cùng lắm bạn có thể dùng dao để đào. Cái quan trọng là ý thức và ý tưởng thôi.

Đối với một số chị em, một phần khả năng đào yếu, y/c lại cao, anh em có thể chuẩn bị sẵn WC giúp. P/a tối thiểu cũng đơn giản thôi:
- Có chỗ ngồi quang, sạch và an toàn
- Có hố và đất lấp để sẵn
- Có cành lá hoặc mảnh bạt che
....

Last edited:
WC trên đường đi

Hì hì, thực ra đây là v/đ của chị em nhiều hơn là anh em. Tôi không phải là female nên không dám lạm bàn. Phải nói rằng không phải lúc nào chúng ta cũng tìm được chỗ dừng xe thích hợp để làm cái ‘việc ấy’. Vậy mà có nhiều khi cái nhu cầu ấy cấp bách đến mức chị em coi như không có ai xung quanh cả (!), làm cho anh em phải phát ngượng quay đi.

Các bạn có bao giờ tự hỏi tại sao các cô gái vùng cao ai cũng có cái ô không?
1 chiếc ô có nhiều chức năng ngoài trí hiểu biết thông thường của dân miền xuôi chúng ta bạn ạ. Ô không chỉ che nắng-mưa cho chị em, mà còn tạo ra ‘không gian riêng tư’ cho họ nữa đấy! Trong không gian đó thì họ có thể làm đủ thứ: từ xe sợi, khâu vá, soi gương... đến cho con bú, tâm sự cùng bạn trai...(tôi đoán thế)

Tôi chỉ phỏng đoán thôi nhé: ở vào địa vị chị em, khi cần tôi sẽ dùng cái ô vào mục đích tạo ra một cái toilet cơ động bên đường.
Ngày xưa ở miền xuôi chắc các bà các chị chắc cũng dùng cái nón vào mục đích tương tự.

Tất nhiên là tôi không biết họ làm gì sau chiếc ô. Vậy tại sao bạn không dùng chiếc ô nhỏ đó một lần thử làm ‘những điều riêng tư’ thử xem (?)

Chú ý SIZE chữ bạn nhé !
Hehe công nhận là bây h em mới biết vì sao phụ nữ ở vùng cao đi đâu người ta cũng cầm theo cái ô ,hóa ra là vậy :)) thú vị thật

Thú thực cái xẻng màu đen ở ảnh trên quá nặng để mang đi bộ vào rừng, vậy nên chỉ để minh họa thôi.
Cái xẻng vừa phải nhất mình đã mang vào rừng lại là cái nhỏ và nhẹ hơn nhiều. Nhưng cái đó cũng đủ chắc để san bằng chỗ dựng lều.
Cũng vì cái vụ thức đêm đào 'chỗ nằm' này mà mình đã tặng xẻng cho Hải, một bạn cùng đi rất hay trong chuyến trek Xuân Sơn.
Khi nào mua được xẻng mới sẽ post ảnh để bà con tham khảo.

Nếu đang leo núi mà muốn đi vệ sinh thì sao ạ?

Đây là vấn đề rất khó giải quyết của ace. Mong các anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ. (BB)

Re: Nếu đang leo núi mà muốn đi vệ sinh thì sao ạ?

Việc này nói khẩn cấp thì cũng không khẩn cấp lắm, mà nói không khẩn cấp thì cũng không đúng. Có người vì cố gắng chịu đựng mà phải tiếc cả 1 cuộc đời. Do đó, làm việc gì cũng phải tính toán trước sau, thiệt hơn mà hành xử cho đúng.

