What's new

[Hỏi đáp] Về tham quan An Giang - Kiên Giang trong 2, 3 ngày?

Để em giúp bác chỉ ra cái đường đi và về. bác cứ theo cái hướng bản đồ em vẽ mà làm theo, thục ra tấm bản đồ này em vẽ theo hướng dẫn của bác "nothing01" có chỉnh sửa và bỏ qua huyện Lấp vò. có gì không hiểu bác alo cho em: 0976 76 bảy sáu 04
ko phải của em bác ơi.
Tuy nhiên, chân thành cảm ơn bác đã chỉ giáo.

Oh! em có sai sót và quên mất tác giả. Các bác thông cảm nhé! Tại em mãi vẻ bản đồ nên mới thế. Bác chủ thớt đâu sao không thấy vào nhận hàng nhi?

Dạ, có em đây ! Chân thành cảm ơn các bác nhiệt tình tư vấn. Vì mới vào nghề, tập tành đi nên mình rất thiếu thông tin và kinh nghiệm. Theo các bác, mình ghi lại cung đường như sau :
- Xuất phát từ Trà Cú theo QL 54 qua Tiếu Cần, Cầu Kè, Trà Ôn, Bình Minh ( cặp ven sông Hậu ) đến QL 80 rẽ trái qua phà Vàm Cống đến Long Xuyên. Theo QL 91 về Ngã Ba lộ tẻ Tri Tôn ( nghỉ lại Tri Tôn ).
- Tri Tôn - Hà Tiên ( theo hướng dẫn của các bác ).
- Hà Tiên theo QL 80 về Rạch Giá - Long Xuyên - và đi ngược lại theo hướng xuất phát về Trà Cú. Cám ơn lambanghieu vẽ cho bản đồ.
Các bác xem lại dùm như thế có hợp lý không với thời gian 3 ngày ? Tư vấn dùm nơi cần nghỉ lại trên cung đường.

Mọi người đi bằng phương tiện nào? Xe máy hay đi xe khách xuống?

Nếu đi xe máy thì dễ hơn, đây là đề xuất của mình:

+ Ngày 1: Xuất phát từ Sài gòn, dọc theo đại lộ Võ Văn Việt, đi theo QL1A đến Long An, Tiền Giang, tới ngã 3 An Hữu.
Từ ngã 3 An Hữu, rẻ phải, đi theo đường tới TP. Cao Lãnh (Đồng Tháp), dừng thăm khu lưu niệm cụ phó bảng Nguyễn Sinh Sắc, sau đó qua phà Cao Lãnh, chạy ngược về Thị trấn Mỹ Luông (Chợ Mới), đi tiếp qua Thị Trấn Chợ Mới (Chợ Mới), qua Phà Châu Giang, đến Phú Tấn, ghé thị trấn, tham quan Ban trị sự Phật Giáo Hòa Hảo, đi tiếp sang Châu Đốc, tham quan xung quanh, sau đó khởi hành đi tiếp Tri Tôn, đến Tri Tôn, ghé đồi Tức Dụp tham quan, tranh thủ chạy sang Hà Tiên. Nghỉ đêm tại Hà Tiên
Mốc thời gian dự kiến: xuất phát: 4h30 sáng, tới An Hữu khoảng 7h00 -> Cao Lãnh 9h00 -> Chợ Mới 10h30 -> Phú Tân 12h -> Châu Đốc 14h -> Tri Tôn 16h -> Hà Tiên 19h.

+ Ngày 2:
Sáng tham quan Hà Tiên, tranh thủ tới trưa thì về lại Rạch Giá, dạo Rách Giá rồi chạy về lại Long Xuyên, thuê phòng khách sạn, có thể chọn đi vào Núi Sập (Thoại Sơn) hoặc sang cù lao ông hổ Mỹ Hòa Hưng (Long Xuyên). Nghỉ đêm tại Long Xuyên.

+ Ngày 3:
Sáng sớm ghé chợ Long Xuyên, rồi men theo đường chạy qua phà Vàm Cống, đi dọc từ Lai Vung -> Lấp Vò -> Sa Đéc -> Châu Thành -> Cầu Mỹ Thuận -> QL 1A -> Sài Gòn.

Nếu đi xe du lịch thì bạn có thể search theo các tour của các công ty du lịch thì sẽ tiện hơn.
Công nhận dân An Giang tư vấn sân nhà có khác hen, rành rẽ ghê luôn.
Ngày 3 xem ra hơi phí nếu chỉ toàn chạy xe. Sáng bác ghé chợ Long Xuyên dạo chơi một lát, tầm 9h30 bắt đầu qua phà Vàm Cống về Sài Gòn theo QL80 chạy đến Sa Đéc khoảng 10h45 thì đảo vào một vòng hóng mát, chạy ra ngoài làng hoa làm vài tấm ảnh chơi (mặc dù hoa bây giờ hông còn sung túc như ngày trước); xong xuôi ăn trưa hủ tiếu ở Sa Đéc quán Mỹ Ngọc (nằm trên đường Hùng Vương gần chỗ giao với Lý Thường Kiệt) tuy giá hơi mắc so với mặt bằng chung ở địa phương, mình nhớ khoảng trên 25000/tô, nhưng so về chất lượng với mấy quán ở Sài Gòn thì tốt hơn; thời gian buổi trưa ở Sa Đéc cũng gần như hông có quán nào đặc biệt; còn nếu bạn muốn bình dân hơn thì có quán cơm bình dân Thanh Trúc (quán ruột của mình thời còn học cấp 3 ở quê nhà đấy) nằm ngay góc ngã 4 Lý Thường Kiệt và Nguyễn Tất Thành (nhưng dân địa phương quen gọi là đường Thống Nhất), hoặc quán cơm Cây Da nằm trên đường Hùng Vương ngay vừa xuống dốc cầu Cái Sơn 3 (vừa xuống câu bạn kiếm cái cây Da thiệt là to, cái quán nằm ngay dưới cái cây ấy). Ăn xong, lên xe chạy tèn tèn xuống Nha Mân theo QL80, vừa qua cầu Nha Mân khoảng 200m có cái đường phía phải, rẽ vào và hỏi đường đến chùa Phước Kiển (dân địa phương gọi là chùa Lá Sen); đến chùa xem mấy lá sen to đùng, mua sen và ngồi cạnh hồ sen ăn hạt sen thú vị lắm, sẵn ngồi nghĩ trưa 1 chút. Xong xuôi chạy về Sài Gòn, từ đấy về Sài Gòn khoảng 3,5-4 tiếng tuỳ tay lái.
Bỗng nhiên nhớ nhá, muốn làm một chuyến vòng miền Tây về nhá quá !
Chúc bạn đi vui vẻ !