Kei thấy khi leo núi, con người ta phải hoạt động cơ bụng, cơ hoành nhiều, việc này sẽ gây một lực làm dồn nén "túi chứa", kích thích "việc ấy" và khiến cho "sức chịu đựng" kém đi. Nếu như:
- Có "lùm" thì không nói làm gì, cứ mạnh dạn vô đó mà ... :D
- Không có "lùm" nhưng sức chịu đựng vẫn còn thì cố gắng tìm lùm thật nhanh. Còn nếu như không cố được nữa thì phải nhờ "người thân trợ giúp" (che chắn tứ phương, quay mặt đi nơi khác chẳng hạn, ai hó hé thì a lê hấp :Dam )
Tuyệt đối không nên "chịu đựng" quá sức, vì nhiều khi việc "chịu đựng" sẽ gây ức chế thần kinh, khiến quên đi cảm giác đó trong ít phút, nhưng nếu như "túi chứa" vì điều đó mà bị dồn nén quá nhiều thì sẽ bị "bể", lúc đó còn nguy hiểm hơn nhiều, thường thì sẽ ảnh hưởng tới tính mệnh :(
Kei biết có một số bạn chưa quen, khi đi sẽ rất "ngại" trong việc này, nhưng Kei nghỉ, để có thể vui chơi thoải mái thì nên cố gắng học cách "hòa mình với thiên nhiên". Vì đây có thể coi là một kỹ năng cần phải học vậy ^^

Ôi, đã leo núi thì lo gì. Điều đầu tiên đi đâu bạn cũng phải mang cuộn giấy vì nó rất đa năng. Khi cần giải quyết thì tìm lùm cây hoặc góc khuất, đi chậm lại và thông báo cho đứa bạn gần nhất để nó biết mà chờ. Cứ thoải mái trong thiên nhiên thôi.

Theo mình nghĩ việc đầu tiên là phải cởi quần ra
Đùa tí thôi chứ mình nghĩ chuyện bình thường chứ có gì đâu? mắc thì cứ thoải mái còn ngại thì cứ nín.
Chỉ có 2 cách: cho ra và cứ để như thế

Việc này nói khẩn cấp thì cũng không khẩn cấp lắm, mà nói không khẩn cấp thì cũng không đúng. Có người vì cố gắng chịu đựng mà phải tiếc cả 1 cuộc đời. Do đó, làm việc gì cũng phải tính toán trước sau, thiệt hơn mà hành xử cho đúng.

Kei thấy khi leo núi, con người ta phải hoạt động cơ bụng, cơ hoành nhiều, việc này sẽ gây một lực làm dồn nén "túi chứa", kích thích "việc ấy" và khiến cho "sức chịu đựng" kém đi. Nếu như:
- Có "lùm" thì không nói làm gì, cứ mạnh dạn vô đó mà ... :D
- Không có "lùm" nhưng sức chịu đựng vẫn còn thì cố gắng tìm lùm thật nhanh. Còn nếu như không cố được nữa thì phải nhờ "người thân trợ giúp" (che chắn tứ phương, quay mặt đi nơi khác chẳng hạn, ai hó hé thì a lê hấp :Dam )
Tuyệt đối không nên "chịu đựng" quá sức, vì nhiều khi việc "chịu đựng" sẽ gây ức chế thần kinh, khiến quên đi cảm giác đó trong ít phút, nhưng nếu như "túi chứa" vì điều đó mà bị dồn nén quá nhiều thì sẽ bị "bể", lúc đó còn nguy hiểm hơn nhiều, thường thì sẽ ảnh hưởng tới tính mệnh :(
Kei biết có một số bạn chưa quen, khi đi sẽ rất "ngại" trong việc này, nhưng Kei nghỉ, để có thể vui chơi thoải mái thì nên cố gắng học cách "hòa mình với thiên nhiên". Vì đây có thể coi là một kỹ năng cần phải học vậy ^^
Em cám ơn nhiều ạ nhưng anh ơi, nếu mình leo núi vào những ngày lễ có nhiều người thì phải làm sao đây anh???

Em cám ơn nhiều ạ nhưng anh ơi, nếu mình leo núi vào những ngày lễ có nhiều người thì phải làm sao đây anh???

Anh nghĩ là sẽ xử lý theo cách "Không có lùm" - nhờ người thân giúp đỡ thôi em ah :|

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,457
190,097
Latest member
bonghongvu
Back