Last edited:
Cám ơn NgươiNhaQue66 đã tư vấn. Nhưng mình xuất phát điểm đi và về là ở huyện Trà Cú ( thuộc tỉnh Trà Vinh ) đấy bác ạ! Nên mình không thể đi theo tuyến đường của Bác, tuyến này mình sẽ đi trong một dịp khác. Kính mời các bác thổ địa An Giang, Kiên Giang vào xem mình sắp xếp cung đường như thế có hợp lý không ? Xin cho mình xin thêm những nơi cần phải đến để không mất thời gian trong chuyến đi ngắn ngày vì học sinh đã tựu trường rồi. Mình phải bắt đầu làm việc cho năm học mới các bác ạ !

Ở Hà Tiên, bạn có thể tắm biển, ăn hải sản ở Mũi Nai, tham quan Núi Đá Dựng, Thạch Động, ngắm hoàng hôn trên Đông Hồ, quay về Ba Hòn thăm Khu du lịch Hòn Phụ Tử, chùa hang...
Nhưng theo sb những điểm du lịch kể trên k còn hấp dẫn, bạn nên dành 1 ngày trải nghiệm cảm giác lội nước giữa biển (k phải bơi he) từ hòn đảo này qua hòn đảo khác, lặn ngụp bắt nghêu sò trên biển Ba Hòn Đầm, bạn có thể thuê thuyền đi về trong ngày. Sáng hôm sau sắp xếp thời gian tranh thủ khám phá hang Mo so rồi về.
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ, nếu cần thông tin KG thì PM sb he.

Nếu bạn nghỉ lại Châu Đố thì có thể đến khu vực đường vành đai QL90, gần ngã 3 với con đường có tên là 2000 (em nghe dân đại phương gọi vậy) khách sạn rẻ và sạch sẽ lắm! khi lưu lại đó bạn có thể tham quan chợ Châu Đốc nổi tiếng với các món mắm tuyệt vời. Nếu không bạn về thị trấn Tri tôn nghĩ đêm và có thể thưởng thức món thịt chuột đồng béo ngậy. Còn khi về Hà Tiên thì phía sau lưng Điện lực Hà Tiên có 1 khách sạn 1 sao giá rẻ và cũng được lắm. Nếu mà đi 3 ngày thì cũng được nếu đi 4 ngày thì sẽ thoải mái hơn.

Ở Hà Tiên, bạn có thể tắm biển, ăn hải sản ở Mũi Nai, tham quan Núi Đá Dựng, Thạch Động, ngắm hoàng hôn trên Đông Hồ, quay về Ba Hòn thăm Khu du lịch Hòn Phụ Tử, chùa hang...
Nhưng theo sb những điểm du lịch kể trên k còn hấp dẫn, bạn nên dành 1 ngày trải nghiệm cảm giác lội nước giữa biển (k phải bơi he) từ hòn đảo này qua hòn đảo khác, lặn ngụp bắt nghêu sò trên biển Ba Hòn Đầm, bạn có thể thuê thuyền đi về trong ngày. Sáng hôm sau sắp xếp thời gian tranh thủ khám phá hang Mo so rồi về.
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ, nếu cần thông tin KG thì PM sb he.
SB ghiền Ba Hòn Đầm dữ hen, không hiểu sao em lại không thích Ba hòn Đầm lắm (phương tiện đi ra đảo cũng hơi khó khăn), còn biết bao nhiêu là đảo thú vị như Hòn Nghệ, hòn Tre, hòn Đốc ... sao SB ko giới thiệu, toàn lăng xê cho Ba Hòn Đầm không ah, hihi. Các đảo khu vực biển Tây Nam Bộ, đảo nào cũng có điểm đặc sắc riêng hết, có thời gian bạn thử ghé xem, bảo đảm là trên cả tuyệt vời

SB ghiền Ba Hòn Đầm dữ hen, không hiểu sao em lại không thích Ba hòn Đầm lắm (phương tiện đi ra đảo cũng hơi khó khăn), còn biết bao nhiêu là đảo thú vị như Hòn Nghệ, hòn Tre, hòn Đốc ... sao SB ko giới thiệu, toàn lăng xê cho Ba Hòn Đầm không ah, hihi. Các đảo khu vực biển Tây Nam Bộ, đảo nào cũng có điểm đặc sắc riêng hết, có thời gian bạn thử ghé xem, bảo đảm là trên cả tuyệt vời

Hihi, thời gian ít thì chỉ tham quan được vậy thôi wsun ơi. Các đảo kia đẹp nhưng ít nhất cũng phải mất 2 ngày mới khám phá được vì phụ thuộc giờ tàu chạy. BHĐ thì thú vị ở chỗ lội nước giữa biển - điểm thú vị mà k phải chỗ nào cũng có :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back